• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tìm hiểu những đặc trưng tính cách của chó Phú Quốc

Hội những người nuôi chó PQ Hà nội đã được thành lập và chính thức được công nhận - TUYỆT VỜI.

Tôi có xem qua phần lớn các topic trong mục chó PQ thấy các bác bàn và khoe rất nhiều về những cá thể PQ đẹp, các tiêu chuẩn về hình thể... nhưng gần như không thấy có tài liệu nào thống kê tổng hợp về đặc trưng tính cách của giống chó này. Là một người nuôi và yêu thích giống PQ nói riêng và chó "ta" nói chung, tôi ít quan tâm lắm đến cái xoáy (hình thức chung) của PQ mà để ý nhiều hơn đến tính thân thiện, láu lỉnh, độ dễ bảo, mức độ dữ với chó lạ và người lạ... và đặc trưng tấn công đối thủ của PQ (cắn lắc không nhả, cắn giữ không nhả, cắn lắc nhả ngay... hay vị trí cắn...) và đặc biệt là những cá tính không bị ảnh hưởng bởi môi trường sống vì phần lớn chó PQ của chúng ta hiện nay đều sống trong môi trường rất khác với môi trường ngoài đảo.

Rất mong được các bác trong hội chó PQ cũng như các anh em từng nuôi và yêu thích giống chó này cho một vài ý kiến về đề tài này. Xin cảm ơn.

Cái này chắc phải mời các cao thủ phát biểu trước rồi. Em xin mời bác bắn tỉa chia sẻ cho anh em chút kinh nghiệm.

lkdh24

Member
em cũng rất yêu mến giống chó thuần Việt, cũng đã lên kế hoạch từ khá lâu để nuôi Phú Quốc, nhưng vẫn băn khoăn về tập tính sinh hoạt của loài này. topic này coi như đã bắt đúng mạch của em rồi.
các anh em hiện đã và đang nuôi Phú Quốc thì vào comment cho mọi người cùng tham khảo, biết sao nói vậy, thấy sao thì chia sẻ vậy.
rất cảm ơn mọi người

Chào mừng bác Cent đã trở lại! Để đáp ứng đề nghị của ace, anh Cent có thể truyền ít kinh nghiệm. Xin mời anh Cent.

CENTIMET

Member
Chào mừng bác Cent đã trở lại! Để đáp ứng đề nghị của ace, anh Cent có thể truyền ít kinh nghiệm. Xin mời anh Cent.
kính cụ phonamdinh

Hiện giờ có cái còn nhớ có cái quên....hihi

Để luyện lại thời gian, cố gắng trả lời trong thời gian sớm nhất

Cung kính
Centimet

Do 2 PQ đực nuôi lúc trước cho ở gần người quá (ở chung với chủ luôn, rất ít khi bị xích) nên chúng cực kỳ bám chủ, không phải quát hay nặng giọng khi ra lệnh, bọn này hiểu tiếng người khá nhiều, có thể trông qua thái độ chủ để đoán ý và tự biết cách hành xử khi chủ không hài lòng. Thân thiện với trẻ con, cảnh giác với người lạ, sẵn sàng chiến đấu với chó lạ nhưng chưa đến mức hăng máu quá mà quên mất hiệu lệnh của chủ, tính bảo vệ chủ tự hình thành, không phải dạy dỗ, cả hai đều có tốc độ cắn nhanh và là cắn lắc nhả ngay, điểm cắn thường là gốc tai, cổ. Một chú có miếng võ quen thuộc là quay đuôi lại đối thủ rình chườ đối thủ tấn công vào vùng hông, mông, chân sau là quay lại... đợp, vết cắn chủ yếu của thế này thường là vai, cổ và nếu là gốc tai hoặc dưới cổ thì đối thủ gần như không thể phản kháng.

Tôi đang thử với một em PQ cái, 4 tháng tuổi cách nuôi tự do - cho em nó một cái chuồng, tối tự tìm lên ngủ, ngày nó và một chó ta khác chia nhau thống lĩnh một cái sân kín khoảng 20m2, chỉ gặp chủ khi cho ăn và thỉnh thoảng ra chơi với chúng thì bọn này có vẻ dã tính hơn, ít nghe lệnh, sẵn sàng sủa bật lại khi không thích, khả năng vận động tránh né lúc bị lùa bắt tốt, tính thân thiện với người chưa cao, riêng em PQ cái này khi chiến đấu với chó khác chỉ cắn vào gốc tai và dưới cổ, lắc, không nhả, tuyệt đối không cắn vào chổ khác...

