• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Show Rottweiler Hải Phòng

em nghĩ chuyện này ko có gì để tranh cãi cả, anh connan đưa ra ý kiến đó là đúng nhưng lời lẽ có vẻ làm người ta ko thích vì Rot người ta đã có các thông số chuẩn cho nó việc con nào nằm ngoài thông số đó thì khả năng đạt kết quả trong các kỳ thi là ko cao (cái này nếu ai đọc trong tiêu chuẩn của Rot thì vẫn nghĩ vậy :D) nhưng như chú Sơn nói vẫn có ngoại lệ là em Kigen với giá cũng khá cao và thuộc loại to con nhưng em nó có 1 thân hình cân đối hài hòa (cái này nếu nhìn Rot ở VN nuôi thì tầm 80kg thì chắc chỉ có nước nằm 1 chỗ) và em nghĩ điều này ít người biết nên dẫn đến tranh cãi ko đáng có này. Còn về việc chú Lion nhập về làm giống hay sao thì là chuyện của chú, việc đi thi này thi nọ là việc của cả 1 thời gian dài phải xây dựng chất lượng của Rot VN như các nước Châu Âu rồi bắt đầu tổ chức các cuộc thi trong nước rồi dần dần là quốc tế chứ ko phải mua vài ba con chó rồi đi thi này đi thi nọ đạt đâu :D bản thân em nghĩ em Rot nhà chú Lion nó có thân mình hài hòa ko nặng nề như đa phần Rot VN nếu ăn uống đúng vận động đầy đủ thì dù 70 hay 80 kg em nó vẫn có thể hài hòa, mà việc có kích thước vượt chuẩn khi cho sinh sản chó con cũng thế ko nhiều (điều kiện VN cũng ảnh hưởng nhiều) và việc này em thấy vẫn xảy ra ở những con đẳng cấp cao nhưng đôi khi có những đứa con oversize (cái này là tiềm ẩn thôi ạ) nên thiết nghĩ có nên cãi nhau chỉ vì 1 vài thông số ko ạ (thật thì cái tiêu chuẩn FCI đó chỉ viết ra cho người ta biết sơ sơ thôi chứ muốn tìm hiểu kỹ thì phải đi hỏi nhưng chuyên gia vì cái đó viết chung chung lắm, dùng cái đó đi lựa 1 con chó cũng còn khó mà :D)

Hehe, bác này là học sinh sinh viên gì đó mà viết khó hiểu kinh người! Đọc toàn THẤY MỖI CHỮ thôi, chẳng thấy cái gì khác!

Thế bác nghĩ người viết ra cái bản tiêu chuẩn này là ai??? Cũng toàn chuyên gia cao cấp về Rott đấy ạ!

NGƯỜI TA VIẾT RÕ RÀNG - mình đọc - MÌNH KHÔNG HIỂU.
Kết luận: Lỗi tại người viết!

Y chang kiểu dạy lịch sử bây giờ: Một số học sinh không chịu học / thiếu hiểu biết trầm trọng về lịch sử, phát ngôn bừa bãi => đổ lỗi tại chương trình học, sách giáo khoa, phương pháp giảng dạy

... Nhưng nhìn lại thì thế hệ bố học sinh vẫn học theo cái chương trình gần giống thế, phương pháp giảng dạy như thế nhưng bố học sinh vẫn nắm rõ những gì là cơ bản trong lịch sử!

thật thì cái tiêu chuẩn FCI đó chỉ viết ra cho người ta biết sơ sơ thôi chứ muốn tìm hiểu kỹ thì phải đi hỏi nhưng chuyên gia vì cái đó viết chung chung lắm, dùng cái đó đi lựa 1 con chó cũng còn khó mà :D

