• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Siêu mẫu da nâu

ngoalong

Member
Nhờ mọi người trên 4r tư vấn dùm, làm sao cho mấy nhóc ăn hạt, hay thức ăn sẵn chứ cho ăn theo Yummy thì kham không nỗi nữa (cực quá đi) Cám ơn nhiều
Việc này thì tương đối đơn giản, theo kinh nghiệm của em và chỉ dẫn của các bậc tiền bối.
Hai em Fox của em thích nhất là ăn cháo thịt bò, em trộn một ít thức ăn hạt vào cháo và cho chúng ăn và tăng thức ăn hạt dần theo thời gian.

Nếu cho ăn thức ăn xịn như Royal Canin dành cho Chihuahua, thì cho bao nhiêu chúng ăn cũng hết (ăn nhiều hơn thức ăn thường).

Để chúng dễ ăn, nêu cho ít nước ấm và thức ăn để mềm hơn. Nếu không ở nhà thường xuyên thì cho ăn hoàn toàn khô (để không bị hư khi để lâu). Nhưng nhớ luôn phải có nước cho chúng uống.

Nhưng không nên cho chúng ăn thức ăn hạt quá nhiều, nên vừa cho ăn thức ăn hạt và thức ăn tươi thì chúng dễ ăn và khoẻ hơn.

Em thấy anh vẫn còn em Fox đen vàng, thèm lắm, nhưng chưa có thời gian đến thăm anh được (vì hiện nay em đi công tác thường, mấy 2 em Fox của em ăn toàn thức ăn hạt nên sợ mang về em nó chịu không nổi).

Ka_sea

Member
Hiện tại mình có mua hạt Petty Meal nhưng mấy cún ăn ít nên hơi lo

ngoalong

Member
Có thể Yummy của anh đã lớn và quen ăn thức ăn tươi rồi nên ăn thức ăn khô hơi "khó nhai". Anh mua thử một bao nhỏ của Royal Canin "siêu hấp dẫn" dành cho chihuahua (nhạt nhỏ như hạt đậu đen của mình ấy). Mấy thằng nhóc của em ăn rất ngon lành. Nhưng thường em cho chúng ăn Pedigree để tiết kiệm chi phí. Hôm nào thấy chúng ăn ít, em cho ăn Royal Canin để bổ sung dinh dưỡng và thay đổi khẩu vị.

bé Tì nhà mình mới sanh xong 22 ngày nhưng nó kén ăn ghê lắm. pate cũng không, thịt bò, gà cá gì chỉ ăn hai ba miếng là không đụng tới nữa. con nó thì mập thù lù nhưng con mẹ thì ốm giơ xương thấy thương lắm. mình tính cho tụi nhỏ bú sữa bò nhưng không biết có tốt không , có cách gì dụ chó mẹ ăn không các bác???

Ka_sea

Member
Vậy là cũng có người đồng cảnh ngô với mình rồi, tối ngày cứ lo cho tụi nó kén a7n mà phát mệt luôn:D:D

ngày nào cũng phải đút cơm hết mẹ ăn tới con, mà nó không có sữa mỗi lần con bú nó đứng dậy mà con thì không nhả vú, cứ vậy mẹ con lôi nhau đi lết thếch, nhìn tức cười!!!!!!!!!

Ka_sea

Member
Mình đã ghé thăm mấy nhóc của nhà chị Phước (nick nguyễn thị lan) thật là dễ thương
Không biết có còn ai ở Thủ Đức (yêu chó giống mình) nữa hông mình sẽ tới thăm và giao lưu với mọi người

Lâu quá không gặp..cả chủ lẫn cún đều khoẻ hả Tài ? nhìn hình thấy mấy nhóc lớn nhanh ghê..thường chó con nó háu ăn lắm mà, hồi bí bo nhà chị mới đem về cái gì cũng ăn..giờ thì kén lắm rồi , tới mùa lên giống thì thằng cu bỏ ăn cả 10 ngày, suốt ngày theo dỗ nó ăn bỏ cả việc cơ quan..ai nhìn cũng nói sao bí bo ốm quá ..thế là chị nấu cháo thịt,cà rốt,khoai tây và rau xay nhuyễn cho vô ống chích loại lớn bơm cho nó..cứ cách vài tiếng là bơm cho 1 chén nhỏ ( chứ để nó bỏ ăn lâu quá thì teo luôn bao tử đó..he..he..) , chỉ vài ngày thôi là nó ngán bắt đầu quay ra thèm cơm và ăn ngon miệng trở lại..Tài thử chịu khó cho Yummy ăn như chị làm đi, chứ nhìn bé ốm thấy xót ruột quá..còn đâu siêu mẫu da nâu của gđsgtdc này nữa..biết vậy không cho nó đẻ làm chi cho khổ cái thân đã ròm sẵn.. giờ con cái đùm đề nó còn lẽo đẽo theo ôm chân chủ như trước nữa không nhỉ..cố lên nhe..lấy lại phong độ cho bé Yummy nhà mình đi..chủ nhật này Tài ghé qua hội tham gia với mọi người nhân ngày 8-3 nhe (ôm bình hơi lặn sâu quá rồi đó)

Ka_sea

Member
Bây giờ chỉ còm hai mẹ con thôi nên cũng khỏe rồi , vả lại Yummy cũng ăn được ít hột nên cũng đỡ lo lắng. hôm nào post hình lên cho cả nhà ngắm nha. Đã lắm, đi làm về giỡn tí là khỏe ngay:D

blue0704

Member
Nhìn thấy mấy bé của a mà thương quá ! Buồn quá ! Trước tết e cũng có 1 bé Chihuahua đang có bầu được 1 tháng thì bắt mất ! Sau tết thì mất tiếp 1 con Chihuahua Đực . Đau xót quá.

Ka_sea

Member
Hai mẹ con nhà nó lại kén ăn nữa rồi...........
Nhóc Candy giống mẹ lúc nhỏ y như hai giọt nước:D:D
Hôm nào có thời gian ẵm hai mẹ con đi off chơi

2 mẹ con giống nhau ghê, chỉ khác 4 chân candy có đốm trắng..hôm nay nhìn yummy thấy có vẻ tươi tắn hơn trước nhiều, chắc hôm rày trời nắng nóng nên 2 mẹ con chán ăn..chịu khó thay đổi món ăn cho nó đỡ ngán vậy..mong có dịp gặp lại yummy và con gái candy..

kenny001

Member
A Tài ơi 2 mẹ con nó đẹp quá,e tưởng a để lại 1 bé trai chứ,vậy là 2 bé gái luôn rồi ah,hihi

Ka_sea

Member
A Tài ơi 2 mẹ con nó đẹp quá,e tưởng a để lại 1 bé trai chứ,vậy là 2 bé gái luôn rồi ah,hihi
Hai em trai đều có chủ mới xí phần hềt rồi. Còn lại Candy hơi bị đẹt nên ở lại:D

duongsmile

siêu mẫu thật, em này đẹp quá, không biết bao giờ mình mới có nổi 1 em đẹp thế này huhu