Sơ bộ về bọn chó nhà tôi là như vậy, rất muốn nghe cao luận của các bác

tran van hoan

Active Member
Do 2 PQ đực nuôi lúc trước cho ở gần người quá (ở chung với chủ luôn, rất ít khi bị xích) nên chúng cực kỳ bám chủ, không phải quát hay nặng giọng khi ra lệnh, bọn này hiểu tiếng người khá nhiều, có thể trông qua thái độ chủ để đoán ý và tự biết cách hành xử khi chủ không hài lòng. Thân thiện với trẻ con, cảnh giác với người lạ, sẵn sàng chiến đấu với chó lạ nhưng chưa đến mức hăng máu quá mà quên mất hiệu lệnh của chủ, tính bảo vệ chủ tự hình thành, không phải dạy dỗ, cả hai đều có tốc độ cắn nhanh và là cắn lắc nhả ngay, điểm cắn thường là gốc tai, cổ. Một chú có miếng võ quen thuộc là quay đuôi lại đối thủ rình chườ đối thủ tấn công vào vùng hông, mông, chân sau là quay lại... đợp, vết cắn chủ yếu của thế này thường là vai, cổ và nếu là gốc tai hoặc dưới cổ thì đối thủ gần như không thể phản kháng.

Đồng quan điểm với bác,nhưng là 2 chú chó đực của bác đã trưởng thành thì mới được như vậy,ít nhất cũng phải 1 năm tuổi trở ra,vì em cũng đã nuôi nhiều chó con khi đến lúc nó lớn.có rất ít con quấn chủ ngay từ bé ( có nghĩa là khi theo chủ khi ra đường hoặc cho đi chơi , chứ ở trong nhà quấn chủ là chuyện bình thường )từ lúc em nuôi duy nhất có 1 con quấn chủ ngay từ lúc 3 tháng tuổi.khi chúng nó lớn cũng như bác nói thì cần nhìn nét mặt của chủ là nó đã đoán được là đồng ý hay không đồng ý.em hay dạy chó nhà em là dùng từ SAI khi nó không làm những việc mà mình không hài lòng.còn khi càng lớn và trưởng thành thì càng khôn,vì bọn này là chó săn lên rất hay bắng nhắng thích làm theo bản năng hoang dã của nó , chạy nhảy lung tung khi chủ gọi cứ lờ đi như không nghe thấy,nên cần phải có 1 người chủ phải biết dạy dỗ, nếu đánh nó nhiều khi mình không bằng lòng thì con chó sẽ rất nhút nhát ( cái này em đã được biết,vì gần nhà em cũng có 1 bác nuôi PQ nhưng khi chủ gọi lại là lom khom người thi run lên,nhưng lại cảnh giác với người lạ )nhìn như vậy thì em không thích, em chỉ thích khi chủ gọi lại thì phải vẫy đuôi vui mừng.có 1 điều là theo nhiều người nuôi CPQ không thích là khi thả con chó ra mà không xích thì nó chạy mất tiêu luôn chủ gọi lại cũng không quay lại,nó đi chán nó mới về,có trường hợp thì mất luôn,nhưng đấy là do em nghĩ người chủ xích nhiều không gần gũi bảo ban nó thì nó mới như thế ĐÂY LÀ ĐẶC TÍNH RẤT RIÊNG CỦA CPQ ,còn các dòng khác em thấy không giống như vậy.lên muốn nuôi chó PQ là phải gần gũi nó 1 chút để nó bớt cái tính hoang dã đi.
Còn chuyện cắn nhau thì con của em nuôi thì nó cắn lắc nhả,vào cổ họng gáy nhưng đòn hiểm nhất là nó triệt hạ đối phương vào đùi sau chỗ gần bộ phận sinh dục.khi con chó khác bị nó cắn đòn này là mất chân trụ ngay,khi mất trụ rồi thì như nào thì các bác đã biết,kể cả chó to 56kg lẫn chó bé, con chó của em đều cắn như vậy,có trường hợp nó đã cắn chết 1em chó cỏ trên đường đi chơi. Còn nuôi chó càng già nuôi càng khôn,nên ngừơi ta bảo chó già thành tinh mà.:-bd
đây là chó nhà em,các bác nào nuôi CPQ vào viết bài thêm cho anh em hiểu thêm đặc tính của nó. THÂN

