• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

sao mình tiêm phồng 5 bệnh rồi mà chó nhà mình vẫn bị care.

buồn quá.em ỉn bây giờ đã bị chết rồi.mình rất buồn.hôm kia nó bị đi ỉa chảy,mình cho nó đi khám và tiêm cho nó.sáng hôm qua nó bị đi ỉa ra máu và bị nôn.mang đến bác sỹ thú y truyền thanh và tiêm cho nó.rồi mang về nó mệt cứ nằm.tối nay mình lên xem thấy nó rên được 30p thì nó đi luôn.mình đã tiêm phòng 5 bệnh cho em nó cách đây hơn 2 tháng rồi mà vẫn bị care là sao.nó hay thích đùa nghịch,Xin hỏi mọi người có trường hợp nào chó đã tiêm phòng rồi mà vẫn bị care không

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
buồn quá.em ỉn bây giờ đã bị chết rồi.mình rất buồn.hôm kia nó bị đi ỉa chảy,mình cho nó đi khám và tiêm cho nó.sáng hôm qua nó bị đi ỉa ra máu và bị nôn.mang đến bác sỹ thú y truyền thanh và tiêm cho nó.rồi mang về nó mệt cứ nằm.tối nay mình lên xem thấy nó rên được 30p thì nó đi luôn.mình đã tiêm phòng 5 bệnh cho em nó cách đây hơn 2 tháng rồi mà vẫn bị care là sao.nó hay thích đùa nghịch,Xin hỏi mọi người có trường hợp nào chó đã tiêm phòng rồi mà vẫn bị care không

Không có một loại vaccine nào bảo hộ 100% bạn ạ. Dù đã tiêm phòng rồi vẫn cần cách ly với nguồn dịch và tăng sức đề kháng của cơ thể giúp sản sinh kháng thể bảo đảm độ miễn dịch cao.

Rất tiếc, tuy không nhiều nhưng vẫn xảy ra chó đã tiêm vaccine nhung vẫn bị chết dịch bệnh .

gàsiêunhân

Active Member
Chia buồn với bạn, mình cũng từng bị 1 cú shock như bạn. Cún của mình mua từ lúc 45 ngày tuổi, tiêm phòng đầy đủ, nuôi đến khi nó được 5 tháng thi mới mắc care, sau khi nó chết nửa năm sau mình mới nuôi lại con chó mới và mình rat hạn chế cho tiếp xúc với chó khác

Không có một loại vaccine nào bảo hộ 100% bạn ạ. Dù đã tiêm phòng rồi vẫn cần cách ly với nguồn dịch và tăng sức đề kháng của cơ thể giúp sản sinh kháng thể bảo đảm độ miễn dịch cao.

Rất tiếc, tuy không nhiều nhưng vẫn xảy ra chó đã tiêm vaccine nhung vẫn bị chết dịch bệnh .
tăng sức đề kháng chó bằng cách gì hả bạn.để mình rut kinh nghiệm

Theo mình, tăng sức để kháng là bạn nuôi dưỡng tốt, cách ly với mọi thứ dơ. Vệ sinh sạch sẽ cho chó, tiêm phòng đầy đủ các bệnh ( bạn kia mới tiêm phòng có 2 tháng mà 5 loại bệnh, chó chưa đáp ứng miễn dịch chưa tạo ra kháng thể bảo vệ đc nên vẫn bị chết đó) cứ hằng na7m tiêm phòng lặp lại đầy đủ thì chó sẽ khỏe mạnh. Nguồn thức ăn thức uống phải sạch sẽ, cung cấp vitamin đầy đủ!!!

