• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tìm nguyên nhân gây bệnh viêm phổi ở mèo sơ sinh và cách chữa trị

thuan81

Active Member
Trong 1 tháng nay 2 đàn mèo con sơ sinh nhà mình xẩy ra bệnh phổi liên tục.
Đàn đầu tiên thì mình nghi ngờ là do nhiệt độ sưởi quá ấm nên làm mèo con sổ mũi,ho,sốt vào lúc 5 , 6 ngày tuổi đến lúc 7,8 ngày tuổi thì bỏ bú ra mũi đục rất khó thở các em lần lượt ra đi
Đàn thứ 2 mình rút kinh nghiệm chọn vị trí nhiệt độ ấm thích hợp và lúc chào đời thì các bé rất khoẻ mạnh so với đàn thứ 1
Nhưng đến lúc 5,6 ngày tuổi thì bắt đầu có triệu chứng sổ mũi ,ho,sốt, lúc 7,8 ngày tuổi thì ra mũi đục và bỏ bú,rất khó thở
Giờ mình bối rối vô cùng...Mong Bs diễn đàn và những bạn đã có trường hợp bệnh như thế xẩy ra san sẻ cho mình kinh nghiệm để phòng và điều trị dứt căn bệnh này.
Cảm ơn các bạn đã xem chủ đề này!

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Nói về nguyên nhân của bệnh viêm phổi ở chó mèo sơ sinh thì rất đa dạng: quá nóng, quá lạnh, trúng gió, hoặc bí quá thiếu không khí...nhưng cái gì cũng phòng bệnh là hơn cả. Bệnh này rất thường hay gặp gây tử vong cho chó mèo sơ sinh với tỷ lệ khá cao. Với cá nhân mình sử dụng cách đã được một người bạn chỉ giáo cho, nay xin được chia sẻ trên diễn đàn:
Áp dụng cho mèo sơ sinh: Ngay từ lúc sinh ra, nếu mèo con bú mẹ bình thường thì ta cho mèo mẹ uống hỗn hợp Amoxicilin và Axit Clavulanic, liều dùng 100mg cho 1 ngày pha với nước, chia làm 2 lần mỗi lần 50mg, dùng trong 7-10 ngày liên tiếp. Mèo mẹ sẽ tiết ra sữa có chất kháng sinh phòng bệnh viêm phổi cho mèo con. Nếu mèo con yếu không bú mẹ thì cho mèo con uống trực tiếp, pha vào sữa hoặc nước liều dùng 50mg cho 1 ngày, chia làm 2 lần mỗi lần 25mg, dùng trong 7-10 ngày liên tiếp.

thuan81

Active Member
Cảm ơn chia sẻ của Cương,....Bây giờ nhớ lại nó là nỗi ám ảnh của mình.......Rối quá mình cũng gọi cho tất cả Bs ,nhưng chỉ được 1 câu trả lời là mèo sơ sinh không thể chữa
Cuối cùng nhờ Cô Hoa nick songlinh Cô ấy bảo: thôi Cháu mang mèo mẹ đi tiêm kháng sinh,chi mong mấy bé bú được không bị ảnh hưởng..Mình vừa áp dụng cách cô Hoa,vừa dùng kháng sinh cho trẻ sơ sinh AuGMenTin 250mg và kháng viêm với liều rất nhỏ,pha với ít nước và tí đường nhỏ cho lũ nhỏ.,sử dụng từ 7 đến 10 ngày
Phải thật kiên trì mới được vì miệng lũ nhỏ toàn là nhớt không thể nuốt được...Mình phải nhỏ thật nhiều lần khi nào cảm nhận dc bé nuốt mới thôi.,chú ý không để bé sặc vì rất khó thở
Bên cạnh đó mình còn sử dụng :dụng cụ hút mũi của trẻ sơ sinh ,để lấy đi mũi cho bé đỡ phải ngạt..và dùng cả chai phun mũi cho trẻ em
Mình luôn theo dõi thân nhiệt cho bé không để lạnh và không để sốt cao
Cuối cùng thì các bé đã qua được giai đoạn nguy hiểm ...giờ mình đang chăm cho các bé phục hồi lại
Cầu mong cho căn bệnh quái quỷ này qua luôn để lũ nhóc được mạnh khoẻ !