Mr. Hoan,

Tôi có nhìn thấy tên bạn trong danh sách hội CPQ HN, thú thực là hai chú đực nhà mình theo bác Công (lão làng) nhận xét thì chúng nó chỉ là "chó có xoáy" chứ không đủ tiêu chuẩn hình thể của PQ đâu và chúng cũng đều được gần 3 năm rồi. Hồi bắt chúng nó có biết gì đâu ngoài những thông tin đồn thổi nghe được về giống PQ, nhưng nó đã là thành viên nhà mình PQ hay "chó có xoáy" cũng được chỉ đơn giản là tôi hài lòng về chúng nó, khởi đầu là như vậy. Cho đến tận bây giờ, khi nuôi chúng nó được gần 3 năm, để thời gian, công sức tìm hiểu, học hỏi thêm về PQ tôi vẫn thấy chúng có đủ các đặc điểm tính cách PQ mà tôi tìm hiểu được, chả thiếu gì cả: cũng leo trèo, cũng quấn chủ, cũng lỳ lợm, cũng ham đánh nhau, thích bắt chuột và độ láu lỉnh thì không khác gì trẻ con ở nhà mình... Vì vậy mới cố tìm hiểu thêm những đặc trưng tính cách khác của PQ và cũng cố nuôi thêm một... vài PQ theo đúng tiêu chuẩn nữa xem sao, hehe. Tôi là tôi thích nhà nhiều trẻ con và... chó (chỉ chó "ta" thôi nhé) hehe

Mr. Hoan,

Tôi có nhìn thấy tên bạn trong danh sách hội CPQ HN, thú thực là hai chú đực nhà mình theo bác Công (lão làng) nhận xét thì chúng nó chỉ là "chó có xoáy" chứ không đủ tiêu chuẩn hình thể của PQ đâu và chúng cũng đều được gần 3 năm rồi. Hồi bắt chúng nó có biết gì đâu ngoài những thông tin đồn thổi nghe được về giống PQ, nhưng nó đã là thành viên nhà mình PQ hay "chó có xoáy" cũng được chỉ đơn giản là tôi hài lòng về chúng nó, khởi đầu là như vậy. Cho đến tận bây giờ, khi nuôi chúng nó được gần 3 năm, để thời gian, công sức tìm hiểu, học hỏi thêm về PQ tôi vẫn thấy chúng có đủ các đặc điểm tính cách PQ mà tôi tìm hiểu được, chả thiếu gì cả: cũng leo trèo, cũng quấn chủ, cũng lỳ lợm, cũng ham đánh nhau, thích bắt chuột và độ láu lỉnh thì không khác gì trẻ con ở nhà mình... Vì vậy mới cố tìm hiểu thêm những đặc trưng tính cách khác của PQ và cũng cố nuôi thêm một... vài PQ theo đúng tiêu chuẩn nữa xem sao, hehe. Tôi là tôi thích nhà nhiều trẻ con và... chó (chỉ chó "ta" thôi nhé) hehe
Chào bạn ! cho mình mạo muội làm quen nhé
trước đây cũng đã có một vài người nuôi, có thuần chủng có lai , nhưng ít người biết rõ lắm nên mới cần có 1 sân chơi như CLB chó Phú quốc - Hà nôi hoặc nhiều nơi nữa dể ace chúng mìnhtìm hiểu và học hỏi lẫn nhau, sau đó mình rút kinh nghiệm, nên mong muốn bạn tham gia vào CLB nhé...

