• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tìm hiểu và Huấn luyện chó cho đúng Phương Pháp .

vanglai213

Active Member
Hiện nay, club nhà ta đang tiến lên 1 cách vô tư và nhiệt huyết của nhiều anh em chơi và huấn luyện .Việc con Malinois chiếm được tình cảm của nhiều người gần đây mọi người cũng hiểu rõ được là nó thông mình huấn luyện dễ dàng .Nhưng làm thế nào để huấn luyện đúng phương pháp Club ta vẫn đang trên con đường tìm tòi và học hỏi .Nên cũng có nhiều vấn đề bất cập, với việc huấn luyện .Vì vậy , em tạo toppic này để mọi người đưa ra 1 công thức chung, 1 kinh nghiệm riêng của từng người, để ta có những bài tập hoàn chỉnh chó thể thao, hoặc nghiệp vụ ..Cho club ta và nhiều người học hỏi huấn luyện.

Em xin Ví dụ trước như này :
- Bài căn đứng ,nằm,ngồi.....Phương pháp mỗi người góp ý .
Thời gian của từng bài ..Mỗi bài này tập xen kẽ với những bài gì được, và tập trong bao nhiêu tuần thì tốt nhất .

>>Tiếp đó là các bài khác nâng cao dần, sau đó ta sẽ cử 1 thư kí riêng để ghi lại cho chuẩn 1 giáo trình tập , như SHU...,IPO, Ring...

Các anh góp ý kiến đưa ra những bài học cần thiết nhé .

Hay quá Đạo ơi. Tôi cũng định tạo cái topic này để " moi móc" kinh nghiệm của các đàn anh đi trước và đặc biệt là anh Mit và anh Hoan già hiiiii.... Topic này sẽ giúp nhiều cho những người kinh nghiệm còn hạn chế như mình có thể học hỏi, tích lũy và thực hành ngay với cún yêu của mình. Mong các đàn anh chỉ dạy! Kính!!!!

Mit2011

Member
He he.. anh Mít "trẻ" còn anh Hoan "già"... Sướng quá... Hoan già ơi

Trong Hội còn bao nhiêu cao thủ.. anh minhcuong, Đạo, Linh, Tùng Linh, Trung Petlove... các bạn khai thác họ nhé... Đặc biệt Bác Bưởi cao thủ võ lâm, một tay chuyên nghiệp thực sự... các bạn cố gắng bóc và nhâm nha hết tép này đến tép khác sẽ thấy vị đắng, cay, mặn, ngọt, mát... trong từng tép bưởi đó

Mít và anh Hoan do địa lý gần nên tối nào cũng tập cho chó ngoài hồ Ngọc Khánh...
Toàn lọ mọ học mót của mọi người đâu dám "chỉ dạy" ai...
Tuy nhiên nếu ai cần sẵn sàng share ngay những gì mình mót được...
Của thiên trả địa mà...

Tuy nhiên nếu viết nhiều khi không hết ý...
Từ buổi tập sau của Hội.. các bác chủ mới mang đàn chó con đi nhé.. ta sẽ quay lại từng bài tập.. tập ngay trên chó con chưa biết gì... video cũng là tài liệu.. mà có khi lại là tài liệu hiệu quả nhất

bưởi

Member

Trong Hội còn bao nhiêu cao thủ.. anh minhcuong, Đạo, Linh, Tùng Linh, Trung Petlove... các bạn khai thác họ nhé... Đặc biệt Bác Bưởi cao thủ võ lâm, một tay chuyên nghiệp thực sự... các bạn cố gắng bóc và nhâm nha hết tép này đến tép khác sẽ thấy vị đắng, cay, mặn, ngọt, mát... trong từng tép bưởi đó

Mít và anh Hoan do địa lý gần nên tối nào cũng tập cho chó ngoài hồ Ngọc Khánh...
Của thiên trả địa mà...