sunsetpet

Member
Chất lượng thuốc, cách bảo quản vaccine rất quan trọng

Ngoài các điều như các bạn thành viên đã nói: giữ vệ sinh, cách ly với nguồn dịch, tăng sức đề kháng của cơ thể... bạn cần lưu ý thêm về chất lượng thuốc vaccine bạn đã tiêm cho chó có đảm bảo không, bác sĩ tiêm thuốc có bảo quản và thực hiện đúng quy trình tiêm không – thường thì tiêm 2 mũi, mũi nhắc lại cách mũi thứ nhất 21 ngày. Vì vaccine là lại thuốc cần được bảo quản ở điều kiện đặc biệt : từ 2 đến 7 độ C. Nếu bảo quản không tốt tác dụng của thuốc sẽ giảm đi rất nhiều thậm chí không có tác dụng tạo ra kháng thể phòng ngừa bệnh.
Hiện nay mình được biết khâu bảo quản vaccin ở một số nơi chưa tốt nên khi tiêm phòng cho chó bạn nên tìm đến phòng mạch có uy tín.
Về kháng thể khi tiêm vaccin có lần mình trao đổi với một anh có kinh nghiệm đang công tác tại C69 Bộ công an và nhận được kết quả test kháng thể bệnh care trên 2 loại vaccin hãng Pfizer Mỹ và Merial Pháp, thì chỉ có Pfizer Mỹ có kháng thể còn Merial Pháp thì không. Tại sao thì chắc nhiều lý do lắm tốt nhất tự chúng ta phải đề phòng cho cún yêu nhà mình trước
Chúc bạn sớm tìm được bạn cún mới.>:D<

Ban Mai

Member
chó nhà mình cũg tiêm phòng 2 mũi vacxin phòng 5 bệnh rồi mà sao nó vẫn chết nhỉ???? buồn wa :((

chongao2k5

Hôm 27/05/2011 mình có qua cửa hàng Sơn Chi địa chỉ tại 372 phố Bạch Mai - Q. Hai Bà Trưng - Hà Nội (đt 0948.951.886) để mua một con chó fox hươu giống cái và theo cửa hàng thì được 2 tháng tuổi. 2 ngày đầu mua về thì ăn cơm rất khỏe. Đến ngày thứ 3 thì bỏ ăn hoàn toàn, nôn ra dịch trắng đục không mùi, và ỉa phân lỏng. Càng cho ăn, uống thì càng nặng hơn. Đến ngày thứ 4 mình hết kiên nhẫn, cho ra bệnh viện chó mèo ABC tại số 16, ngõ 424 Thụy Khuê. Sau khi test Parvovirus thì bị dương tính. Theo nhận định của bác sĩ thì tỉ lệ sống là 30% đối với chó của mình. Rất may sau khi test Carê thì không bị dương tính. Nếu bị như chó của bạn thì chắc mình đem chôn luôn!
Kinh nghiệm của bác sĩ thì cho thấy, chó ở cửa hàng đa phần bị bệnh này do chó được nhập từ Trung Quốc với giá cực rẻ, tuy nhiên do cửa hàng có tiêm một loại thuốc giống morphin cho người của Trung Quốc, làm tăng sức đề kháng của chó, nên trông chó ngoài cửa hàng hoàn toàn bình thường. Nhưng nếu khi mua chó về, morphin hết tác dụng thì các bệnh lây nhiễm trước đó phát ra. Nếu chó càng nhỏ, bệnh sẽ càng khó chữa khỏi. Vì vậy kinh nghiệm của mình là chỉ nên mua chó từ 4-6 tháng, tương đối cứng cáp, và nguồn gốc chó phải rõ ràng. Không nên ra mấy cửa hàng chó trên đường Hồng Mai (gần bệnh viện Bạch Mai) vì các cửa hàng này đều chỉ đến cửa hàng Sơn Chi kia.

Giờ mình đang cầu nguyện cho chó của mình sống sót và mau khỏi. Cảm ơn các bạn đã đọc tin này.

cho em hỏi tại thành phố hồ chí minh có chỗ nào test carê ko giá cả là bao nhiêu?

smalbacba

Member
cho em hỏi tại thành phố hồ chí minh có chỗ nào test carê ko giá cả là bao nhiêu?
Test chi cho tốn tiền vậy bạn. Chó dính Care phần lớn là die. Chích ngừa 2 mũi cách nhau 1 tháng (theo tiêu chuẩn Mỹ thì 3 mũi) cũng chỉ phòng được 80 -90 % thôi . Số còn lại coi như là không có duyên đi.