misaminh

Tôi cũng xin có vài lời về PQ.
Vện tôi nuôi gần được 1 năm. Như các bác nhận xét là PQ dò ý chủ rất hay. Khi la mắng là nó rụt rè, sợ sệt. Hay có tật cắn xét đồ vật. Mỗi khi cắn vật gì xong, mình phát hiện ra là lật đật cụp đuôi tìm chỗ núp.
Tôi nuôi trên lầu, sáng tự chạy xuống đất chơi chút xíu tự động chạy lên (có khi lên xuống liên tục). Nhiều lúc mê chơi quá mình phải kêu tên nó là tự chạy về.
Rất ít sủa (có phải là còn nhỏ nên chưa bộc lộ hết tính nết?) thân thiện mọi người (gặp người tâm thần thì sủa muốn cắn)hihihihi.
Mình đau đầu chuyện ăn uống của nó nhất. 1 dĩa cơm thì nó ăn thức ăn hết thì bỏ cơm, để đó cho ôi thiu thì mới tiếp tục ăn hết? có khi khô mốc meo cũng ăn, ăn xương thì chôn giấu đâu đó vài ngày đào lên ăn tiếp (bản tính hoang dã của PQ hay là cả loài chó?).
Rất thân thiện với trẻ nhỏ. Có 1 tính rất là kỳ cục là nhiều chuyện, mọi người ngồi tụm lại thì nó chen vô giữa làm cục nhân.
Mình nghĩ ai cũng đề cao PQ quá mà nuôi nó chưa thấy gì thì nên kiên nhẫn từ từ nó sẽ bộc lộ hết (mình đọc bài PQ giỏi leo trèo hình của tuy luy (thằng bé 3 tuổi, hồi nhỏ nhút nhát, ít sủa, giờ thì đầu gấu lắm) giờ hy vọng PQ mình cũng vậy. Nuôi PQ cũng là luyện tính kiên nhẫn cho chính mình. Anh chị nào nuôi PQ lâu năm chắc là có nhận xét xác đáng nhất truyền đạt kinh nghiệm cũng như khả năng hiểu biết của mình để anh em có dịp tham khảo.
Mọi người nhận xét tiếp về PQ để anh em học hỏi. Xin cảm ơn mọi người đã đọc vài lời của mình.

vanglai213

Active Member
hì em thì chưa nuôi chó phú quốc bao giờ , nhưng em nghiệm ra 1 điều là con chó ở thế giới tự nhiên hay nó được mẹ nó nuôi dưỡng từ bé đến 4 tháng tuổi bản năng tự độc lập rất tốt, và hệ thần kinh cũng rất tốt . Như này, chó mẹ có đặc tính dữ thần kinh tốt ,sủa tốt dậy con rất tốt , những chú chó con lớn lên có hệ thần kinh rất nhạy, em đã theo dõi những chú chó bên hàng xóm con nào con đấy khá tốt ...nhưng chó mình nuôi từ nhỏ mà không có mẹ chó con thì sao ? cái này thì đúng là mình phải nghĩ mình là mẹ nó dạy nó thôi phải không các bác em nghĩ ngược lại với tự nhiên thôi, làm thế nào để chú chó có 1 hệ thần kinh tốt khi phát triển sủa tốt không bị nhút nhát khi gặp người ngoài , ...như đi đường không sợ nhiều người mà hoảng loạn, thấy nước xuống bơi không sợ,leo cao không nhát ....vvv có lẽ mình là người thì cũng có 1 kinh nghiệm cao hơn con chó mẹ chăng hehe em nói chỗ này các bác đừng cười em nhé ..có chỗ mình làm được và những chỗ mình không làm được , em đố các bác đấy ??
Lên tập tính của 1 con chó nếu nó ở với mẹ nó , nó sẽ phát huy được nhiều rồi còn những đặc tính di truyền như leo trèo đào đất nếu các bác nuôi nó ở trong điều kiện căn hộ nếu nhiều năm nhiều đời nó sẽ còn không? lên em nghĩ đặc tính cũng do 1 phần người dạy và bản năng nòi giống của chú chó giòng đó phát huy ^^

