• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sao mèo Anh lông dài không có thịt ở má?

Bé Kem nhà em là mèo Anh lông dài thuần chủng (đực) được 3 tháng rưỡi tuổi rồi mà sao không có 2 cục thịt ở má vậy mọi người:( Hay là nó bị teo rồi :((

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Bé Kem nhà em là mèo Anh lông dài thuần chủng (đực) được 3 tháng rưỡi tuổi rồi mà sao không có 2 cục thịt ở má vậy mọi người:( Hay là nó bị teo rồi :((
Hic, Kem mới 3 tháng mà em đã đòi có cục thịt ở má sao? Ít nhất cũng phải 1 tuổi, mà không phải bé nào cũng có cục thịt đâu, phụ thuộc rất nhiều vào chế độ dinh dưỡng cho bé.

ruồi bẹp

Active Member
thằng Kem nhà mình lúc buồn ngủ hay là ngồi đần mặt thì má nó teo tóp
mà lúc vui rồi lúc nghịch ngợm thì mồm nó phồng tướng lên :))
tóm lại là chắc lớn mới có

Hic, Kem mới 3 tháng mà em đã đòi có cục thịt ở má sao? Ít nhất cũng phải 1 tuổi, mà không phải bé nào cũng có cục thịt đâu, phụ thuộc rất nhiều vào chế độ dinh dưỡng cho bé.
vâng em sẽ chăm sóc nó cẩn thận he he:love struck:
@ruồi bẹp: Ừa đúng rồi sao khuôn mặt của bé Kem nhà ấy thon thon nhỉ :love struck:

hoalinh

Member
Cho nó ăn nhiều roycanin .... thức ăn cho mèo theo tieu chuẩn châu âu ........... khi lớn lên thế nào no cũng béo núc ních

Cho nó ăn nhiều roycanin .... thức ăn cho mèo theo tieu chuẩn châu âu ........... khi lớn lên thế nào no cũng béo núc ních
Hic mình cho 2 đứa nhà mình ăn royal kitten 36 dành cho mèo junior, lúc nào cũng đổ đầy ự cho thích ăn bao nhiêu thì ăn mà chúng nó lại ăn rất ít và chả khoái lắm. Đã thế thức ăn cũ: thịt gà, thịt lợn, gan cũng ăn ít hơn trước rất nhiều, chỉ bằng 1/3. Chả thấy béo lên, lại còn gầy đi. Mà lạ là nó lại thích whiskas, nhưng mình sợ bệnh nên không cho ăn.

ruồi bẹp

Active Member
Hic mình cho 2 đứa nhà mình ăn royal kitten 36 dành cho mèo junior, lúc nào cũng đổ đầy ự cho thích ăn bao nhiêu thì ăn mà chúng nó lại ăn rất ít và chả khoái lắm. Đã thế thức ăn cũ: thịt gà, thịt lợn, gan cũng ăn ít hơn trước rất nhiều, chỉ bằng 1/3. Chả thấy béo lên, lại còn gầy đi. Mà lạ là nó lại thích whiskas, nhưng mình sợ bệnh nên không cho ăn.
bạn chuyển chế độ ăn đi, có thể 2 đứa nhà bạn không thích ăn đồ khô, cho tụi nó ăn cơm trộn thịt hoặc pate whiskas ý :D hợp khẩu vị mới ăn nhiều được.

Quay lại chủ đề của topic, mình để ý thấy đúng là thấy có 2 kiểu mặt của mèo Anh lông dài, kiểu như 2 em Kem và cả bố Kem nữa dù lớn mặt vẫn rất thon, nhỏ còn một kiểu như 2 em mèo Anh lông dài nhà anh Cương và mẹ của Kem nhà mình thì mặt lại to, tròn hơn mà mồm phồng hơn.
Ví dụ như:

Đây là bố của Kem

Còn đây là một em mèo Anh lông dài khác

Nếu cùng là một giống mèo sao mặt tụi nó lại khác nhau vậy nhỉ? Liệu mèo nào mới là mèo Anh lông dài chính gốc -_-.
Còn về lông thì mình để ý thấy độ dài, độ dầy cộng với độ xù thì như nhau, hình như khác mỗi cái mặt.

Sheryl

Active Member
Con Bơ nhà meonho lúc mới đón về cũng gầy gò mặt thon, mà giờ sao mặt nó múp míp ra dáng lắm rồi :((. 2 thằng Ren với Kem ăn bao nhiêu mà chỉ béo bụng to mông, chẳng lên mặt được tẹo nào >_<.

ruồi bẹp

Active Member
Con Bơ nhà meonho lúc mới đón về cũng gầy gò mặt thon, mà giờ sao mặt nó múp míp ra dáng lắm rồi :((. 2 thằng Ren với Kem ăn bao nhiêu mà chỉ béo bụng to mông, chẳng lên mặt được tẹo nào >_<.
Bơ từ nhỏ cục thịt ở má đã nhìn rõ rồi mà chị, chỉ có sau này em nó lớn lên, béo hơn thì đầu tròn xoe ra thôi :D

hathu08

Active Member
Em mới đón 1 bé Anh lông ngắn lai Nga, nhưng giống bố là Anh hơn. Nhưng về nhà có vẻ bé ăn ít, cũng không chịu uống Bio, em làm thế nào để bồi dưỡng cho bé được ạ? Bio trộn vào cơm với pate whiscat có gây đau bụng không ạ? (vì trên gói Bio hướng dẫn là có thể trộn vào cơm)

bjkb4b0n

Member
mọi người cho em hỏi: mẹ là mèo anh lông dài,bố là mèo anh lông khảm thì đẻ con ra thì con sẽ thế nào????

fat.L.T

Member
khó nói lắm nhà mình nuôi mèo con nhà bà Hảo hồi bé là lông dài nhưng h lớn thay lông thành lông thảm đây này

Sheryl

Active Member
Khó nói lắm :(. Có thể ra cả hai loại. Thậm chí 2 bố mẹ là lông thảm thuần chủng cũng có thể ra con lông dài.

