• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Tây Bắc tầm cẩu ký sự - version 2009

TaiVenh

Active Member
P/S: Tình hình là em nhốt trong toilet rau mùi cực luôn, càng ngày càng mùi chắc do không khí nóng ẩm của mấy ngày vừa rồi. Nhưng cho ra ngoài thì đỡ hơn, chỉ ôm nó thì mới thấy mùi :raised eyebrow::raised eyebrow:
Trời nồm ẩm thế này, bọn lông ngắn còn dậy mùi nữa là xồm xoàm như Mít của chú :at wits end:.

Nếu chê rau mùi thì chuyển sang anh nhá :day dreaming:.

Nhân tiện chú Còi nói đụng đến rau mùi, tặng các bác tấm ảnh các loại rau thơm miền núi, bày bán tại chợ Simacai. Sau mấy ngày rượu ngô thì nhìn mớ rau xanh thật là mát mắt.​

liensapa

Member
Trên đường tù Simacai về Bắc Hà qua chợ lùng phìn em chụp được hai cá thể này, do vọi nên em không hỏi thăm được gii thêm

Còn đây là khu bán riệu ngô.

LongNDG

Member
Em màu đen này hình như là đang nuôi con đúng không anh Liên? Trông em nó cũng có vẻ hoành tráng mỗi tội tai không dựng :D

TaiVenh

Active Member
Có vài cái ảnh chụp buổi tối giao lưu với anh em Simacai, xin post phục vụ các bác.

Đặc sản cá chài, chỉ sống ở con sông biên giới Việt Trung. Cá này cực khoẻ, bắt lên cứ trói nghiến rồi để như vậy. vô tư, còn lâu mới chết

Giao lưu giữa VP và anh em Simacai (biên phòng, huyện đội, điện lực, an ninh...). Món chủ đạo là lợn cắp nách. Đồ uống là rượu ngô Bắc Hà, đốt cháy lửa xanh lè :p:-bd

Anh em VP và thổ công - anh Zìn. Áo VP nổi phết các bác nhỉ? Cám ơn bác Kuppi đã chọn màu và chất liệu rất đẹp

Sau tăng rượu ngô là tăng uống trà ở nhà anh Tà, cũng người dân tộc Hmong. Nhưng trà đâu chả thấy, chỉ thấy bác chủ lại khệ nệ bê ra bình rượu thuốc. Nói chung thì chỉ còn bác Tuấn là đủ sức chống cự, anh em còn lại tạch hết :silly:. (không kể các bác nhanh chân trốn được từ trước :)))

Thắm tình quân dân :))

TaiVenh

Active Member
Tiếp ảnh chợ phiên Simacai các bác nhé:

Sau bữa rượu tối hôm trước, sáng ra anh em đói mèm. Giải pháp "ngon, bổ, rẻ" được anh em chọn là món xôi. Mỗi ông 2 ngàn là no đến trưa $-). Xôi có màu tím là loại xôi được nhuộm từ phẩm màu thực vật, rất được bà con ưa chuộng. Xôi trên này dẻo ngon hơn hẳn xôi HN các bác ạ.

Toàn cảnh khu vực bán chó, gà... Phía sau là cổng đồn biên phòng Simacai. Từ đây tới biên giới đúng 2 km.

2 "lái chó" VP đang lùng sục khắp chợ

Chỗ này bán gà Hmong. Gà trống khoảng 2kg giá 150 ngàn/con. Xa quá chứ không em cũng làm vài đôi về biếu bố vợ :nerd:

Liên SP đang check một chú vện.

TaiVenh

Active Member

Cô chủ và đàn cún của LongNDG. Lúc này cháu nó đang nấp ... dưới váy ạ :)). Hai bác Liên và Cường thì đang mưu mô lật lên để xem sự thể như thế nào :smug:

Cuối cùng thì nhờ công của 2 bác Cường Liên , anh em cũng nhìn thấy hết :p. Cu nhà Long là con bên phải. cún đen còn lại đuôi cộc, nhưng bé quá nên anh em chê.

2 nhóc chắc có máu BH, nhưng màu xấu quá nên anh em chê. Giá bán lẻ do nhà cung cấp đề nghị là 300k :p

Thêm cái ảnh 2 cháu BH để các bác chấm điểm

Chú này được giao với giá 400k

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Có vài cái ảnh chụp buổi tối giao lưu với anh em Simacai, xin post phục vụ các bác.

Đặc sản cá chài, chỉ sống ở con sông biên giới Việt Trung. Cá này cực khoẻ, bắt lên cứ trói nghiến rồi để như vậy. vô tư, còn lâu mới chết

Thú vị quá !! cái đùi gà màu đen hình như là giống gà địa phương , như giống gà Ác trong Nam da đen ,lông trắng . Còn giống gà ở đó hình như lông đen và da đen phải không bác TV .

TaiVenh

Active Member

Chó lớn cũng được rao bán: 500k

MOD KC đang check một chú cộc vàng nhạt khá mập mạp. Nhưng thấy có vẻ hiền quá nên bỏ qua luôn.