LION_2009

Active Member
ROT

Mình là chủ topic này và cũng là chủ của em rot . Tất cả mọi ý kiến và nhìn nhận mỗi người có 1 cái nhìn khác nhau nhưng phải thực tế 1 chút . Em rot này mình nghĩ mang về không phải cho đi thi nên tiêu chí của bạn conan 123 bỏ . Còn làm giống thì cũng chưa chắc và cũng sẽ thử nghiệm . Xem sản phẩm của nó như thế nào ? Còn em rot của mình đã đạt được tiêu trí của 1 chú rot đẹp đó là không phải mình đánh giá . Mà 1 số người chơi nuôi kinh doanh đánh giá . Mình xin trích dẫn 1 câu nói của 1 người kinh doanh đã nuôi bán qua tay cỡ vài trăm con rot bay từ TPHCM ra chỗ mình xem có ý định muốn mua nhưng do 1 số vấn đề tế nhị không mang được em nó về nói ( Ai muốn nổi tiếng mua con này nổi tiếng liền ) OK câu nói đó mình nghĩ là đúng hiện tại chú rot này đã nổi tiếng ở trên diễn đàn về ................... Và tiếp theo 1 câu nói nữa của người bán chú rot này cho mình cũng nói khi mình mua xong họ nói ( ông mua xong con này tôi mới nói hiện tại ở TQ ông muốn kiếm chú rot này hơi khó với số tiền không lớn của ông ......vài.....VA ) Và tiếp theo thị yếu của người chơi và nuôi chó của người VN chúng ta thường thích những chú rot to lớn Như chân đầu thủ . Và hơi nặng kg 1 chút . Còn nếu chú rot của mình muốn mua để đi thi thì mình sẽ nhập rot nhỏ có gia phả nguồn gốc từ châu âu chứ không phải em này . Còn bạn conan 234 hay nói rot đi thi và gien giống bạn làm ơn cho mình xin 1 chút kiến thức để lựa chọn chó đi thi nuôi dạy . Và 1 chút kiến thức về chó giống chuẩn để mình học hỏi . Về sau tuyển chọn những những chú rot theo tiêu chuẩn làm giống và đi thi của bạn . Và mình cũng muốn bạn cho xem rot tiêu chuẩn của bạn hoặc của ai đó tại VP & VN . Mong bạn hồi âm sớm tất cả các dữ liệu bạn đưa ra phải = tiếng việt để cho ACE em cùng đọc .

conan234

Member
@ NguoiRung: :D cách ăn nói là mình cũng đoán bạn giống con gì rồi=)) Bạn bảo mỗi cái chiều cao cân nặng nói mãi hả:D vóc dáng và cân nặng là một trong những yêu tố chấm điểm quan trọng:D

Ko phải ngẫu nhiên người ta đặt ra tiêu chuẩn FCI,đặt ra như vậy ko những là thống nhất chuẩn Rốt mà còn nhằm bảo vệ nguồn gen chuẩn của loại Rốt,bạn hiểu ko:D

@ LION : mình ko ở Vn nên có chăng nếu bạn muốn mình post ảnh Rốt đoạt giải mình chỉ post được Rốt Tàu thôi:D.

Còn tiêu chuẩn chọn Rốt nếu bạn chọn để đi thi thì cứ theo chuẩn FCI mà chọn thôi,nếu chọn chó vào lứa tuổi 2-3 tháng thì chưa nhìn thấy cụ thể, nếu mua chó vào thời gian này thì phải xem gia phả và cả chó mẹ lẫn chó bố:D

mình chỉ thấy hơi đặc biệt là do LION mua con chó này từ lúc đã trưởng thành rồi mà chọn chó to :D có lẽ để sinh sản và kinh doanh,vì thị hiếu của người Việt vẫn chuộng Rốt thủ và khung to :D

NguoiRung

Member
@ NguoiRung: :D cách ăn nói là mình cũng đoán bạn giống con gì rồi=)) Bạn bảo mỗi cái chiều cao cân nặng nói mãi hả:D vóc dáng và cân nặng là một trong những yêu tố chấm điểm quan trọng:D

Ko phải ngẫu nhiên người ta đặt ra tiêu chuẩn FCI,đặt ra như vậy ko những là thống nhất chuẩn Rốt mà còn nhằm bảo vệ nguồn gen chuẩn của loại Rốt,bạn hiểu ko:D

@ LION : mình ko ở Vn nên có chăng nếu bạn muốn mình post ảnh Rốt đoạt giải mình chỉ post được Rốt Tàu thôi:D.

