• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

tìm mèo và làm quen với các bạn

Buratjno

Chào mọi (ng`) người!
Mình là Bu, mình là thành viên mới của 4rum này và muốn làm quen với các bạn yêu mèo cũng như các bạn yêu chó:D, muốn học hỏi các bạn (nhìu nhìu) nhiều nhiều điều và muốn các bạn giúp đỡ mình nữa:D

Chẳng là mình nháo nhác đi tìm mèo cho bé nhà mình, mà giờ ở Hà Nội lượn hết phố mà chẳng thấy có..

Nhà mình có 1 em nhị thể vàng-trắng (rùi) rồi nhưng bé nhà mình muốn có thêm 1 em mèo Nga lông xù màu trắng tinh ấy - thế mới khó chứ:(

Mình lập cái topic này để bạn nào nhà có mèo Nga trắng hoặc biết nhà ai có mèo Nga trắng đực hay cái gì cũng được hết (cái thì càng tốt:D) thì nhượng lại cho mình với, chắc tầm 600-1 triệu các bạn nhỉ. Giúp mình với nhé!

Yahoo:Boycam_vo
Xin đa tạ;;)

Phu Dung

Moderator
Chào mừng Buratjno

Chào mừng bạn Buratjno đến với Diễn đàn Vietpet và Hội yêu mèo >:D< Mong rằng qua diễn đàn bạn sẽ tìm được những người bạn có cùng sở thích nuôi mèo, chó; cùng chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm chăm sóc chó mèo và cả những niềm vui, nỗi buồn về lũ con bốn chân kêu meo meo của chúng ta. Ở Hà Nội mèo Nga rất phổ biến nên chúc bạn sẽ sớm hoàn thành được ý nguyện của mình.

Buratjno nhớ đừng sử dụng ngôn ngữ chat khi gửi bài lên diễn đàn nhé!

Buratjno

phổ biến mà tìm mấy ngày nay chả thấy có:((
mình sẽ rút kinh nghiệm, ko được viết tắt ah bạn:s

ttmy2407

Member
Buratjno, mèo Nga hiện giờ ở HN (hình như ấy ở HN) có rất nhiều mà! Tớ lấy ra một vài ví dụ để ấy thử đến tìm nhé:
- Ki ốt số 30 đường Trường Chinh.
- số nhà 314 đường Thụy Khuê.
- Dọc phố Hòang Hoa Thám cũng có rất nhiều.
Ngòai ra, còn có nhiều gia đình có nhận đặt các bé mèo Anh, Ba Tư :d
p/s: 1 em mèo Nga ko đến 600k đâu :p (theo tớ biết thì là thế :d)

phổ biến mà tìm mấy ngày nay chả thấy có:((
mình sẽ rút kinh nghiệm, ko được viết tắt ah bạn:s

Vấn đề có khi ở chỗ bạn gọi con mèo thế nào là mèo Nga :D Mình cũng từng bị một vố khi thấy xung quanh mình người ta gọi mèo trắng xù là mèo Xiêm, nên cứ đinh ninh hai em mèo nhà mình ít ra thì cũng ...lai Xiêm, ai dè khi vào trang chủ Vietpet xem mới biết mèo Xiêm thật sự là thế nào :))

Buratjno

Mình tìm thấy mèo (rùi) rồi các bạn ạ! Mình qua ki ot 30 ở Trường Chinh đó (cám ơn bạn Quyền nhá:D), thấy có em mèo Ba Tư trắng, lông bông lắm:D
Thấy em nó cái là mình bế (lun) luôn. có 2 em, trắng như nhau. 1 cái 1 đực thì phải nhưng giá tiền lại chả như nhau:)) cCủ quán biểu con kia thuần chủng hơn con minh đang bế (lại còn thuần chủng hơn, bó tay) nhưng mình thấy em mình đang bế xinh hơn:))
Em nó nghịch ghê cơ, mình bế mà chỉ trực leo lên vao mình ngồi thôi:)), thả em nó xuống đất em nó cũng chạy linh tinh, vờn đuôi...
đùa 1 lúc, em nó lăn ra ngủ , gọi không thèm dậy:)) Nhìn em nó yêu quá cơ, bé nhà mình nhìn cũng thích nên mình quyết định lấy!
Chắc mình mua sẽ bị đắt nhưng (không phải kiêu nhá) tiền không quan trọng, có những cái quan trọng hơn cả tiền (niềm vui của bé nhà mình Chẳng hạn. Hị hị) mình mua tất, cả lồng, cả cát , cả thức ăn thì tổng thiệt hại là 1,42 triệu (không bàn tới tiền nong nhá).

Nói chung mình chỉ sợ em mèo... thôi. Hic! em nó được 2 tháng rồi, chủ quán bảo ko phải tiêm chích gì cả nhưng mình quyết định 2 tuần nữa cho em đi chích (ko biết em nó có nghiện ko nhẩy:)))

các bạn có kinh nghiệm nuôi mèo, đặc biệt là em Ba Tư (34) này thì cho tớ ít kinh nghiệm nhé.

Thank các bạn

Thứ 6 ngày 13 (ngày hôm nay thật tuyệt:))
Bu!