Từ buổi tập sau của Hội.. các bác chủ mới mang đàn chó con đi nhé.. ta sẽ quay lại từng bài tập.. tập ngay trên chó con chưa biết gì... video cũng là tài liệu.. mà có khi lại là tài liệu hiệu quả nhất
*
Các ace thân .
Bưởi đã bắt đầu thụt lùi trong cuộc marathon này rồi . Sân chó Thể thao Ring Bưởi không nhiều kiến thức . Chó đi thụt lùi , tạt ngang ...là những bài Bưởi bỏ không từ lâu rồi . Nay thấy anh em tập những bài ấy , trong lòng rất phấn khích . Nghề nghiệp của Bưởi đoì hỏi những con chó thật bình tĩnh , gan dạ và lỳ đòn... nên đã không chơi tốt được vơí Malinois dù rằng rất thích .
Những điều gì có thể chia sẻ được vơí anh em . Bươỉ sẵn lòng.
Tiếc là ở vn chưa có các sân Ring chứ nếu có , vơí mật độ anh em đang tập , chỉ một năm nữa thôi là nhiều chó có thể dễ dàng đoạt điểm trên 200 để giựt Ring 2 Pháp .
Mong các ace đừng chựng lại . rất uống phí .

ý mọi người đều muốn nhanh chóng mở ra một giải đấu nghiệp dư đầu tiên đây ạ ! thời gian vừa qua nhà cháu đã mất quá nhiều thời gian ,phí phạm quá.... vì chưa ổn định chỗ ở mới nên tự khiến mình lơ là việc tập huấn. với tốc độ các chú các anh đang "phi" , cháu dường như tụt lại quá xa rồi ! tết nhất, nhà cửa.....có bác còn gia đình, công tác....ấy mà vẫn quản công quá. ví như chú Mit cùng "nghệ Nhân" chế tác tạ :D xin lỗi vì em không nhớ tên anh , đã tạo được bao nhiêu đồ mới. riêng khoản này thôi , chưa kể đến kì công huấn luyện, cháu tự cảm thấy xấu hổ với mình. lấy đây làm động lực, chắc chắn không để mình bị bỏ rơi. Mong các chú các anh "vắt sức" chia sẻ hết kinh nghiệm ạ :D

tran van hoan

Active Member
*
Các ace thân .
Bưởi đã bắt đầu thụt lùi trong cuộc marathon này rồi . Sân chó Thể thao Ring Bưởi không nhiều kiến thức . Chó đi thụt lùi , tạt ngang ...là những bài Bưởi bỏ không từ lâu rồi . Nay thấy anh em tập những bài ấy , trong lòng rất phấn khích . Nghề nghiệp của Bưởi đoì hỏi những con chó thật bình tĩnh , gan dạ và lỳ đòn... nên đã không chơi tốt được vơí Malinois dù rằng rất thích .
Những điều gì có thể chia sẻ được vơí anh em . Bươỉ sẵn lòng.
Tiếc là ở vn chưa có các sân Ring chứ nếu có , vơí mật độ anh em đang tập , chỉ một năm nữa thôi là nhiều chó có thể dễ dàng đoạt điểm trên 200 để giựt Ring 2 Pháp .
Mong các ace đừng chựng lại . rất uống phí .
Những bài đi thụt lùi , tạt ngang thực ra không hề khó . cái này em đã dạy kinh qua Ali và ngay cả với Kenton em mới thử nghiệm cũng rất ok . bài này em đã chia xẻ cho các anh em trong CLB qua các buổi tập . viết ra ở đây rất là dài dòng như bác Mit đã nói tốt nhất là qua các buổi tập thực tế và tập ngay trên con chó của mình ở buổi tập do CLB tổ chức of . với những con chó đã tương đối đã nghe lời chủ thì 2 bài này chỉ dạy nâng cao trong vòng 1 tuần là làm bài tương đối thuần thục .

Con chó của mình nuôi từ lúc nhỏ thì cũng không cần ép nó tập quá nhiều bài cùng 1 lúc , chỉ cần những lệnh cơ bản như :

1 . yên ( là điều quan trọng nhất )
2.ngồi
3.nằm
4.đứng
5.gọi lại
6.nhặt đồ cho chủ
7.sai ( hiểu được từ SAI có nghĩa là chủ không bằng lòng )
8. là chịu khó đưa đồ chơi lên cao hô nó nhảy lên để cắn lấy đồ chơi đó là hô lệnh LẤY , tập như vậy để cho con chó nó có được sức bật tốt nhất và cơ đùi của nó cũng rất phát triển .

quan trọng là vừa học vừa cho nó chơi . kết hợp đồ chơi , thức ăn , dụng cụ hỗ trợ tập luyện nữa thì càng tốt . đến tầm 11-12 tháng mình dạy nâng cao rất nhanh , ví dụ như Ali trước khi biểu diễn tại VietPet Festival 25/12/2011
em chỉ dạy trong đúng 20 ngày các lệnh nhảy qua xà 1m3 , đi thụt lùi , tạt ngang , đi lắt léo quay ngoắt 180 độ con chó vẫn đi bám sát chân trái của chủ .

nhưng quan trọng là mình hiểu con chó của mình nó thích chơi đồ chơi gì khi mình có nhiều đồ chơi cho nó , và khi nó thích cái gì nhất thì mình sẽ dùng cái đó để kích thích sự ham chơi của nó để dạy , và cái đồ chơi nó thích nhất đó là phần thưởng của nó khi làm xong bài tập , đơn giản là quang đồ chơi ra xa cho nó ra nhặt rồi chạy loăng quăng đi chơi chạy nhảy .

vanglai213

Active Member

Của thiên trả địa mà...

Chết bác Mít lại thoái thác rồi, cái này mình làm cho 1 bài tập thống nhất thể thao mà .Cần gấp để sắp tới ta tổ trức giải Vring bác Minhcuong đề xuất.
Tập theo lý thuyết trước thực hành sau .Hiện mình đang tìm hiểu học hỏi lên phải dựa vào nhau làm điểm tựa không có khi phải cử 1 người đi học rồi về truyền lại cho anh em quá hihi

tran van hoan

Active Member
Nhằm mục đích phổ biến cách nuôi và huấn luyện một chú chó cưng của các ACE thành viên hội chó VN và HN trở thành những chú chó có thể biểu diễn hoặc phục vụ con người, chúng tôi xin giới thiệu tới mọi người những video clips, bước đầu định hướng những cách huấn luyện chó một cách bài bản của những người huấn luyện có kinh nghiệm trên thế giới.

Đây là một topic mở, mọi người có thể chia sẻ clips hoặc cảnh quay huấn luyện, trình diễn chó mà mình ưng ý và thấy có giá trị. Rất mong mọi người ủng hộ để kho tư liệu của chúng ta được hệ thống hóa. Có thể chưa được chuyển ngữ nhưng hy vọng mọi người có thể tìm thấy ở những clips này những cách huấn luyện hợp lý áp dụng cho thú cưng của mình. Chúc mọi người trở thành những người chủ và nhà huấn luyện tài ba.

Huấn luyện chó đi cạnh: bước 1

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=LVVyxTKbXtg&feature=mh_lolz&list=HL1318671858[/YOUTUBE]

Huấn luyện chó đi cạnh: bước 2
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=rCamaJ2nlDE&feature=related[/YOUTUBE]

Huấn luyện chó đi cạnh: bước 3

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=onWYIJV6z-s&feature=related[/YOUTUBE]

Huấn luyện chó của Nga
Clip 1: đi cạnh
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=1jx_SvoU1pE&feature=related[/YOUTUBE]

Clip 2: Yên (đứng, nằm, ngồi)

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=j7DeRI_5IM4&feature=related[/YOUTUBE]

Clip trình diễn: vượt chướng ngại vật

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=pXElh_VM0Uc&feature=fvwrel[/YOUTUBE]

trích lại nguyên văn bài của Trung Petlovehn . và đây cũng là những bài căn bản để dạy cho con của mình . cứ tìm tòi trong mục Malinois traing sẽ có rất nhiều clip hay cho ta tự học hỏi .

tran van hoan

Active Member
Các cụ nhà ta có câu: "dạy con từ thủa còn thơ, dạy vợ từ thủa bơ vơ mới về..."
Nhân dịp đàn cún nhà anh Đạo và anh Hoan xuất chuồng về nhà mới... Nhà Mít xin tặng các chủ nhân Malinois mới 3 clips huấn luyện dành cho chó 2, 3 và 4 tháng tuổi... Các Video này khá chi tiết về yêu cầu và cách dạy.. các bác có thể nghiên cứu và tập theo....
Ngoài ra các bác nên tham gia sinh hoạt Hội, các buổi tập, OFF của Hội (dành cho các bác ở HN)... qua các buổi sinh hoạt này.. anh em sẽ chia sẻ rất nhiều kinh nghiệm về các NUÔI DẠY Malinois....
Chúc các bác có những Malinois "đỉnh" đúng nghĩa của nó
Giá trị của con chó Malinois , chính là ở sự tập huấn

Bài tập thần kinh cho chó 2 tháng tuổi
http://www.youtube.com/watch?v=Be7e5YGNqfA&feature=list_related&playnext=1&list=SP3C32B6274082DC7B
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=Be7e5YGNqfA&feature=list_related&playnext=1&list=SP3C32B6274082DC7B[/YOUTUBE]