Còn tiêu chuẩn chọn Rốt nếu bạn chọn để đi thi thì cứ theo chuẩn FCI mà chọn thôi,nếu chọn chó vào lứa tuổi 2-3 tháng thì chưa nhìn thấy cụ thể, nếu mua chó vào thời gian này thì phải xem gia phả và cả chó mẹ lẫn chó bố:D

mình chỉ thấy hơi đặc biệt là do LION mua con chó này từ lúc đã trưởng thành rồi mà chọn chó to :D có lẽ để sinh sản và kinh doanh,vì thị hiếu của người Việt vẫn chuộng Rốt thủ và khung to :D
ừ đúng rồi bạn giỏi. mình hỏi bạn nhé bạn có con chó nào đủ tiêu chuẩn đi thi ko? chắc chưa dám ước mơ đúng ko:D. nếu có thì post nên cho anh em chiêm ngưỡng đi hay chỉ fát như đài tiếng nói VN:D. bạn có biết hoa hậu VN ko? bạn có biết cô ta bây giờ cân nặng bao nhiêu ko? mình có thông tin với cân nặng của cô ấy bây giờ là ko đủ tiêu chuẩn thi hoa hậu thế mà cô ta đã là hoa hậu đấy, yêu lắm cơ:love struck::love struck::love struck::love struck::love struck:. nên ko biết thì vểnh tai lên nghe tôi nói cho mà biết:D một con chó đi thi thì phải tập tành tư bé. giữ phom dáng và giữ trọng lượng sao cho chuẩn đến lúc đi thi, thi xong rồi có giải rồi ai dám chắc con chó đó sẽ ko tăng cân nếu như vỗ cho béo khoẻ để làm giống:Dnghe rõ chưa. còn chó giống thì bạn đã được xem trực tiếp những con chó nhập bên Đức về chưa. nếu chưa thấy thì đừng nên nói nữa, cứ dựa vào sách nhiều thì người ta cho là mọt sách đấy:D:D học thì phải đi đôi với hành. dựa vào sách nhiều quá ko tiến bộ được đâu:D:D:D. học hỏi đi đừng nghĩ biết mỗi chiều cao, cân nặng mà vào đây phát sóng:D:D

JameBondS

cu

tôi ko có chó đi thi thì tôi ko được nhận xét chó này chó nọ đủ hay ko đủ tiêu chuẩn à=))

thôi tranh cãi gì với cái loại ếch ngồi đáy giếng cho mệt :D

chó cũng chẳng phải của tôi:D

Việt nam ta cứ chó to mà tiến thôi:D

chó to vô địch,càng to càng đẹp:D

ok:D

thế này thì bao giờ mới khá lên được hả(-!!-)
Này cunan 234 mình nói cho bạn biết nhé độ hiểu biết của bạn không có cứ trình bày đi lại 1 vấn đề trong topic của người khác bạn không thấy ...................... thứ 2 bạn không thể có dẫn chứng minh hoạ cụ thể thuyết phục cũng chẳng có chó . Cứ vào nói tiêu chuẩn này nọ viển vông hão huyền không thấy xấu hổ hay sao nói như bạn trẻ con nói còn hay hơn thôi mình nghĩ bạn nên sắm 1 con rot tiêu chuẩn của bạn mang đi thi thì biết ngay mà . Đúng là các cụ có nói ( Ăn cơm mèo nói neo các cụ ) mình thấy câu này rất đúng với bạn về đọc kỹ và suy ngẫm xem các cụ nói bạn đúng hay sai nhé ! Phải thực tế 1 chút .
Chào bạn chúc bạn vui vẻ

