• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

So sánh về đuôi của TRD

Status
Không mở trả lời sau này.

Hung.tinhyeu

Active Member
Các bác chơi TRD làm ơn phân tích giúp em về đuôi của TRD, có con đuôi kiểu chỉ thiên, có con đuôi cong vót, hai kiểu đuôi này là như thế nào.
Đây là đuôi kiểu chỉ thiên.

Đây là đuôi cong vót cần câu.

em xin phét đươc pot mấy hình xoáy thái ơ thaíland anh em cùng sem phân tích nói về cái đuôi nhất dương chỉ và vút cần câu

theo em đươc biết cái đuôi mà các bác gọi la nhất dương chỉ và đuôi vút cần cầu thêo em 2 loại đuôi này đều đẹp như nhau và ko nói lên loại đuôi nào đẹp hơn đuôi nào cả .mời các bác cừng sem ảnh thứ 4 cái loại đuôi thảng các bác nghĩ sao theo em tất cả đều như nhau hết .theo hiểu biet ít kinh nghiệm của em bác nào có thể nói thêm cho em mơ mang chut ít

duoivot

Member

Góp thêm với bác lanhsoi 1 ảnh về kiểu đuôi này :D:D ! theo em đuôi vót cần câu hay chỉ thiên đều đẹp miễn là cân đối với tông thể con chó, như ở TRD đuôi vót cần câu là phổ biến, một trong những tiêu chuẩn bắt buộc ( ở chó PQ chỉ mong nó vót cần câu chứ đừng cong vắt 1 bên là may rồi), còn chỉ thiên là dạng cá biệt. Loài chó khi săn mồi hay chiến đấu thường dựng bờm, lông cổ, đuôi lên để trông to cao hơn trấn áp đối thủ, do đó em nghĩ đuôi chỉ thiên cũng dạng như xoáy lưng của nó để gây ấn tượng với đối phương thôi , các bác để ý sẽ thấy là bọn đuôi chỉ thiên nhìn cái đuôi sẽ cao hơn bọn đuôi thường .
Nhớ cách đây gần chục năm khu nhà em chưa bị bọn cẩu tặc thăm viếng , bọn chó ta chó cỏ còn chạy rông nhiều lắm, trong đó em nhớ có 1 cặp 2 con đực cùng bầy cùng đuôi chỉ thiên, roi roi tầm 15 - 18 kg nhưng cắn nhau khủng lắm, ( cặp này tử chiến với con GSD lai PQ của em trong mùa động dục, kết quả em phải mang chó mình đi thú y gần tuần :(:)(() em còn ấn tượng mãi cái đuôi của 2 con này cứ dựng đứng như mũi giáo khi lao vào cắn nhau. Mùa sinh sản đó lũ chó con trong xóm đa số là con của 2 con này, nhưng chỉ có 1 con đuôi chỉ thiên , và nó hiện nay tầm 20kg từng cắn nhau với cả rot to gấp đôi, vẫn cái đuôi dựng đứng đó , ngay cả khi yếu thế nó cũng ko cụp nhé các bác !!!
Tóm lại em nghe mấy cụ trong xóm nói thì bọn chó cỏ có đuôi chỉ thiên thì thường hung hăng với chó khác, cắn nhau rất dữ, ở TRD thì ..... có mà nuôi mới biết được!!!

Thanh_arch

Member
Chịu bác Hùng ty ra câu hỏi khó, theo ngu ý của em thì cái đuôi, cái tai, lông bờm hay anh mắt... là thể hiện thần thái, cảm xúc... của con chó ở từng trường hợp cụ thể khác nhau. Vậy nên khi chụp ảnh thì các lần chụp đương nhiên là khác nhau về thời gian cũng như thái độ của cún vậy nên mới có những cái sai khác như thế. Em lấy ví dụ như GSD, lúc đứng dáng thì đuôi thả dài, còn khi vận động di chuyển thì nó được nâng lên, thậm chí có lúc còn cong như đuôi chó phú quốc:D. Tai nó lúc dựng lúc cụp... vậy chụp ảnh ở những lúc như vậy thì cũng phân ra làm mấy loại sao?:))
Bác hỏi thế quả là quá khó, hay tại những người nuôi chó đỉnh cao nói chung thường nghiên cứu sâu nên thấy ra những điểm bất thường đó? ah, hay tại bác Hùng quen nuôi ROT cụt đuôi nên không mấy khi rành về sự thể hiện thần thái của chó bằng cái đuổi???=))