Vaccine

Ngoài các điều như các bạn thành viên đã nói: giữ vệ sinh, cách ly với nguồn dịch, tăng sức đề kháng của cơ thể... bạn cần lưu ý thêm về chất lượng thuốc vaccine bạn đã tiêm cho chó có đảm bảo không, bác sĩ tiêm thuốc có bảo quản và thực hiện đúng quy trình tiêm không – thường thì tiêm 2 mũi, mũi nhắc lại cách mũi thứ nhất 21 ngày. Vì vaccine là lại thuốc cần được bảo quản ở điều kiện đặc biệt : từ 2 đến 7 độ C. Nếu bảo quản không tốt tác dụng của thuốc sẽ giảm đi rất nhiều thậm chí không có tác dụng tạo ra kháng thể phòng ngừa bệnh.
Hiện nay mình được biết khâu bảo quản vaccin ở một số nơi chưa tốt nên khi tiêm phòng cho chó bạn nên tìm đến phòng mạch có uy tín.
Về kháng thể khi tiêm vaccin có lần mình trao đổi với một anh có kinh nghiệm đang công tác tại C69 Bộ công an và nhận được kết quả test kháng thể bệnh care trên 2 loại vaccin hãng Pfizer Mỹ và Merial Pháp, thì chỉ có Pfizer Mỹ có kháng thể còn Merial Pháp thì không. Tại sao thì chắc nhiều lý do lắm tốt nhất tự chúng ta phải đề phòng cho cún yêu nhà mình trước
Chúc bạn sớm tìm được bạn cún mới.>:D<
Bạn cho mình hỏi 1 tí về việc test kháng thể bệnh Care.
Bạn có thể hỏi thử "một anh có kinh nghiệm đang công tác tại C69 bộ công an" anh đã dùng phương pháp nào để test kháng thể care, anh so sánh với mức độ như thế nào. Vaccine của Pfizer có kháng thể là bao nhiêu, có vượt qua ngưỡng phòng bệnh hay không? Còn Vaccine của Merial anh sử dụng không test ra một con số nào à.
Mong anh có cơ sở để em có thể tin là anh nói đúng.
Còn việc các hãng vaccine nếu làm ra mà không tạo được đáp ứng bảo hộ cho chó thì liệu nó có vượt qua được những quy định khắc khe của Châu Âu để lưu hành hay không. Không chỉ ở Việt Nam, Vaccine của Merial bán ra khắp thế giới.

Vài lời chia sẻ!

Trước hết mình xin chia buồn cùng bạn vì đã mất đi một người bạn Trung Thành.
Theo như bạn mô tả thì chó của bạn bị đi ỉa chảy trước, rồi sau đó mới tiêu máu.
Trường hợp triệu chứng như vầy chưa chắc là của bệnh Care mà có thể là những bệnh trên đường tiêu hoá: Parvo, Viêm dạ dày ruột cấp tính, Ngộ độc (ăn phải, liếm phải nước lau nhà, thuốc xịt kiến, muỗi,.....) cũng có thể sẽ dẫn đến triệu chứng như trên rồi chết.
Như bác Green-Vet nói, không có vaccine nào bảo hộ 100% vì còn nhiều lý do nữa bạn.
Điều kiện bảo quản, chích vaccine có đúng quy trình...
Cơ thể chó có đáp ứng với vaccine hay không?....

Xin chia buồn cùng bạn, bạn có thể rút kinh nghiệm cho những lần sau khi nuôi cún. Để bảo vệ cún yêu của bạn đươc tốt hơn.