Nhất trí với bác Vanglai nhưng theo tôi có một số bản năng tính cách của nòi giông mà phải rất rất lâu môi trường sống mới có thể cải thiện được vì đấy là những chọn lọc tự nhiên được giữ lại trong từng loài.
Chúng ta nuôi chó luôn mong hướng đến tính thuần chủng cũng một phần ở khía cạnh này, đặc biệt là với dòng PQ, vậy tại sao có một bảng tiêu chuẩn về hình thể mà lại không có một số các tiêu chí chung về tính cách để tìm hiểu so sánh chứ??? Theo ý kiến cá nhân tôi, phần lớn mọi người chơi nói chung - không kể đến các bậc gạo cội, chơi kỹ, thì chỉ biết đến cái xoáy đặc trưng của PQ mà ít người biết đến "ngực sa, dạ thắt, đuôi vót cần câu..." cũng như chỉ biết bọn này "khôn lắm..." mà không biết là chúng khôn thế nào và để chúng thật sự "khôn" được như thế thì phải thế nào... rồi dẫn đến việc có một vài cá thể PQ trong nhà, xuất sắc không chưa biết nhưng nghe lung tung rồi không vững lập trường, thấy nó đào đất, leo trèo, cắn phá, gây rối với hàng xóm, hú đêm... thế là đổ tội tại con chó của mình lai tạp, xấu tính... nhẹ thì bỏ bê, nặng thì đánh đập... uhm!
Nhiều con chó được các gia đình coi như thành viên trong nhà không phải vì nó đẹp nó đúng chuẩn mà chỉ vì gia chủ hài lòng đối với chúng về mặt tính cách, đơn giản là "bảo được" "biết nghe lời"... Vậy thì đặc trưng tính cách cũng rất quan trọng và gắn liền trong quá trình nuôi dưỡng và ảnh hưởng rất lớn đến số phận con chó vì nó là con vật phụ thuộc vào mình.
Đây chỉ là ý kiến cá nhân tôi, mong được nghe các bác cao luận...

Nhà em có 1 đôi Phú Quốc, nuôi chúng từ nhỏ, giờ được 24 tháng rồi. Em đi đâu là nó đi đó, em ra mở cửa ra khỏi nhà là nó cũng phi ra luôn, con người khác mở cửa là nó không chạy ra. Mà giống chó này là chuyên gia "diệt gà". Có con gà nào ở quê lên cho, thả ra là chúng cắn chết hết. Hiz.

Shakhi Viet

Active Member
Mình cũng nghĩ như Vanglai123. Hồi trước, có lần Taivenh báo là mới có đàn HMC đã trưởng thành, mới được BộQPhòng bắt về, mình đã có đề xuất cho bọn này kèm cặp bọn HMC sinh ở HN để khôi phục bản năng như kiểu học ngoại ngữ từ giáo viên bản ngữ.