Giới thiệu với anh em hàng khủng. khoảng 3 tuổi, đẹp mỹ mãn.

Hy vọng 2 cu Bắc Hà mang về sau này giống được "sếp" này

Các bác chú ý bác áo đen đi phía trước nhé. Đang xách cún đi offline ở chợ đấy. Một phong cách rất xỳ tin =)). Đề nghị các bác hay đi offline học tập.

Cháu nó khi "hạ thổ". Vẫn còn nguyên bộ yên cương lòng thòng :D

Hết địa phận Simacai. Next: Chợ Lùng Phìn (trên đường từ Simacai đi Bắc Hà)

TaiVenh

Active Member
Thú vị quá !! cái đùi gà màu đen hình như là giống gà địa phương , như giống gà Ác trong Nam da đen ,lông trắng . Còn giống gà ở đó hình như lông đen và da đen phải không bác TV .
Chính xác! bác Dingoo tinh mắt quá. Đây là đùi của giống gà Hmong. Giống gà này em đã giới thiệu ở trên rồi, đen tuốt tuồn tuột, thậm chí cả xương cũng đen, do vậy khác gà ác dưới xuôi

Đây là ảnh chú gà Hmong, kính bác:

Còn đây là gà hmong, khi đã lên đĩa (đùi gà màu tím tím ở góc bên trái ấy ạ)

LongNDG

Member
Hê hê, thảo nào thằng ku Kíp nhà em về toàn núp dưới chân em, hóa ra nó có nghề anh hùng núp sau váy chị H'Mông này :D Em cũng đang hi vọng cháu nó khi trưởng thành cũng phải bằng với anh chàng lực lưỡng 3 tuổi kia.

liensapa

Member
Một em H'Mông cọc nhà Sa Pa Khi " Tôi gọi là ông cậu theo bên vợ"

Ngôi nhà trung khá ấn tượng và độc đáo hiện nay trua đăng ký bản quyền đâu ạ.

LongNDG

Member
Chết cười với quả nhà bằng chum này, chắc về em sẽ design 1 quả nhà bằng thùng phuy cho nó chất nhở :D

KimCuong

Active Member
Sáng nay trên đường lên Lao Cai cứ thấy giật mình thon thót. Giờ đã lên đến nơi và vào 4rum mới thấy các anh em vẫn đang tiếp tục truyền tải các hình ảnh đẹp của chuyến đi này. Ngồi xem mà cảm thấy đã hết mệt mỏi sau hơn 320km đường đèo núi bằng ô tô.

Trên đường qua Yên Bái và vào địa phận huyện Văn Bàn - Lao Cai, KC cũng đã phát hiện một số cá thể đẹp bao gồm chó H'Mông đuôi cộc và Bắc Hà tại đây, nhưng chỉ tiếc là không có quả súng trường của lão coi77 để bắn mà súng lục của mình thì không bắn kịp. Tháng sau lên, kiểu gì cũng phải mượn lão coi77 cho bằng được để bắn kịp. Hihihi

Hy vọng ngày mai sẽ tiếp tục gặp được các cá thể đẹp khi đi sâu vào địa phận huyện Văn Bàn - Lao Cai.

LongNDG

Member
Gặp chú nào là shoot luôn chú đó nhá anh ơi, để anh em còn được chiêm ngưỡng mà làm mục tiêu phấn đấu :D

TaiVenh

Active Member
Còn đây là em H'Mông cọc em bắt trong Tả Phìn về
Chú này về rồi hả bác Liên ơi? Hôm trước thấy đoàn lên nó sợ quá trốn biệt, thành thử anh em chưa được ngắm nhìn dung nhan của cháu nó. Tiếc thế.
Lúc nào lớn lớn Liên chụp lại ảnh nhé. Nhìn cũng có vẻ ổn đấy :-bd

Đúng là bác Liên nên check lại em này! Ở bản gì mà có nhà anh Hà Mèo ấy. Nếu chưa thiến và chưa quá già thì bác nên rinh em nó về trang trại làm nhiệm vụ duy trì nòi giống Hmong cộc. Còn nếu rinh về rồi mà bác vẫn khôgn ưng thì alo cho em một tiếng. Mời em nó nhập cư HN ngay tắp lự >:D<:-bd:wel:[/QUOTE]

@ A.LienSapa: Thằng giặc này sao rồi A.Liên ơi, cố đem về làm giống rồi cho E xin đặt cục gạch. Mùa xuân năm tới E cố gắng thu xếp lên thăm trang trại của A :)
@ A.TV: Đoàn đi mấy ngày rồi E vẫn chưa thấy tới Lào cai hả A.TV

TaiVenh

Active Member
Tiếp nhé các bác: Chợ Lùng Phình

Chợ chó họp ngay bên vệ đường

Một bà mế ngồi bán chó. Chó xấu nên anh em chả ai quan tâm

Con đường dẫn từ trên núi xuống. bà con đang dắt chó đi chợ bán

Chú "Husky" này đuôi cộc, rất tinh quái, khó tiếp cận

@VTV: Lào Cai là địa điểm transit nên bọn anh không chụp ảnh :D