Bài tập dành cho Malinois 3 tháng tuổi
http://www.youtube.com/watch?v=w7I2UJbme3o&feature=mfu_in_order&list=UL
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=w7I2UJbme3o&feature=mfu_in_order&list=UL[/YOUTUBE]

Bài tập dành cho Malinois 4 tháng tuổi
http://www.youtube.com/watch?v=XhEmr0hH8fY&feature=BFa&list=ULw7I2UJbme3o&lf=mfu_in_order
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=XhEmr0hH8fY&feature=BFa&list=ULw7I2UJbme3o&lf=mfu_in_order[/YOUTUBE]

còn đây là trích bài của bác mit .

anh em cứ nghiên cứu những phương pháp dạy theo những Clip trên

Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh. Con mình mình sẽ hiểu được tính nó hơn là người khác. Nếu chó mình đã nuôi từ bé thì không khó để nắm bắt được tính cách và tố chất của nó sau này. Vì thế mỗi người sẽ chọn phương pháp phù hợp với điều kiện của gia chủ và của bản thân con chó.

Các tư liệu trên mạng đều là những nguồn tham khảo vô giá. Chỉ cần người huấn luyện tham khảo đúng, phù hợp với con chó của mình thì chẳng khó khăn gì mà không đạt được điều mong muốn cả.

Khi thiếu thông tin chúng ta có thể hỏi trực tiếp những người đã có kinh nghiệm huấn luyện. Điều này là tốt nhất và hiệu quả nhất. Các bác mới huấn luyện có thể tham khảo trực tiếp các bác kỳ cựu như bác Minhcuong, bác Mít, bác Hoan, Đạo, Animalrescue, Tùng Linh, Pumpkin...Chỉ cần các bác cầu tiến hỏi họ thì chẳng ai là không nhiệt tình nói chuyện, chia sẻ kinh nghiệm hàng tiếng đồng hồ (nếu các bác chịu lắng nghe và quan sát).

Người trước dạy người sau. Chẳng đi đâu mà thiệt, đúng không các bác. Vấn đề là không được vội vàng, nếu thấy người ta làm được mà mình chưa làm được thì cũng đừng có nản. Cố gắng thử đi thử lại rồi sẽ nhận thấy được rằng những điều người ta làm được mình cũng làm được. Quan trọng là sự kiên trì với đam mê mà thôi. Chạy theo mốt, thời thượng thì chỉ ngày một ngày hai là chán, vì anh không có máu huấn luyện. Có máu huấn luyện thì mới gọi là đam mê còn nếu không là "đua đòi" (sorry các bác). Huấn luyện ở đây có nghĩa là chó nào mình cũng huấn luyện và kỳ vọng là huấn luyện tốt. Đó mới là đam mê, tôi trân trọng cái đam mê đó.

Đã máu huấn luyện thì đương nhiên nó là động lực để vươn đến đỉnh cao. Khái niệm đỉnh cao ở đây có thể hiểu theo nghĩa là "vượt qua chính mình", "khẳng định bản thân" hoặc chiến thắng trong những kỳ thi đấu. Do đó, trong lĩnh vực huấn luyện chúng ta cũng trân trọng những mục đích của từng người. Có người thì huấn luyện, chăm sóc một chú chó từ đầu đến cuối và coi là thành viên không thể thiếu trong gia đình, có người thì thấy chưa đạt theo đúng mong muốn của mình và muốn thử thách với một con chó khác thì đó là quan điểm của người ta. Giống như một người huấn luyện viên khi chọn người học trò để truyền dạy họ cũng phải lựa chọn xem người học trò đó có đủ tiêu chí, đạt đủ những tố chất để tập luyện hay không. Và điều này đương nhiên cũng phải qua một quá trình. Sau một thời gian thấy người học trò đó không thể đạt được đến đỉnh cao thì đương nhiên phải tìm tiếp một người học trò khác để truyền dạy. Chứ không phải cứ cố gắng tập luyện rồi mất cả công sức, tiền bạc và thời gian để rồi chẳng được thành tích gì.

Nhưng cũng không ngoại trừ chính người huấn luyện đó lại không có khả năng phát huy được tố chất của người học trò đó vì năng lực hạn chế. Như thế tốt hơn hết là thay người huấn luyện viên khác, sự nghiệp của anh học trò mới tiến bộ hơn được.

Các bác cứ xem, tham khảo và áp dụng tốt nhé để tiến tới tham gia các giải thi đấu (nếu có).

vanglai213

Active Member
Hình như anh em trong hội mình vẫn thích xem video để luyện tập hơn .Thật ra video mình xem và học được rất nhiều điều ở đó thật, nhưng anh em không thể nắm được chi tiết được thời gian tập, những bài tập nào xen kẽ để gói gọn vào 1 chu trình tập của cún làm sao cho hiệu quả.

Dậy cún không phải mình muốn là ta mang cún ra tập bài nào cũng đươc cả .Ở đây em xin nói rõ với anh em ta, đưa ra ý kiến từ bài tập đơn giản nhất, rồi sắp xếp sâu chuỗi lại từng bài cho ổn. Và cho thời gian biểu là bao lâu 1 bài, lý thuyết xong đâu vào đó ta mới tập được đúng phương pháp thể thao mà chúng ta đề ra .

Việc tập luyện đòi hỏi mất nhiều công sức, từng ngày từng tháng con chó rất dễ bị phân tâm và nhầm lẫn vào các bài tập xen kẽ với nhau. Vì vậy, lên cần tìm hiểu và sắp xếp từng bài tập như trong SHuz... phần thi đầu là đi cạnh đi sát chủ huấn luyện viên dắt chó đi chiều thẳng , bất ngờ đi sang phải ,trái nhất định, bắt chó dừng đột ngột , đứng nằm ngồi theo chỉ thị của chủ ...Đi sát qua 1 loạt người nhất định mà chó không bị lao lúng ...đây là những phần thi bắt buộc đơn giản nhất của SHUZ.. vậy anh em ta làm sao làm được đúng bài tập này.Em đọc được tài liệu bên nước ngoài thì biết những bài này đối với chó 4 đến 5 tháng tập hoàn chỉnh và nó còn làm được nhiều hơn nữa.Nâng cao các bài tập lên, họ chỉ tập ôn lại các bài này chút xíu cho đến khi chó trưởng thành và tập nhuần các bài nâng cao rồi chuyển sang thi đấu .

Mục đích của em lập toppic này ra, để anh em mình tập được 1 bài tập trơn chu, rồi cho vào hệ thống thi đấu sao cho ổn định nhất, tránh tập những bài thích tập đâu là tập, chó sẽ bị dồn nén và tập không được hiệu quả cao.

Mit2011

Member
Hình như anh em trong hội mình vẫn thích xem video để luyện tập hơn .Thật ra video mình xem và học được rất nhiều điều ở đó thật, nhưng anh em không thể nắm được chi tiết được thời gian tập, những bài tập nào xen kẽ để gói gọn vào 1 chu trình tập của cún làm sao cho hiệu quả.

Dậy cún không phải mình muốn là ta mang cún ra tập bài nào cũng đươc cả .Ở đây em xin nói rõ với anh em ta, đưa ra ý kiến từ bài tập đơn giản nhất, rồi sắp xếp sâu chuỗi lại từng bài cho ổn. Và cho thời gian biểu là bao lâu 1 bài, lý thuyết xong đâu vào đó ta mới tập được đúng phương pháp thể thao mà chúng ta đề ra .

Việc tập luyện đòi hỏi mất nhiều công sức, từng ngày từng tháng con chó rất dễ bị phân tâm và nhầm lẫn vào các bài tập xen kẽ với nhau. Vì vậy, lên cần tìm hiểu và sắp xếp từng bài tập như trong SHuz... phần thi đầu là đi cạnh đi sát chủ huấn luyện viên dắt chó đi chiều thẳng , bất ngờ đi sang phải ,trái nhất định, bắt chó dừng đột ngột , đứng nằm ngồi theo chỉ thị của chủ ...Đi sát qua 1 loạt người nhất định mà chó không bị lao lúng ...đây là những phần thi bắt buộc đơn giản nhất của SHUZ.. vậy anh em ta làm sao làm được đúng bài tập này.Em đọc được tài liệu bên nước ngoài thì biết những bài này đối với chó 4 đến 5 tháng tập hoàn chỉnh và nó còn làm được nhiều hơn nữa.Nâng cao các bài tập lên, họ chỉ tập ôn lại các bài này chút xíu cho đến khi chó trưởng thành và tập nhuần các bài nâng cao rồi chuyển sang thi đấu .

Mục đích của em lập toppic này ra, để anh em mình tập được 1 bài tập trơn chu, rồi cho vào hệ thống thi đấu sao cho ổn định nhất, tránh tập những bài thích tập đâu là tập, chó sẽ bị dồn nén và tập không được hiệu quả cao.
Trong tất cả các loại giáo trình, giáo trình video là sinh động, trực quan, dể hiểu nhất... Nhà mít có hơn 10 năm để đúc kết được kinh nghiệm này...
Việc viết ra 1 giáo trình nghiêm túc đầy đủ là cả 1 công trình đồ sộ, cần sức mạnh của nhiều người, nhiều nguồn tài liệu, bản thân người viết cũng phải hết sức uyên thâm, có nhiều kinh nghiệm thực tế, nuôi dạy thành công nhiều đời chó mới đúc kết lại được.. xét trong Hội ta ngoài bác Trưởng có viết dang dở 1 tài liệu về Malinois, khả năng có giáo sư thứ 2 trong Hội là chưa có... chưa nói đến việc cần quỹ thời gian tương đối trong khi việc cơm áo gạo tiền vẫn cánh cánh trong lòng...
Việc Mít đề nghị sử dụng video là phù hợp với hoàn cảnh hiện tại, quỹ thời gian và trình độ "viết lách" hiện thời của các thành viên...
Xem video, thực hành, trao đổi tại các buổi OFF, tập chung hay trên diễn đàn... đó là phương án khả thi và phù hợp nhất hiện nay....
Các video (cả những video đã post từ internet) cũng chia giai đoạn 2 tháng, 3 tháng, 4 tháng.... nên mọi người cũng sẽ biết ngay ở lứa tuổi nào chó cần dạy được gì? yêu cầu thế nào... chó học xong bài tập nào cũng cần phải được tập lại thường xuyên đến khi thuần thục để in sâu vào não bài tập đó. sau đó là tập nhắc lại mỗi 2 tuần hay mỗi tháng...

.

vanglai213

Active Member
Trong tất cả các loại giáo trình, giáo trình video là sinh động, trực quan, dể hiểu nhất... Nhà mít có hơn 10 năm để đúc kết được kinh nghiệm này...
Việc viết ra 1 giáo trình nghiêm túc đầy đủ là cả 1 công trình đồ sộ, cần sức mạnh của nhiều người, nhiều nguồn tài liệu, bản thân người viết cũng phải hết sức uyên thâm, có nhiều kinh nghiệm thực tế, nuôi dạy thành công nhiều đời chó mới đúc kết lại được.. xét trong Hội ta ngoài bác Trưởng có viết dang dở 1 tài liệu về Malinois, khả năng có giáo sư thứ 2 trong Hội là chưa có... chưa nói đến việc cần quỹ thời gian tương đối trong khi việc cơm áo gạo tiền vẫn cánh cánh trong lòng...
Việc Mít đề nghị sử dụng video là phù hợp với hoàn cảnh hiện tại, quỹ thời gian và trình độ "viết lách" hiện thời của các thành viên...
Xem video, thực hành, trao đổi tại các buổi OFF, tập chung hay trên diễn đàn... đó là phương án khả thi và phù hợp nhất hiện nay....
Các video (cả những video đã post từ internet) cũng chia giai đoạn 2 tháng, 3 tháng, 4 tháng.... nên mọi người cũng sẽ biết ngay ở lứa tuổi nào chó cần dạy được gì? yêu cầu thế nào... chó học xong bài tập nào cũng cần phải được tập lại thường xuyên đến khi thuần thục để in sâu vào não bài tập đó. sau đó là tập nhắc lại mỗi 2 tuần hay mỗi tháng...

.
Hihi xem video xong, ta tập rồi đúc kết kình nghiệm bản thân của từng người, phương các nào là hợp lí nhất. Người tây họ đi trước ta mấy chục năm, ta mới khởi đầu, lên kết hợp nhiều người thành 1 .Đây là sức mạnh đoàn kết, không những ta gắn ta gắn kết được người trong club để tập luyện, mà ta gắn kết được sự đồng lòng 1 cái khó sẽ được giải quyết nhanh hơn , đó là điều em muốn nói. Còn chỉ lên xem rồi nhận xét vu vơ thì không thực tiễn lắm, chơi mali phải thực hành ngay, mà thực hành cần phải có những nước bước để thực hành sao cho hiệu quả không thể để con chó lúc sắp xếp 1 bài tập hoàn chỉnh sẽ bị rối .Việc tập luyện bên nghiệp vụ, họ còn tính được trình từng buổi 1 con chó được cơ mà, cái này bác Bưởi góp ý thêm để anh em ta có 1 phương huấn tập luyện được tốt .

tran van hoan

Active Member

.

Hoàn toàn cùng quan điểm với bác Mit .

Clip anh và Trung đưa lên là hiệu quả lắm rồi . anh em nào có Clip cảm thấy hay thì cứ Pots lên cho anh cùng học tập nhé , nhưng lên gói gọn vào 1 mục chuyên pots clip cho mục đó đỡ bị loãng ví dụ như mục Tìm hiểu và Huấn luyện chó cho đúng Phương Pháp Đạo đã lập Topic . còn đương nhiên khi tập bài mới thì vẫn phải bảo nó làm lại bài cũ , để cho con nó in sâu vào bộ óc các câu lệnh cho nó đỡ quên bài .

vanglai213

Active Member
Có 2 đề xuất, 2 người đưa ra quan điểm khác 1 người vậy làm theo thiểu số .Em cũng muốn anh em ta có 1 sự bứt phá hơn nữa về các huấn luyện chung , và cách làm chung để mình có 1 bài tập đẹp .Khi giải Vring mở rộng ta căn cứ vào bài thi đó mà chấm điểm lúc đó sẽ hiệu quả hơn .Như anh Mít nói cũng đúng quan điểm không thể vội vàng , làm trình tự 1 ,tự tập tự chơi trước vậy đã .Nhưng em nghĩ thi đấu mà chấm điểm tốt xấu sẽ khó mà công tâm .Cứ lôi con mali ra thi nó làm nhiều trò hơn sẽ thắng là sai cả .Người ta đưa 1 trương trình huấn luyện ra để xem 1 con mali biểu diễn đẹp về nội dung và thân thể nó , và ở đây cũng nói lên 1 người chủ huấn luyện chó tài tình .Đường đi nước bước còn dài, anh em ta cố gắng dần vậy .CHắc là em cũng hơi nôn nóng vụ này ..^^

Trước hết anh em ta tìm hiểu từng video của anh trung petlove và anh Hoan post trước đã nhé, rồi mình nhận xét những điểm người huấn luyện trong video đã làm .

Nào chúng ta cùng tập luyện với các cháu bé từ 9-12 tuần tuổi nào...

12 tuần
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=5f2tqpzIANU&feature=related[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=FOFVXAuwA6k&feature=channel[/YOUTUBE]

9 tuần
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=5dWXzmfG9e0&feature=related[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=ig-n8s3yAoQ&feature=channel[/YOUTUBE]

Từ từ rồi khoai sẽ nhừ. Các bác vừa nhận nuôi các bé malinois thực hành được tiết mục nào rồi thì cố gắng quay video đưa lên để anh em cùng thưởng thức và nhận xét cho cùng tiết bộ nào....

10 tuần

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=nE31psJe3Vo&feature=relmfu[/YOUTUBE]

[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=vxF_PARqoF8&feature=relmfu[/YOUTUBE]

cảm ơn a e trong hội malinois, phải ghi nhận là những kinh nghiệm, clip thật tuyệt vời, cám ơn nhiều.mình cũng góp xí....

Nước sản xuất: Có bốn giống chặt chẽ liên quan đến của Shepherd Bỉ chung được gọi là 'Chiến de Berger Belge, được phân loại là giống độc lập vào năm 1891. Tất cả đều là chó chăn gia súc và bảo vệ, và chủ yếu được phân biệt bởi sự xuất hiện của họ: Malinois có mái tóc ngắn, Laekenois (hiện không được công nhận bởi Câu lạc bộ Kennel Hoa Kỳ) có mái tóc dẻo dai, Groenendael (còn được gọi đơn giản là Bỉ Shepherd ') có mái tóc đen dài, và Tervuren có mái tóc dài của bất kỳ màu nào khác. Malinois có nguồn gốc tên của nó từ thành phố Mechelen, nơi nó được phát triển Bỉ. Đó là sự đa dạng phổ biến nhất tại Bỉ, và đã trở thành con chó cảnh sát của thế giới phổ biến nhất, bao gồm cả việc sử dụng các Lực lượng Quốc phòng Israel. Nó đang gia tăng tại phổ biến như một con vật nuôi ở Mỹ, nhưng phổ biến nhất được sử dụng cho các môn thể thao và dịch vụ.