copcon

Em cũng chưa có nhiều kinh nghiệm nuôi PQ, chỉ mới tìm hiểu va nuôi 1 bé duy nhất hơn 1 năm nay thôi. Với bé nhà em thì em thấy nó có những đặc điểm, tính cách rất riêng như :
- Cực thù dai nhé . Ngày còn bé mới mang về, nó đã biết "trả thù" là thế nào rồi, hễ ai trong nhà mắng nó thì vừa quay lưng đi là nó tha ngay dép của đúng người ấy đi cắn. Lớn lên càng thù dai hơn nữa. Ví dụ nó ghét ông bán gas vì nó nghĩ ổng vào nhà ăn cắp bình gas của nó đi (người ta vào thay gas cho nhà nó), thế nên đang đi đâu ngoài đường bất kể ở đâu hay bất kể đang mải mê chơi đùa chỉ cần nhác thấy ông bán gas là nó lập tức đứng im bất động quan sát và chuẩn bị thủ thế mai phục ổng liền :))
- Láu cá và đếm thúi : chủ chưa về thì nằm đợi mỏi mòn ngay cửa, nhác thấy bóng chủ về thì lủi ngay vào trong kiểu như ta đây bất cần mấy người vậy (sáng nào mua đồ ăn sáng cho nó nó cũng thế, vừa nghe tiếng xe về là lủi ngay vào phòng nằm chờ chủ vào thỉnh nó ra ăn sáng :D), nó chỉ coi nhà khi nhà ít người còn nhà đông đủ rồi thì anh chàng tò te "giao nhiệm vụ" coi nhà cho chủ để đi ngủ liền.
-Đa nghi vô cùng : lúc nào cũng liếc ngang liếc dọc, ngóng thẳng 2 tai quan sát thái độ của chủ để đoán ý chủ xem có làm gì bất lợi cho nó không. Vd như chủ chuẩn bị cho nó uống thuốc, chủ sắp đi chơi bỏ nó ờ nhà. Nó nằm ngoài sân, mà chỉ cần nghe tiếng cửa tủ (rất nhỏ) ở trong phòng em là biết ngay em sắp đi ra đường, liền lập tức chạy vào phòng ngay và nếu nhìn thêm thấy e make up nữa là nó ra nằm lì dưới gầm xe em để giữ cái xe ko cho e dắt xe.
-Cực thính mũi : lúc nào cũng đứng từ xa đưa mũi lên hít hà xem chủ ăn gì hay có đang pha thuốc cho nó không để biết mà chuồn sớm. Ra đường người nao đi ngang nó cũng đưa mũi lên hít hà để buồn buồn ghét ai thì sủa.
-Tính tự chủ, tính phân chia ranh giới và tính cảnh giác cao : Rất thích làm theo ý mình (vui thì nghe lời chủ, buồn thì miễn bản luôn), với người lạ rất cảnh giác nhưng chỉ sủa vào ban đêm khi vằng người qua lại (chuyên gia làm bảo vệ đường phố, đứng ở nhà mình mà kiêm luôn quan sát trông nhà hàng xóm, thấy ai khả nghỉ đều sủa om tỏi lên). Với hàng xóm hay người quen đến nhà nếu chỉ đứng trước cửa để nói chuyện thôi thì anh chàng tỏ ý "hiếu khách" vui mừng đón tiếp nhưng bước qua cánh cửa là chết liền với anh chàng à!
-Săn mồi và tấn công : Đánh hơi hay nhác thấy bóng dáng con mồi (chó, mèo, gà, vịt), nó sẽ khom người xuống thấp bước từng bước thử nhẹ nhàng tiến gần đến con mồi, ở một khoảng cách nhất định anh chàng sẽ nằm rạp người xuống nằm ihưm chờ đợi để mai phục con mồi. Chó nhà em thường tấn công hay hất mông vào đối thủ lớn để đánh lạc hướng, sau đó nhanh như bay nhảy lên túm gáy con mồi vật xuống rồi giữ chặt cuống họng đến khi nào chủ "quỳ lạy năn nỉ" : con tha cho nó, chủ nó ra uýnh cô cháu mình chạy không kịp thì mới chịu nhả con mồi từ từ. Hăng máu nên thích nhất uýnh nhau với chó khác, mỗi lần uýnh xong thấy mặt anh chàng hả hê vô cùng về nhà còn vui vẻ hơn bình thường..potay!

Ngoài ra chó nhà em cũng thả ra là chạy bạn sống bán chết, phóng như bay băng băng chỗ nọ chỗ kia đến khi nào chán chê mỏi mệt rồi về. Kỷ lục là có lần lúc nó tầm 5 tháng tuổi xổng ra bắt chủ chạy theo nó đúng 3 cây số, đến chỗ kia bị đám con nít chọi đá sợ quá mới chịu nằm im cho bồng về nên nhà em toàn phải xích khi dẫn ra đường

Rất hy vọng được giao lưu học hỏi thêm nhiều kiến thức và kinh nghiệm từ các anh chị để nuôi và chăm sóc giống chó PQ này.