Mình tìm thấy mèo (rùi) rồi các bạn ạ! Mình qua ki ot 30 ở Trường Chinh đó (cám ơn bạn Quyền nhá:D), thấy có em mèo Ba Tư trắng, lông bông lắm:D
Thấy em nó cái là mình bế (lun) luôn. có 2 em, trắng như nhau. 1 cái 1 đực thì phải nhưng giá tiền lại chả như nhau:)) cCủ quán biểu con kia thuần chủng hơn con minh đang bế (lại còn thuần chủng hơn, bó tay) nhưng mình thấy em mình đang bế xinh hơn:))
Em nó nghịch ghê cơ, mình bế mà chỉ trực leo lên vao mình ngồi thôi:)), thả em nó xuống đất em nó cũng chạy linh tinh, vờn đuôi...
đùa 1 lúc, em nó lăn ra ngủ , gọi không thèm dậy:)) Nhìn em nó yêu quá cơ, bé nhà mình nhìn cũng thích nên mình quyết định lấy!
Chắc mình mua sẽ bị đắt nhưng (không phải kiêu nhá) tiền không quan trọng, có những cái quan trọng hơn cả tiền (niềm vui của bé nhà mình Chẳng hạn. Hị hị) mình mua tất, cả lồng, cả cát , cả thức ăn thì tổng thiệt hại là 1,42 triệu (không bàn tới tiền nong nhá).

Nói chung mình chỉ sợ em mèo... thôi. Hic! em nó được 2 tháng rồi, chủ quán bảo ko phải tiêm chích gì cả nhưng mình quyết định 2 tuần nữa cho em đi chích (ko biết em nó có nghiện ko nhẩy:)))

các bạn có kinh nghiệm nuôi mèo, đặc biệt là em Ba Tư (34) này thì cho tớ ít kinh nghiệm nhé.

Thank các bạn

Thứ 6 ngày 13 (ngày hôm nay thật tuyệt:))
Bu!
Bạn ơi, tiêm chủng 1 mũi phòng 5 bệnh và bệnh Dại cho mèo chỉ nên tiêm sau khi mèo được đủ 3 tháng tuổi thôi. Vì như vậy vacxin sẽ có tác dụng trong vòng 1 năm.
Còn em mèo bé quá thì nếu tiêm vacxin, chỉ có tác dụng trong vòng 3 tháng sau đó, và bạn phải cho em tiêm nhắc lại. Trước khi tiêm vacxin nên tẩy giun cho mèo trước ít nhất 10 ngày nhé, liều lượng 5mg/1kg thể trọng của mèo.
---------------------------------------

Hãy tẩy giun định kỳ và tiêm vacxin phòng 5 bệnh và Bệnh Dại cho các bé yêu quý.

ttmy2407

Member
Mèo Ba Tư noi chung rất hiền, đáng yêu và ko quá khó nuôi.
- Bạn chỉ cần lưu ý tập thói quen uống nước cho em nó. Nếu bạn cho em ăn thức ăn khô thì càng cần phải lưu ý điều này nhé! (để tránh những điều đáng tiếc xảy ra).
- Bạn cần chăm sóc bộ lông cho em nó vì nuôi mèo Ba tư thì cực nhất là khỏan chải lông hàng ngày :p
- Bạn phải lưu ý các hàng rào, nếu nhà ở trên cao thì cẩn thận em bị ngã vì ở tháng thứ 3 trở đi là nó rất nghịch rồi :d , tránh những vật nhỏ nguy hiểm em nó có thể nuốt phải....
- Đừng dùng nước lạnh để tắm, và sau khi tắm xong nên lau bằng khăn khô sau đó sấy tránh em bị nhiễm lạnh và đau bụng!
- Ngòai ra, một điều rất rất nên lưu ý đó là nếu như nhà bạn có vườn thì rất tốt rồi, em sẽ đc sưởi nắng... nhưng nếu như nhà bạn ở khu tập thể, khu trung cư hay tóm lại là nhỏ, ko có sân vườn và em mèo của bạn ko đc tắm nắng thường xuyên thì bạn nên cho em ra công viên hoặc những nơi có nắng ít nhất 2-3 tiếng/1 tuần để bù lại lượng nắng...
- Luôn phải quan tâm đến em nó, tránh những trường hợp khi em bị bệnh mà ko đc phát hiện kịp thời để chữa chạy...rất đáng thương.

:d mình cũng ko có nhiều kinh nghiệm để chia sẻ với bạn. Nhưng trên đây là những điều cần lưu ý nhất rồi. Khi quyết định nuôi pet thì tình thương dành cho chúng đã đành, nhưng một điều ko thể thiếu đó là sự hiểu biết để chăm sóc chúng, tránh những điều đánh tiếc khi xảy ra, các em khổ, mình còn khổ hơn rất nhiều! Nhưng quan trọng nhất là bạn đang rất yêu em ý :p
Chúc bạn và em mèo luôn khỏe và hạnh phúc :x

Buratjno

hi! cám ơn bạn ttmy nhé.
bé nhà mình thì thích uống nước rồi, uống nhiều lắm ấy
tháng t2 mà bé đã nghịch như thế này rồi thì chắc tháng t3 nghịch lắm đây.
mình sẽ lưu ý khoản tắm nắng cho bé thường xuyên.
vậy còn vấn đề tẩy run và tiên phòng cho bé chắc phải nhờ bác sỹ tư vấn hộ ạ. bác sỹ ơi......!