Hung.tinhyeu

Active Member

Góp thêm với bác lanhsoi 1 ảnh về kiểu đuôi này :D:D ! theo em đuôi vót cần câu hay chỉ thiên đều đẹp miễn là cân đối với tông thể con chó, như ở TRD đuôi vót cần câu là phổ biến, một trong những tiêu chuẩn bắt buộc ( ở chó PQ chỉ mong nó vót cần câu chứ đừng cong vắt 1 bên là may rồi), còn chỉ thiên là dạng cá biệt. Loài chó khi săn mồi hay chiến đấu thường dựng bờm, lông cổ, đuôi lên để trông to cao hơn trấn áp đối thủ, do đó em nghĩ đuôi chỉ thiên cũng dạng như xoáy lưng của nó để gây ấn tượng với đối phương thôi , các bác để ý sẽ thấy là bọn đuôi chỉ thiên nhìn cái đuôi sẽ cao hơn bọn đuôi thường .
Nhớ cách đây gần chục năm khu nhà em chưa bị bọn cẩu tặc thăm viếng , bọn chó ta chó cỏ còn chạy rông nhiều lắm, trong đó em nhớ có 1 cặp 2 con đực cùng bầy cùng đuôi chỉ thiên, roi roi tầm 15 - 18 kg nhưng cắn nhau khủng lắm, ( cặp này tử chiến với con GSD lai PQ của em trong mùa động dục, kết quả em phải mang chó mình đi thú y gần tuần :(:)(() em còn ấn tượng mãi cái đuôi của 2 con này cứ dựng đứng như mũi giáo khi lao vào cắn nhau. Mùa sinh sản đó lũ chó con trong xóm đa số là con của 2 con này, nhưng chỉ có 1 con đuôi chỉ thiên , và nó hiện nay tầm 20kg từng cắn nhau với cả rot to gấp đôi, vẫn cái đuôi dựng đứng đó , ngay cả khi yếu thế nó cũng ko cụp nhé các bác !!!
Tóm lại em nghe mấy cụ trong xóm nói thì bọn chó cỏ có đuôi chỉ thiên thì thường hung hăng với chó khác, cắn nhau rất dữ, ở TRD thì ..... có mà nuôi mới biết được!!!
Cám ơn lời phân tích của Vũ DuoiVot, như vậy mình đã hiểu được phần nào về kiểu dáng và cấu trúc xương của đuôi TRD. Thân

Hung.tinhyeu

Active Member
Chào bác bác sao kỳ quá.tự nhiên bác lại nói tói cái đuôi mà không nói về nhiều cái khác ví dụ như *** dầu ,cái tai nhĩ
Dạ, vì em thấy đại đa phần em thấy cái đuôi của TRD là cong vút kiểu cần câu, cá biệt có một vài cá thể đuôi kiểu thẳng đứng nên thấy lạ và hỏi bác à. Em mới tập chơi TRD nên còn nhiều bỡ ngỡ, cái gì mình chưa biết thì phải hỏi bác à. Rất mong các bác là những người đi trước và có kinh nghiệm về TRD chỉ bảo. Thân

Hôm trước tham gia giải quyết mấy vụ "tình yêu" - cũng có nghe 1 lão nói bác đang bỏ RO chơi RD. Hôm nay thì thấy bác thi triển công lực ở đây :D :D

Về cái đuôi bọn này thì em thấy còn có mấy kiểu đuôi khác với 2 cái đuôi bác nói. Gửi bác tham khảo luôn:

Đuôi xù

Đuôi cong tớn

Dạ, vì em thấy đại đa phần em thấy cái đuôi của TRD là cong vút kiểu cần câu, cá biệt có một vài cá thể đuôi kiểu thẳng đứng nên thấy lạ và hỏi bác à. Em mới tập chơi TRD nên còn nhiều bỡ ngỡ, cái gì mình chưa biết thì phải hỏi bác à. Rất mong các bác là những người đi trước và có kinh nghiệm về TRD chỉ bảo. Thân

Và cuối cùng, nếu chơi RD..... bác cũng nên kiểm tra lại thông tin này: TRD đang mất giá nặng ở Thái & HCMC.