Thân,

vanglai213

Active Member
Nhất trí với bác Vanglai nhưng theo tôi có một số bản năng tính cách của nòi giông mà phải rất rất lâu môi trường sống mới có thể cải thiện được vì đấy là những chọn lọc tự nhiên được giữ lại trong từng loài.
Chúng ta nuôi chó luôn mong hướng đến tính thuần chủng cũng một phần ở khía cạnh này, đặc biệt là với dòng PQ, vậy tại sao có một bảng tiêu chuẩn về hình thể mà lại không có một số các tiêu chí chung về tính cách để tìm hiểu so sánh chứ??? Theo ý kiến cá nhân tôi, phần lớn mọi người chơi nói chung - không kể đến các bậc gạo cội, chơi kỹ, thì chỉ biết đến cái xoáy đặc trưng của PQ mà ít người biết đến "ngực sa, dạ thắt, đuôi vót cần câu..." cũng như chỉ biết bọn này "khôn lắm..." mà không biết là chúng khôn thế nào và để chúng thật sự "khôn" được như thế thì phải thế nào... rồi dẫn đến việc có một vài cá thể PQ trong nhà, xuất sắc không chưa biết nhưng nghe lung tung rồi không vững lập trường, thấy nó đào đất, leo trèo, cắn phá, gây rối với hàng xóm, hú đêm... thế là đổ tội tại con chó của mình lai tạp, xấu tính... nhẹ thì bỏ bê, nặng thì đánh đập... uhm!
Nhiều con chó được các gia đình coi như thành viên trong nhà không phải vì nó đẹp nó đúng chuẩn mà chỉ vì gia chủ hài lòng đối với chúng về mặt tính cách, đơn giản là "bảo được" "biết nghe lời"... Vậy thì đặc trưng tính cách cũng rất quan trọng và gắn liền trong quá trình nuôi dưỡng và ảnh hưởng rất lớn đến số phận con chó vì nó là con vật phụ thuộc vào mình.
Đây chỉ là ý kiến cá nhân tôi, mong được nghe các bác cao luận...
cái tiêu chuẩn em cũng không rõ lắm , bác phải xem dogsinvietnam.com tham khảo với các bác chuyên gia... người ta nói các đặc tính của 1 giống về vẻ bề ngoài và tính cách của chó phú quốc cũng không sai đâu, nó cũng là 1 sự lăng xê hehe hay là đánh bóng, em tin rằng có chú chó phú quốc bây giờ không biết đào đất, và cũng cũng có con nhút nhát không dữ dẵn như mấy con mà người ta phóng lên đâu ,có thể là những chú chó đã bị xã hội hóa tốt mất đi cái bản sắc tự nhiên, và cũng do lề thói của người chủ dậy dỗ con chó vào 1 khuôn phép, cách cho ăn, hay là không có không gian cho chó đến với tự nhiên đây cũng là điều dễ hiểu, nếu bác muốn nuôi chó để đánh thức cái tự nhiên của nó , thì hay nuôi nhiều chó theo kiểu bầy đàn, là biết ngay phải quan sát từng con 1,có con đầu đàn có thể có tính đó nó sẽ truyền dạy lại cho các con sau chẳng hạn. Em nghĩ cả 2 bác à ,bác nuôi 1 con khác , nhưng nuôi 1 đàn sẽ khác nhưng bầy đàn này phải được thả tự do ở 1 khuôn nuôi chứ không nhốt 1 cách tự do như bây giờ nữa
Mình cũng nghĩ như Vanglai123. Hồi trước, có lần Taivenh báo là mới có đàn HMC đã trưởng thành, mới được BộQPhòng bắt về, mình đã có đề xuất cho bọn này kèm cặp bọn HMC sinh ở HN để khôi phục bản năng như kiểu học ngoại ngữ từ giáo viên bản ngữ.
@@ chỉ có các cao thủ mới nghĩ ra được chiêu đó bác à ^^ lấy hoang dã nuôi dưỡng thuần phục trị lại hoang dã :D

vhung621

Nhà mình cũng nuôi một đôi pq được hơn 2 năm, nói chung chúng rất thân thiện với người, con cái nuôi con khéo, trước khi để thì đào hố và tha rác vào lót ổ. Đặc biệt chỉ dữ với những ai đã từng làm cho chúng thấy ghét. Tài săn mồi thì rất tuyệt, chuột cống mèo ko dám bắt nhưng mình thả 1 con pq ra vườn 1 đêm đã cắn chết 2 con chuột to tướng tha vào để ở cửa nhà, vết cắn toàn vào gáy. Đây là pq của mình

khuyen_mo

Active Member
Lịch offline Chó Phú Quốc sắp tới mời ACE tham gia và đăng kí!Thanks!
Topic được đăng bên “Phóng Sự Tường Thuật”.Các Bạn có thể vào ngay đường link dưới đây!

=> http://forum.vietpet.com/showthread.php?p=426573#post426573

Chúc ACE vui vẻ ,hạnh phúc bên người Thân và những Cún cưng của mình!
Thân!:love struck: