• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

say hi! với bé Su và Pi nào :D

jh

• jk

Votes: 1 100.0%
  • g

Votes: 0 0.0%
  • k

• t

• Total voters
    1

nh0kkUn

Member
Tình cờ thôi, kUn nhận được 1 mẫu rao trên YTC là cho 2 bé cún nhật lai Chihuahua( nghe chủ nói vậy chứ không biết đúng hay không:D) kUn xin nhận nuôi 2 bé. ngày đầu tiên 2 bé về 2 bé ốm lắm( chắc là chủ cũ không thương 2 bé) mấy ngày đầu tiên, nhìn 2 bé sợ mà tội nghiệp lắm, run cầm cập lên. Hình của 2 bé mấy ngày đầu :D
( kUn chụp bằng đt nên mờ :D)
màu đen là bé Pi, con trai, màu vàng là bé Su con gái

coi chừng đó Su có con chó bự ờ ngoài, đề anh Pi bảo vệ em ;))

á, cô chủ chụp lén :dancing:

buồn ngủ lắm, nhưng còn cảnh giác :rolling eyes:

đưa mặt Pi ra nè :D

tới bé Su nè :D
sau 1 thời gian( cụ thể là một tuần) sống với cô chủ, SU và Pi đã hiếu động hẵn ra, chụp bằng đt ko thể thấy được gì T__T

trầm tư suy nghĩ

á! á! thức ăn =))

đẹp trai chưa :D
Các bác cứ nhận xét thẳng vì cô em nuôi chó cũng nói là 2 bé không phải là chihuahua lai nhật :D, kUn có chó nuôi là vui rồi hehe ( kUn mới 14t)

:new:

Anhcv

Member
2 nhóc nhà em rất dễ thương. Đặc biệt là Pi rất đẹp trai. Anh rất thích chó 3 màu ( hay còn gọi là tam sắc, tam thể). 2 nhóc này có thể nói là chó nhật lùn hoặc nếu có lai chihuahua thì chắc tính trạng của chihuahua biểu hiện rất ít. Con Ly nhà anh cũng vậy. Tiếc là tai 2 nhóc không dựng. Vì tính trạng này phần là do di truyền và phần còn lại là do dinh dưỡng. Như nhóc Su thì do dinh dưỡng là chính. Tai có dựng nhưng dựng không hết.
2 nhóc mới về nhà được hơn 1 tuần thì cũng ổn định rồi. Bây giờ việc tiếp theo của em cần làm là trị ve rận, xỗ giun và chích ngừa cho nó. Em chở nó đi BS Thú y để kiểm tra về cân nặng để tính liều dùng thuốc xổ cho hợp lý và mua thuốc xịt ve rận bên cạnh đó là lập sổ sức khỏe cho 2 nhóc. Nên mua loại Exotral hoặc Biaverm (thuốc viên, 5-6k 1viên), theo anh thì đây là 2 loại tốt nhất. 2 nhóc này cân nặng cỡ < 3kg => liều dùng là 1/2 viên trên 1 em. Không nên tiêm. Vì theo anh biết tiêm không diệt được hết giun, chỉ trừ ve rận thôi. Sau khi xỗ giun xong thì đợi khoảng 1 tuần hãy chích ngừa cho 2 nhóc. Tốt nhất là đi BS chích, không nên gọi đến chích tại nhà vì Vaccine không được bảo quản đúng nhiệt độ trong khi vận chuyển. Điều này hay dẫn đến tình trạng vaccine không có tác dụng.
Trên diễn đàn mình có BS Nghĩa ( nick VetSaiGonLondon) du học Luân Đôn về rất có kinh nghiệmvà nhiệt tình. Số dt 01687409008. Em nên lưu lại để xin tư vấn hoặc giúp đỡ khi có trường hợp khẩn cấp.
Về khẩu phần ăn của mấy nhóc thì tùy vào túi tiền mà mình tính toán hợp lý. Anh thì hay mua đầu cổ gà ( giá dao động 9,8k -16k/kg siêu thị) về hầm nhừ rồi trộn vào cơm cho nó ăn. Vì cái này cung cấp đủ đạm, canxi và phốtpho (cân bằng). Ngoài ra nó gặm xương là sở thích của chó nên anh vẫn cho nó ăn như vậy. Buổi tối thì cho nó ăn thêm royal cannin loại dành cho chihuahua. Vì dòng này khá nhỏ nên cũng chẳng tốn bao nhiêu. Nếu cần anh có thể giúp em làm thức ăn cho tụi nó. Hiện nay, anh vẫn thường hay làm cho chó của anh và của bạn bè mỗi Chủ Nhật hàng tuần. 1 lần làm cho cả tuần luôn.
Về phối giống và sinh sản thì khi nào có dịp anh sẽ truyền kinh nghiệm cho em. Vậy nhé.

pham anh dung

này ban ơi bạn biết mua chó ở đẹp ở đâu không.mình cũng không am hiểu về chó lắm nhưng bạn gái của mình thì rất mê chó.muốn mua tặng bạn mình