Thêm vài cái ảnh nữa về TRD thế hệ 2 (cháu của đám TRD xuất khẩu khỏi Thái) - tất nhiên, đây không phải là điển hình, nhưng nó cũng làm cho con TRD không còn "lung linh như người ta nói" bác nhỉ:

nếu như bác bảo mất giá ơ thái land em xin phép gửi 500 USD BÁC MUA HỘ em được ko. mầu đỏ nhé.giá theo em đươc biết mua 1 chú xoáy thái chuyển về từ 750usd đến 850usd.nếu đươc bác nào giúp em.thân .em có hỏi chỉ hàng chuyên nhap chó từ thái lan với một số người khác họ toàn nói giá như vậy bác a

Giá chó Thái đỏ 2 tháng tuổi, có giấy của KCTH/ATRA bán ra ở House of Sakorn từ 100USD tới 1500USD /con - bình quân là 300USD-500USD/con, tính thêm tiền tiền lồng hàng không (100USD) và cước vận chuyển, về đến VN cũng phải 500USD-600USD/con.

Nếu so với 2 năm trước, giá chó con không giấy tờ cũng 500USD-600USD thì chắc không phải là tăng giá! Hiện giờ mấy con xoáy Thái không giấy ở SG bán đâu 3-4tr/con gì đó!

Còn đây là mấy con TRD gần như là đầu tiên của "phong trào" mấy năm trước:

Các bác nuôi TRD cũng nên tìm hiểu House of Sakorn nó là cái gì - cũng hay hay đó ạ!

gửi lanh_soi: mấy con xoáy vện - xoáy thái - cũng như cái PM của chú chẳng là đinh gỉ gì. Anh dẫm lên đi qua không thèm ngó. =)) =)) =)) Còn TRD thì chú cứ nuôi đi rồi biết.

nếu như bác bảo mất giá ơ thái land em xin phép gửi 500 USD BÁC MUA HỘ em được ko. mầu đỏ nhé.giá theo em đươc biết mua 1 chú xoáy thái chuyển về từ 750usd đến 850usd.nếu đươc bác nào giúp em.thân .em có hỏi chỉ hàng chuyên nhap chó từ thái lan với một số người khác họ toàn nói giá như vậy bác a

thanhloc

Member
Xin các bạn hiểu cho vấn đề hôm nay la tìm những cái đẹp và cái xấu ở một giống chó mà mình cần tìm hiểu chứ có phải vì kinh tế đâu. nếu vì kinh tế thì mình không nên nuôi 1 con chó nào hết ,mà nên kinh doanh có lẽ là hợp lý nhất

duoivot

Member
@6997.snipper : bác có thể giới thiệu hoặc cho vài hình ảnh về mấy con TRD ở SG có giá như bác nói ko ạ ! vì em nhớ ko lầm bác thường cho dẫn chứng rất cụ thể từng câu nói của mình!theo bác nếu nuôi TRD thì sẽ thấy được gì ạ ? thiết nghĩ 1 người có tầm hiểu biết rộng như bác chắc có thể cho ae lời khuyên rõ ràng & bổ ích hơn !

SOI-LANG-THANG

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
cá nhân em thì không biết nhiều về dòng này lắm, bác nào am hiểu thì cho biết thêm về loài này đi,

Hung.tinhyeu

Active Member
Thêm vài cái ảnh nữa về TRD thế hệ 2 (cháu của đám TRD xuất khẩu khỏi Thái) - tất nhiên, đây không phải là điển hình, nhưng nó cũng làm cho con TRD không còn "lung linh như người ta nói" bác nhỉ:

Rất cám ơn chú bắn tỉa, nếu như mà thế hệ cháu của TRD xuất khẩu khỏi Thailand mà có cái đuôi như hình của chú em đưa lên thì cũng đáng phải suy nghĩ nhỉ.

bác 6997 ơi bác bốc phét vừa thôi tôi thấy bác noi luyên thuyên quá rrồi đấy có cơ hội tôi bác gập nhau luyên thuyên tí bác nhĩ

thanhloc

Member
Chào bạn bắn tĩa cho mình thắc mắc là nguồn gốc thế hệ này có đuơc rõ ràng không? hay là chó nhập bên thái về nhưng không có gia phã,chính những con thái này vẫn là nhưng con chó nhập,còn mình thấy những con chó nhập về có gia phã nguồn gố rõ ràng thi cha,mẹ như thế nào thì con thế đó chứ khong bị khác màu đâu bạn ơi.<cha- mẹ đỏ đẻ con màu đỏ không một con không xoáy>

puk_inter

Member
Hai em đầu tiên của bác Hung cái đuôi đã thiệt - thích dáng đuôi này quá trời.

Nhất là em đầu tiên, trông như trái ớt chỉ thiên - ngạo nghễ thật

Status
Không mở trả lời sau này.