Thân!

seosungy

Mình cũng mua em cún alaska ở HM chỗ trung thành đã được 10 ngày rồi hum nay em y đã đi bs chiền để tiêm thật may vì lúc mình mua ngta test care cho mình luôn vì mình cũng không biết nhiều về bệnh của chó đến khi mua về mới biết.Em cún nhà minh bị viêm họng mình đã chăm sóc và cho em uống thuốc may em ý đã khỏi.Đọc topic này xong mình lo quá vừa mới mừng vì đã tiêm được cho em ý...hic mong sao em luôn khỏe.

nếu cho nào dính carê thì gọi cho mình

mình sẽ hướng dẫn cách giúp chó vượt qua bệnh

chỉ cần cẩm cự 3 ngày qua đươc là khỏe lại bình thường

ThS.BSTY Hồ Quế Anh 0982030977

Tuy là một bác sĩ thú y nhưng trước đây mình đã chứng kiến rất nhiều những chú chó bị care ma ko làm được j cả...bức xúc với thực tế mình đã nghiên cứu, tìm tòi, học hỏi rất nhiều phương pháp khác nhau với mục đích hạn chế những con chó chết vì bệnh này... sau đây mình xin chia sẻ với những người đang nuôi chó hoặc chuẩn bị nuôi chó vài điều mình học được về bệnh care. care la một bệnh gây chết phần lớn chó ở nước ta, nguyên nhân là chưa có thuốc đặc trị, người nuôi chó ko đi tiêm phòng vius care hoặc đi tiêm phòng mà không đúng thời điểm...nếu tiêm phòng quá sớm( trước 8 tuần tuổi) lúc này kháng sinh của chó sẽ yếu hơn kháng sinh cua thuốc nên vô tình chúng ta đã tiêm mầm bệnh care cho cho' và mầm bệnh này sẽ phát sinh lúc thể trạng của chó yếu nhất. vì vậy nếu có tiêm phòng vacsin care các bạn hãy tiêm phòng khi chó được từ 10-12 tuần tuổi.. và cũng ko nên tiêm muộn quá vì chó mắc bệnh đa số từ 4-6 tháng tuổi..triệu chứng care là lúc đầu chó bỏ ăn và khạc ra nước bọt..những người nuôi chó thì ít người nhận biết được dấu hiệu của bệnh này nên cứ xem như bình thường và đến khi bệnh phát triển nặng hơn cụ thể là chó đi ngoài ra máu, cơ thể giật mạnh, nặng hơn có thể nôn ra máu thì người nuôi chó mới đem chó đi chữa trị.. lúc đó vì thương chó nên chung ta hay đem chó đến bác sĩ thú y trích thuốc kháng sinh, truyền nước, có bác sĩ lại tiêm thuốc viêm phổi...vài ngày như thế chó sẽ bị sốc thuốc, phản ứng thuốc nhẹ thì bị liệt ko đi được nặng thì cứng lại mà vẫn đi ngoài ra máu như bình thường...và đại đa số chó trụ được đến ngày thứ 6...(tôi viết đến đây nếu bạn nào đã gặp phải trường hợp này thì xin viết vài dòng chia sẻ nhé.) vì thế tôi đã chữa theo một hướng khác và chó được điều trị tại nhà để tiện theo dõi, phương pháp điều trị đơn giản. phục vụ 24/24. sdt: 0169 255 4189. 0122 693 7721 dr Quyết. tân bình. tphcm.

