• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

So sánh Doberman dòng Đức và dòng Mỹ

khuyen_mo

Active Member
Con cái của ông là hàng lỗi từ TQ thải về rồi, ai đời con cái lại đô con cơ bắp như thế chứ. Thôi ông mang tôi xử lí hộ cho nhé tôi thích những em cơ bắp mà =))
Hihi!E nó là nữ nhưng Là vận động viên điền kinh mà,chạy từ TQ về VN mà nên cơ bắp quá!Hôm nào cho e nó chạy qua nhà ông,thì nhờ ông xử lí hộ nhé!:D

hoangtkv

Active Member
Hihi!E nó là nữ nhưng Là vận động viên điền kinh mà,chạy từ TQ về VN mà nên cơ bắp quá!Hôm nào cho e nó chạy qua nhà ông,thì nhờ ông xử lí hộ nhé!:D
Ông để ở nhà tôi cho tôi nuôi chơi, nghiên cứu hộ ông điểm mạnh điểm yếu thì được chứ để tôi "xử lí" em nó thì e rằng ...=))

Dòng Đức nhìn hơi beo béo , nếu không tập luyện thì nhìn kỳ lắm . Giòng mỹ đẹp , nhìn thanh thoát .....

hoangtkv

Active Member
Dòng Đức nhìn hơi beo béo , nếu không tập luyện thì nhìn kỳ lắm . Giòng mỹ đẹp , nhìn thanh thoát .....
Do vậy nên mới có 2 trường phái chơi mà bạn. Mình lập topic để anh em đam mê Dob ở Việt Nam hiểu thêm về nét đẹp của 2 dòng thôi chứ không có ý mời anh em đánh giá dòng nào đẹp dòng nào xấu. Mình cũng không mong muốn có sự tranh cãi không đáng có của các anh em yêu quý chung một giống chó Doberman nữa.

phải chi bác post bài này sớm sớm hơn ! hjc... nhà mình nuôi dòng của Mĩ máy bác kia nuôi toàn dòng của Đức nhìn vào thấy chó mình khác của họ thế là đằng đầu bảo chó mình ko chuẩn ! hôm nay thì đã đủ bằng chứng để chứng mjnh rồi .

tuanphuthai

Active Member

Nhìn vào ảnh so sánh, có thể nhận thấy lông của Doberman dòng Đức có phần thô và ngắn, dòng Mỹ lông mỏng và dài hơn mặc dù trên bản tiêu chuẩn thì quy định như nhau.[/FONT]

Mời anh em cho ý kiến đóng góp thêm.
[FONT=&quot]
[/FONT]​
Anh bổ sung cho chú Hoàng thêm: Dòng Mỹ chấp nhận ức có đốm trắng, chân có chấm trắng. Thỉnh thoảng trên các show ring vẫn có những chú Dob có ức trắng tham gia biểu diễn.
Dòng Mỹ có lông mỏng dài nhưng dòng Châu Âu cũng có những con lông dài đấy.
Ảnh minh họa:
Diễn viên khá nổi tiếng bên con Dob có ức trắng (chắc chắn có giấy chứng nhận thuần chủng)

Dob châu Âu ở trại Dob (cũng là trại chó lớn nhất Trung Quốc) có bộ lông "hơi dài"

tuanphuthai

Active Member
Cái link bác Rottweilord Post hay quá, em có những tài liệu nhận định chi tiết hơn nhưng chưa có thời gian dịch và viết, hình như chỉ dịch sơ post bên VD thì phải. Cái chú Hoàng Post là dịch của bọn tàu ko chuẩn lắm

tuanphuthai

Active Member
link hay quá bác ơi. Trước em có dịch sơ 1 bài tương tự bài này chả biết post chưa (hình như bên VD thì phải). Bài của chú Hoàng dịch trênđ d của bọn TQ nhiều chỗ chưa chuẩn lắm, nhưng chưa có thời gian làm cái chuẩn, chi tiết hơn nên cứ kệ

Con Lợn Lòi

Active Member
kha kha, Dobe đực không mồ hôi nhễ nhãi mà cái thằng cha đực ngồi trước mồ hôi nhễ nhãi quá, đã thế khóe mắt còn nhăn nheo nữa chứ =))=))=))

khuyen_mo

Active Member
kha kha, Dobe đực không mồ hôi nhễ nhãi mà cái thằng cha đực ngồi trước mồ hôi nhễ nhãi quá, đã thế khóe mắt còn nhăn nheo nữa chứ =))=))=))
Nhìn mặt cái ông áo Vàng vàng giữ cún mà trông có vẻ khoái trá thế nhỉ!!!?hê hê!:D

Scoobydoo

Member
Thằng cha áo vàng ác vãi, giữ con gái nhà người ta để thằng kia nó tẩn lòi cả đít ra thế à:)):)):))

Con Lợn Lòi

Active Member
Thằng cha áo vàng ác vãi, giữ con gái nhà người ta để thằng kia nó tẩn lòi cả đít ra thế à:)):)):))
Ác quá ác quá, cái mặt lại cứ tu tu ra thế kia nữa chứ, bé vợ em ở nhà nó gọi hay xuất khẩu thành thơ một câu là " lợn chứ không phải người" đấy các bác ạ =))=))=)) 8-x