Vipz.14

Member
Không là chihuahua lai nhật thì Vipz cũng chắc chắn rằng bé ý là ... Chihuahua lai =)) Xinh ghê nhỉ. Bọn này thích nhất ở đôi măt, thích nhì ở bộ lông :)) Mấy bé này lông đẹp, mắt cũng lanh lợi (gốc chihuahua chắc cũng lắm chuyện lại đanh đá với ghen tuông lắm nhỉ :)) Mắt chihuahua long la long lanh như sắp khóc ý, nhiều khi thương không chịu được :)) ) Không biết 2 bé lai này có giữ nhà được không đây =)) Vipz thấy Kun còn có 1 em cún bự chảng nữa mà, chắc em ấy là bảo vệ gia thất đấy nhỉ :)) Ôi ôi... Mà cần gì trông nhà, cho trộm vào nhà lấy hết, mình giữ lại mấy em thú cưng là okie rồi :))=))

nh0kkUn

Member
hehe

Không là chihuahua lai nhật thì Vipz cũng chắc chắn rằng bé ý là ... Chihuahua lai =)) Xinh ghê nhỉ. Bọn này thích nhất ở đôi măt, thích nhì ở bộ lông :)) Mấy bé này lông đẹp, mắt cũng lanh lợi (gốc chihuahua chắc cũng lắm chuyện lại đanh đá với ghen tuông lắm nhỉ :)) Mắt chihuahua long la long lanh như sắp khóc ý, nhiều khi thương không chịu được :)) ) Không biết 2 bé lai này có giữ nhà được không đây =)) Vipz thấy Kun còn có 1 em cún bự chảng nữa mà, chắc em ấy là bảo vệ gia thất đấy nhỉ :))
Hehe, pà T.Su nhà em dữ lắm, hôm kia đi off, em không dụng tới bả, em chạy qua nựng mấy bé khác bả chạy lạ gừ gừ đòi cắn mấy bé khác, giữ nhà thì OK lắm, mỗi lần có ai lạ đứng trước của là bả la lối om sòm, bước vào nhà mà em không giữ lại thì bả cắn người ta mất rồi :straight face:
còn K.Pi thì... ôi thôi nhát lắm, thấy ai lạ là run cầm cập, cầm cập +_+. Nhà em còn thằng Đậu nữa, tên cúng cơm của nó là .... Đậu Hũ Ky vì nó rất ư là thích cái món đó, nhưng mà thấy dài nên cô em đổi thành Ky Đậu, Hoặc gọi là Ky hay Đậu cũng được :D.

Ôi ôi... Mà cần gì trông nhà, cho trộm vào nhà lấy hết, mình giữ lại mấy em thú cưng là okie rồi :))=))
Nói như chị vậy chắc em để nhà nó trống trơn sạch hết :)), nuôi 3 con chó, hết tiền rồi...... bán luôn căn nhà =)) =))

mấy tấm hình chụp su và pi viết được thành một câu chuyện luôn.mừng cho hai em nó vì được về với cô chủ nhỏ tốt bụng. có lẽ nếu biết nói nó sẽ nói "thank you" với cô chủ đó.(bi giờ người ta có bán máy phiên dịch tiếng sủa của cún đó hihi)

đừng tắm cho hai bé vội,cho ăn uống để lấy lại súc khỏe rồi hãy tiêm phòng bệnh em ah,nên để hai bé cách ly vói bé truóc sau một thòi gian hai bé khỏe mói cho tiếp xúc.chúc em nhiều súc khỏe ,chúc hai bé sẽ bình phục hay an chóng lón.anh cung nhận nuôi va củu em lạp sùon đấy,bây gìo bse dang hồi phục

nh0kkUn

Member
Tính đến hôm nay, các bé đã về nhà mới được 2tháng 16 ngày :D, vẩn còn sủa om sòm, nhưng bè SU đã mập hơn rồi,
p.s: em không có máy ảnh nên chưa chụp hình 2 đứa được T____T

Tấm thứ 2 con Pi trợn trừng nhìn vừa oai vừa ngố,nó thương em quá bạn nhỉ?đáng mặt đại trượng phu!yeah!

nh0kkUn

Member
Tớ chẳng biết là có đúng hay không nhưng mà tớ thấy bé Su hình như là có thai,ngày tụi nó lớn là ngày 17/6 không biết thằng Pi có xxx em gái nó không mà sao tự nhiên mấy ngày hôm nay, thấy ty của Su to, vuông, hôm qua mới phát hiện thấy cơ quan sinh dục của bé Su chảy ra nước trắng mà nhớt( giống y như lồng trắng trứng gà lúc mới đập trứng ra đấy T___T) không biết em nó có gì ko nhỉ. :D

su và pi có phải là anh em ruột không vậy nhokkun.phải theo dõi thường xuyên tại vì nếu đồng huyết mà xxx là sau này đời con sẽ bị thoái hóa gi6o1ng hay mắc bệnh tật lắm đó.còn nếu không thì su và pi thật sự là một cặp đẹp đôi dễ thương đó.good luck to you

nh0kkUn

Member
Hì, SU với Pi là 2 anh em, em cũng lo lắm mà tại vì tối em không cho ngủ chung với em nên không biết có chuyện gì không nữa T____T, cầu mong là không có, may là cô em cũng nuôi và bán chó nên cỗ em chỉ dẫn, cung cấp hết :D

nh0kkUn

Member
T.Su, K.Pi ơi, mong các con tìm được chủ tốt, yêu thương các con nhé .... má yêu 2 con nhiều lắm :((

Vipz.14

Member
Mới còn nhỏ mà đã xưng má rồi :)) Mà Kun nhượng lại hay sao mà "tìm được chủ tốt" vậy?

nh0kkUn

Member
Thì chứ bây giờ, cho chó, mà chủ đánh đập nó, có phải chủ tốt ko???

Vipz.14

Member
Thì chứ bây giờ, cho chó, mà chủ đánh đập nó, có phải chủ tốt ko???
Ầy. Đương nhiên. Nhưng Kun đang nhượng lại cún à? Sao lại nhượng vậy, các bé xinh vậy mà. Chẳng lẽ là nhượng cún con?

nh0kkUn

Member
=.=! tụi nó lớn rồi, 10 tháng hơn rồi, con cái đang mang em bé :D, tại vì nhà kUn đánh tụi nó dữ quá, thấy buồn là đánh nên kUn đành cho :((