centaurus

Member
Tuy là một bác sĩ thú y nhưng trước đây mình đã chứng kiến rất nhiều những chú chó bị care ma ko làm được j cả...bức xúc với thực tế mình đã nghiên cứu, tìm tòi, học hỏi rất nhiều phương pháp khác nhau với mục đích hạn chế những con chó chết vì bệnh này... sau đây mình xin chia sẻ với những người đang nuôi chó hoặc chuẩn bị nuôi chó vài điều mình học được về bệnh care. care la một bệnh gây chết phần lớn chó ở nước ta, nguyên nhân là chưa có thuốc đặc trị, người nuôi chó ko đi tiêm phòng vius care hoặc đi tiêm phòng mà không đúng thời điểm...nếu tiêm phòng quá sớm( trước 8 tuần tuổi) lúc này kháng sinh của chó sẽ yếu hơn kháng sinh cua thuốc nên vô tình chúng ta đã tiêm mầm bệnh care cho cho' và mầm bệnh này sẽ phát sinh lúc thể trạng của chó yếu nhất. vì vậy nếu có tiêm phòng vacsin care các bạn hãy tiêm phòng khi chó được từ 10-12 tuần tuổi.. và cũng ko nên tiêm muộn quá vì chó mắc bệnh đa số từ 4-6 tháng tuổi..triệu chứng care là lúc đầu chó bỏ ăn và khạc ra nước bọt..những người nuôi chó thì ít người nhận biết được dấu hiệu của bệnh này nên cứ xem như bình thường và đến khi bệnh phát triển nặng hơn cụ thể là chó đi ngoài ra máu, cơ thể giật mạnh, nặng hơn có thể nôn ra máu thì người nuôi chó mới đem chó đi chữa trị.. lúc đó vì thương chó nên chung ta hay đem chó đến bác sĩ thú y trích thuốc kháng sinh, truyền nước, có bác sĩ lại tiêm thuốc viêm phổi...vài ngày như thế chó sẽ bị sốc thuốc, phản ứng thuốc nhẹ thì bị liệt ko đi được nặng thì cứng lại mà vẫn đi ngoài ra máu như bình thường...và đại đa số chó trụ được đến ngày thứ 6...(tôi viết đến đây nếu bạn nào đã gặp phải trường hợp này thì xin viết vài dòng chia sẻ nhé.) vì thế tôi đã chữa theo một hướng khác và chó được điều trị tại nhà để tiện theo dõi, phương pháp điều trị đơn giản. phục vụ 24/24. sdt: 0169 255 4189. 0122 693 7721 dr Quyết. tân bình. tphcm.
bác sỹ mà ba xạo, phác đồ tiêm phòng chuẩn nhất là 5-7-7. Trong đó mũi 5 bệnh tiêm khi chó con đc 35 ngày tuổi, 21 ngày sau tiêm mũi 7 bệnh. Phác đồ này đc ngành thú y thế giới khuyến cáo chứ ko phải mình khịa ra nhé. Còn nguyên nhân vì sao nên tiêm mũi 5 bệnh khi chó con đc 35 ngày thì bạn tự tìm hiểu...
Bỏ ăn khạc nước bọt mà bạn dám dự đoán luôn là care thì mình bó tay =)).
Thế còn triệu chứng của corona thì sao, bỏ ăn, khạc nước bọt, đi ngoài, xuất huyết dạ dày và đường ruột. Thậm chí tiến triển còn nhanh hơn care....

Nói tóm lại là bạn chủ yếu quảng cáo cái phương pháp tìm tòi để chữa bệnh care và bạn muốn làm kinh doanh, nói nhanh cho nó vuông. Mình thấy lạ là ngay cả nguyên tắc tối thiểu tiêm phòng bạn ko biết, chó bị bỏ ăn, nôn ra nước bọt, ỉa ra máu cũng là triệu chứng của corona mà bạn cứ khăng khăng nói là care, thế mà cũng dám vỗ ngực tự xưng là nghiên cứu dày công. Dã man thật

bsn

Member
Bạn hãy đt cho mình sẽ tư vấn cho bạn
Chuyên phòng trị các bệnh cho chó
BSTY Trần văn Nên
GV Khoa thú y Trường ĐHNN hà Nội
Phó Phòng Khám Thú Y Cộng Đồng
ĐT 09 1206 2306

Trong hạnh phúc của bạn
Tôi tìm thấy hạnh phúc của mình

Chó đã tiêm phòng vaccine vẫn có khả năng mắc bệnh Care.
Điều này có thể được giải thích theo các nguyên nhân như:
Do chất lượng vacxin, kỹ thuật tiêm phòng không đúng, sự không tương đồng giữa chủng vacxin với chủng thực địa,… các nguyên nhân này xảy ra đơn lẻ hay đồng thời đều có thể làm cho chó mắc bệnh.
Theo nhiều tác giả, mặc dù đã sử dụng vaccine Care nhược độc để khống chế bệnh Care nhưng bệnh vẫn phát triển mạnh ở các nước Châu Âu, Nhật Bản, Malaysia... (Kai C, 1993; Shin Y-S, 1995). Nhận định của chúng tôi là phù hợp với nghiên cứu của Blixenkrone, (1993).