hoa_thuong

Kính gửi bác conan234 ! Bao giờ VN ta gia nhập FCI lúc đó vấn đề mà bác đề cập mới có đất để dụng võ. Ở VN mình bây giờ phong trào nuôi Pet đang ở giai đoạn trăm hoa đua nở. Ai thích thế nào thì đó là đẹp. Bác tranh luận đến tết tây đen cũng vậy thôi, làm gì có trọng tài đâu mà phân sử đc.
GSD nuôi bao nhiêu năm nay rồi mà vẫn còn tranh luận bét nhè chưa ngã ngũ kia bác kìa. Rott thì mới đc có tí thời gian thì còn nhiều vấn đề phải làm nữa lắm.
To bác NguoiRung : Em hỏi thật bác lấy đâu ra cái thông tin vỗ cho béo... để làm giống thế. Bác nói thế chắc bác cũng chưa hiểu thế nào về việc chăm một con đực ra sao để làm chó giống roài. Chó đực giống không ai lại đi vỗ cho béo.... đâu bác ạ :D
Vấn đề bác Conan nói ko sai đâu, đó là những điều căn bản đấy, chỉ có điều bác ấy nói ra ở cái thời điểm quá độ này là chưa hợp lý thôi
Tóm lại những điều trên sẽ không còn là vấn đề tranh cãi khi các bác đừng coi các tiêu chí của FCI chỉ như mấy tờ giấy lộn vô giá trị.Khi hiểu được tại sao cả thế giới phải tuân theo đó thì các bác sẽ hiểu đâu là cái cốt lõi, cái đúng cái sai chúng ta sẽ nói chuyện với nhau thoải mái, thuần túy trên góc độ kỹ thuật .Hiểu được điều đó thì sẽ hiểu chúng ta đang ở cung bậc nào. Hiểu được điều đó để tránh những cãi vã không đáng có các bác nhé :D

Em nhận thấy tranh luận đã ra ngoài khuôn khổ topic. Mong các Mod làm việc cho trong sạch diễn đàn. Mọi sự tranh luận gay gắt đều không mang lại giá trị xây dựng.

hungho.l23456

trơi ơi người ta cho ngắm chó ko mất tiền rồi lại còn cái nhau chán mấy bác này quá,các bác có cho đẹp hơn thì mang ra khoe đi,để cho anh em thưởng thức đi,mình chỉ mong mấy bác,ngồi ngắm con chó rồi nói chuyện cho vui cho thích cho giải trí,và thầm cám ơn,người chủ của con chó,người đã bỏ ra tiền ....để có chó cho anh em vietpet thưởng thức chứ.đúng ko?con chó nhập con của nhà vô dich của bác gì hải dương cũng bị chê thì nói làm gì nữa cho mệt.em chỉ biết chán chán.anh thắng nhỉ

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
chào các bạn ! tôi thực sự cảm thấy buồn vì bất con chó nào được post lên cũng chỉ tranh luận đúng hướng được lúc đầu càng về sau thì lại càng tranh luận sai hướng cũng như có những lời lẽ không được đẹp cho nhau. tôi thật sự cảm thấy thất vọng khi tất cả những thông tin về tiêu chuẩn rott sờ sờ ra đó mà thấy các bạn không nghiên cứu kỹ rồi đúng cũng cãi , sai cũng cãi. vấn đề chính là các bạn phải biết được rằng tiêu chuẩn mà nước đức đặt ra thì vẫn mãi là tiêu chuẩn duy nhất được cả thế giới công nhận còn việc chúng ta có sở hữu được tiêu chuẩn đó hay không là phụ thuộc vào khả năng tài chính cũng như nhận thức của chúng ta vì công nhận và sở hữu là 2 việc khác nhau hoàn toàn. tôi mong rằng sau này sẽ đọc được những bài viết tranh luận về Rottweiler đúng hướng và bổ ích hơn thay cho những bài viết vô bổ và công kích nhau.

xin chúc các bạn có đủ sức khỏe và tài chính để theo đuổi thú đam mê Rott đầy thú vị cũng như tốn kém này. thân chào

Em cũng theo dõi toppic này từ đầu thấy các bác quá mất bình tĩnh, mong các bác chú ý cẩn trọng hơn trong lời nói . Theo em Bác Lion lên tiếng với Mod để khoá topic lại. "Những câu nói hay " trong topic cũng đã nghe thấy đủ rồi.