Kích thước: Malinois của Bỉ có một chiều cao vai 58-64 cm (23-25) và nặng 18-34 kg (40-75 lbs). Nó có một hộp sọ bằng phẳng, đôi mắt hình hạnh nhân, một điểm dừng trung bình (điểm mà tại đó mõm đáp ứng trán) và hình tam giác, tai dựng đứng. Shepherds Bỉ có một trở lại bằng phẳng, đuôi cong, và nhỏ, vòng chân mèo. Họ là những cơ bắp và uyển chuyển với các cơ quan cân đối vuông.

Coat: Malinois của Bỉ có một chiếc áo khoác màu nâu, xám hoặc nâu vàng ngắn có tipped lông có thể màu đen. Nó có một mặt nạ màu đen và đôi tai và dưới một cái bật lửa. Các Malinois của Bỉ không phải là vện (xen kẽ sọc màu sắc). Malinois của Bỉ đổ rất nhiều lần hoặc hai lần một năm.

Nhân vật: Malinois của Bỉ là năng động, sống động và sẵn sàng làm việc. Nó được nuôi dưỡng cho trí thông minh và nhận thức của môi trường xung quanh của nó. Malinois của Bỉ yêu cầu thời gian có mặt thường xuyên và chơi đùa cùng chủ nhân của mình. Họ có xu hướng trái phiếu rất mạnh mẽ với một người. Malinois của Bỉ có thể phát triển nỗi sợ hãi của các đối tượng nhất định hoặc địa điểm như con chó, nhưng thường phát triển ra khỏi nó bằng tuổi trưởng thành.

Tính cách: Malinois của Bỉ được xã hội hóa như là một con chó con nếu nó là để sống với những con chó khác hoặc vật nuôi. Nó e dè trước người lạ, nhưng được cùng với trẻ em. Nó có xã hội hóa cao và các yêu cầu hoạt động, làm cho nó ít hơn lý tưởng cho những người không muốn hoặc không thể đầu tư thời gian đáng kể.

Chăm sóc: Malinois của Bỉ yêu cầu đánh răng và chải hai lần một tuần, thường xuyên hơn khi rơi. Đánh răng hoặc chải quá nhiều có thể làm hỏng lớp lông tơ. Malinois của Bỉ có một tuổi thọ lâu dài của những năm 11-13. Họ có vấn đề sức khỏe tương tự như các giống chó khác, nhưng là đặc biệt dễ bị động kinh.

Đào tạo: Các Malinois của Bỉ cần được đào tạo một cách nhẹ nhàng, nhưng với quyết tâm. Malinois của Bỉ là rất bất lợi đối xử thô bạo, đánh hay la hét vào họ sẽ chỉ có tác động tiêu cực. Kết quả tốt nhất đạt được thông qua các phương pháp đào tạo dựa trên giải thưởng. Malinois của Bỉ yêu cầu kích thích tâm thần, vì vậy đào tạo không nên quá lặp đi lặp lại. Sự vâng lời và thể thao đào tạo cụ thể (chẳng hạn như theo dõi hoặc con chó nhanh nhẹn) sẽ gặt hái lợi ích to lớn và cho phép các Malinois của Bỉ để nhận ra tiềm năng đầy đủ của nó.

Hoạt động: Malinois của Bỉ cần một lượng vừa đủ của tập thể dục ngoài trời mỗi ngày, bao gồm cả chạy bộ hoặc đi bộ và hoạt động chơi đùa trong sân. Malinois của Bỉ phát triển mạnh trên sự kích thích tâm thần, và sẽ thưởng thức một trò chơi phức tạp hoặc huấn luyện thể thao phiên thậm chí nhiều hơn một vòng đơn giản đánh bắt.

có người viết rồi thì tôi mới viết lại,người VN nhiều người giống nhau mà. Nếu chua có người viét trước, chưa có người học theo và copy thì làm sao mà tôi viét được Hay thì copy thôi, diễn đàn nhiều bài trùng, nhiều bai không phai copy nũa mà là ăn cắp mới sợ. bình thường thôi mà, khi nào tôi nói là qua nghiên cứu thực tế, kinh qua việc nuôi dạy malinois tôi viêt bài đấy thi các Bac hãy tham gia như vậy. còn bình thường thì cũng như các Bác thôi.
Các Cụ nói rồi: dân ta phải biết sử ta, nếu mà không biết copy google.
Chẳng làm sao.