Con Lợn Lòi

Active Member
Huề

Các bác cứ trú trọng tới toàn thứ linh tinh cả mà lạc đề của tôpic là show hàng, show hàng thì post ảnh là chủ yếu thôi chứ mỗi người có một mục thị riêng nói đến tết tây cũng không hết!
Vậy post ảnh đi các bác ơi đừng xô bồ nữa, đẹp hay như thế nào mỗi người có một cách đánh giá mà, nhỉ !!!!!!!!!!:D:D
Ịt ịt, tôi mà thấy Rot là "thịt" hết bất kể thế nào, yêu là chính mà!:))

phamhuyhoang

Active Member
bản thân mình cũng không am hiểu về tất cả các loại chó nhưng mình là người yêu chó~~~~nếu so với trong hình chụp thì ngoài đời chú chó này thật là đẹp~~~hài hoà~~đầu thủ hợp với thân hình~~tính cách thì mình chưa rõ lắm~~~sau buổi off của QN vừa rồi mình mới thấy mấy anh HP toàn chơi đúng nghĩa của người chơi toàn hàng khủng ~~~chẳng may bước vào nhà nào mà gặp em này thì....gọi điện thoại cho người thân lo hậu sự trước~~~rồi can đảm bước vào ~~~^_^

Hong Minh

Member
nhìn mấy em trông đẹp quá, nhưng sao mọi người lại không chụp tổng thể mà chỉ chụp mặt nhỉ?

NBDuonga

Member
Các bác cãi nhau từ đầu tới giờ đã thoả mãn chưa? mọi người góp ý nhận xét thì mỗi người một ý, chỉ cần bày tỏ quan điểm của mình thôi chứ cứ nhắm vào người khác làm gì? Các bác nuôi chó là để tìm niềm vui, cãi nhau ầm ĩ, ăn nói nặng lời với nhau như thế thì còn gì là vui nữa. có bác gì đấy lại còn nhắn tin hơi thiếu văn hoá ^:)^.

to bác LION: bác mở topic để giới thiệu chó với mọi người nên có ý kiến khen chê là điều tất nhiên. "làm dâu trăm họ" mà. bác conan góp ý là ý kiến riêng của bác ấy, bác cứ bình tĩnh, thank bác ấy cái là xong, đâu cần mất bình tĩnh làm gì. hy vọng lần tới bác sẽ bình tĩnh và hoà nhã hơn. dù sao đây cũng chỉ là diễn đàn, anh em góp lời chứ không góp mặt. ăn nói nhẹ nhàng có mất gì đâu, phải không bác? bác cứ học theo bác Hungtrungyen, điềm tĩnh ngồi nghe mọi người mổ xẻ vấn đề mình nêu ra. ý kiến khen có, chê có, nặng lời có... nhưng bác í có mất bình tĩnh đâu?:-bd

to bác conan: ý kiến của bác là quan điểm của riêng bác. nếu mọi người phản đối thì cũng chỉ là do quan điểm khác nhau. bác càng cố cãi lại càng lao vào vòng luẩn quẩn và bí từ ngữ nên nghe không được thuyết phục.

to bác sonnguyen: cảm ơn bác đã cho những ý kiến khách quan và mang tính xây dựng.

to các bác khác: các bác vào đây chỉ cần nêu ý kiến của mình về chú chó của bác LION thôi, đâu cần tham gia cãi nhau, bình luận về nhau làm gì. rồi sinh ra cục bộ, ăn nói nặng lời với nhau.

xin mượn lời kết của bác Hungtrungyen trong 1 topic: "có tiền mua được cuộc chơi. nhưng không mua được cách chơi của người..."

chúc các bác vui vẻ!

trangphuong

Active Member
Chào Thắng.

Em rott của bạn sao rồi?
Đã lấy lại phong độ trưa?
Mình kết cái đầu thủ em đó quá....

toanxxxx

Member
đọc nhiều bài tranh luận về em Rot này thấy nó có scandal và nổi tiếng như Thuỷ Tóp ấy các bác nhỉ ( .V....to là tốt và..V..nhỏ là tôt .V..vừa vừa cũng ...tốt luôn...he he,) vừa rồi VP QUảng ninh OFFLINE, em nhìn em này chỉ bíêt nói rằng em nó quá khủng và quá đẹp, bây giờ em ủng hộ tiêu chí, dũng mãnh, to, đầu gấu là đẹp hết....chúc các bác vui vẻ tiếp nhé

duc_NA

Member
minh theo dõi bài viết và có vài ý kiến như sau. Về việc chú rot của bác sư tử thì mình thừa nhận đó là một chú chó đẹp và rất dũng mãnh. Còn theo ý kiến riêng của mình thì chúng ta muốn hội nhập và phát triển thì cần cố gắng đuổi theo tiêu chuẩn của thế giới, không phải cứ đến lúc gia nhâp FCI thì mới làm theo tiêu chuẩn của thế giới. Muốn vậy chúng ta hãy cố gắng làm phong phú nguồn gen bằng những chú chó đẹp, đúng theo tiêu chuẩn. Chúng ta hãy đi theo con đường mà bác SonNguyen và một số người trong diễn đàn đang làm, đó là nhập những chú chó đúng tiêu chuẩn về. Vài ý kiến đóng góp!!!
chào thân ái và đoàn kết!!!

trangphuong

Active Member
Ka..ka..

minh theo dõi bài viết và có vài ý kiến như sau. Về việc chú rot của bác sư tử thì mình thừa nhận đó là một chú chó đẹp và rất dũng mãnh. Còn theo ý kiến riêng của mình thì chúng ta muốn hội nhập và phát triển thì cần cố gắng đuổi theo tiêu chuẩn của thế giới, không phải cứ đến lúc gia nhâp FCI thì mới làm theo tiêu chuẩn của thế giới. Muốn vậy chúng ta hãy cố gắng làm phong phú nguồn gen bằng những chú chó đẹp, đúng theo tiêu chuẩn. Chúng ta hãy đi theo con đường mà bác SonNguyen và một số người trong diễn đàn đang làm, đó là nhập những chú chó đúng tiêu chuẩn về. Vài ý kiến đóng góp!!!
chào thân ái và đoàn kết!!!
Ủng hộ tiêu trí của bạn cũng như các tiêu chuẩn rott, nhưng VN muốn là được như thế ngoài những nguồn gen chuẩn, con giống chuẩn thì những chú rott baby nội địa khi sinh ra ít nhất phải để đuôi đã...Theo quan điểm cá nhân mình thì hầu như người VN ta đang có 2 trường phái, thứ nhất theo nội địa hóa, văn hóa chơi rott cũ là To khủng hoành tráng thứ hai là theo tiêu trí thế giới <tiêu chuẩn rott của Đức> hài hòa đúng chuẩn đúng là để đi thi, vậy ai nuôi đi thi thì theo chuẩn hai, ai nuôi đơn thuần coi dữ nhà hoặc làm bạn cho vui thì theo chuẩn một, các bác ít tranh cãi những cái đó đi mà tập trung vào hl nuôi, đi thi hay coi nhà, những chú rott nào đủ chuẩn thì hl tập tành mong muốn có ngày đi thi, những chú rott nào quá khổ như em này thì nuôi chơi, nuôi coi nhà hoặc hl là chó nghiệp vụ........Hoặc có thể gọi là Tà Đạo chút như Hưng Hàng Bông có thể nuôi rott để chiến.......:D........những với Hưng H-B cu Gấu vẫn là người bạn trung thành, cũng như em rott này của chủ topic tuy hơi quá khổ với chuẩn, nhưng với cá nhân TrangPhuong em nó vẫn quá đẹp, mình mong sao cu ZoMy nhà mình sau này có cái Đầu có cái thân, có cái dáng của em rott này... Cái đẹp không có giới hạn & người nuôi chó chuyên nghiệp không nuôi theo phong trào.
Chúc pan rott vui vẻ hòa đồng.
Thân chào các bác.