The longhair gene came into the British Breed pool with outcross with Persians, to get new colors in BSH and to save the breed during WII which was allowed for a long time. Now it is no longer necessary to breed BSH/Persians, but the longhair gene was in British Blood-Lines.

The longhair gene is a recessive gene and can be carried by a British Shorthair Cat until you can't see it. Therefore, two shorthairs can become longhaired kittens, and yes, they're pure, and also getting a normal pedigree in TICA, named on British Longhair (BLH). Our Barsi, Arjella and Ksusha carry the longhair gene. And we love to have these little cuddle monsters in their litters! Look at Grady, he is becomming a great big round Longhaired Cat. His owner Jo Ann is very proud of him!

The BLH are very special, they're so affectionate and always purring, they love their people, follow them everywhere, if you'd ever had a BLH you'd never change this cat with a BSH because of their very special temperament. Especially children love it, when a cat loves to be carried around - and BLH love it!

ruồi bẹp

Active Member
thằng Mít nhà Ruồi ngày trước là 1 điển hình, lai anh lông ngắn với anh lông dài và kết quả là 1 thằng mặt anh lông dài, cổ có bờm như anh lông dài, đuôi xù tướng nhưng lại dài hơn anh lông dài bình thường, lông màu thảm, thân mình lông ngắn.
kết luận 1 câu, trong ngu ngu yêu ko chịu được :))
nói chung thì trong đàn sẽ có đứa dài đứa ngắn đứa chẳng ra thể loại gì như Mít của Ruồi nói ở trên :D

ruồi bẹp

Active Member
Em mới đón 1 bé Anh lông ngắn lai Nga, nhưng giống bố là Anh hơn. Nhưng về nhà có vẻ bé ăn ít, cũng không chịu uống Bio, em làm thế nào để bồi dưỡng cho bé được ạ? Bio trộn vào cơm với pate whiscat có gây đau bụng không ạ? (vì trên gói Bio hướng dẫn là có thể trộn vào cơm)
thoải mái bạn ạ :D nhưng mà nếu bé còn bé quá mà hơi yếu thì đừng cho Bio vội :D. Tốt nhất bạn cứ thử một bữa xem thế nào, bé có hợp Bio không.
nhà mình cũng có Anh lai Nga và con bé ăn rất khỏe nhưng cứ cho ăn hoạc uống Bio là nó đi nhão, cả thằng anh lông dài nhà mình cũng thế.

meonho124

Member
mọi người cho em hỏi: mẹ là mèo anh lông dài,bố là mèo anh lông khảm thì đẻ con ra thì con sẽ thế nào????
Bơ nhà mèo nhỏ đúng theo cái công thức của bạn đó và ra Bơ , Bơ đầu tròn như quả bóng lông dài bạn ạ , và cả 3 thằng anh của Bơ cũng lông dài nốt chẳng có em lông thảm nào cả :D
Bà Hảo cũng bảo như em Fat nói ý bà bảo mèo Anh nhà bà lông dài nhưng đến khi nào thay lông sẽ như lông thảm lần đó sang nhà bà Gặp em mèo đang thay lông mèo nhỏ cũng cứ tưởng nó là lông ngắn bà bảo mới biết bà bảo mèo nhà bà ngắn dài cứ lẫn lộn nhau lúc thay lông thế nhiều lúc cũng không phân biệt được lông ngắn dài đâu

bjkb4b0n

Member
hic thế mà thằng trâu nhà e( là kết quả của mẹ lông dài màu trắng và bố lông khảm màu xám) lại ra thành một chú mèo màu trắng lông chẳng biết là dài hay ngắn nữa (lông ở mình thì ngắn,lông ở đuôi thì dài lại còn xù)được cái tay chân to giống bố,mới có hơn 2tháng mà đã nặng 1,6kg.hic.Hình như là mọi cái gen xấu đều vào nó hết hay sao ý.hic

kueh1988

Member
nhìn mấy cái ảnh của Ruoibep ở trang 1 kia thì làm sao mà phân biệt được mèo anh lông dài với các mèo lông dài khác ạh? con Béo vàng nhà em lông dài, lai Nga với Amazone, trông chỉ khác màu chứ lông lá hoành tráng í hệt em mèo trắng trên ảnh kia, mặt cũng giống? thế bây giờ mua, người ta cứ bảo là Anh lông dài thì tức là Anh lông dài thôi àh? hix

kueh1988

Member
hic, em vừa gõ lạch cạch, gửi xong thì lại hiện lên là bài của bạn vì 1 lí do nào đó mà không được hiện:-?
em muốn hỏi mọi người là như cái ảnh của Ruoibep bên trang 1 kia, thì sao mà phân biệt được mèo anh lông dài với các mèo lông dài khác? con Beó Vàng nhà em, lai Nga với Amazone, trông chỉ khác màu, lông lá hoành tránh i hệt con mèo trắng kia, mặt cũng giống :-??, còn em mèo vàng ở ảnh trông có khác gì mèo Nga, hoặc Nga lai tịt đâu :-??

meonho124

Member
hic thế mà thằng trâu nhà e( là kết quả của mẹ lông dài màu trắng và bố lông khảm màu xám) lại ra thành một chú mèo màu trắng lông chẳng biết là dài hay ngắn nữa (lông ở mình thì ngắn,lông ở đuôi thì dài lại còn xù)được cái tay chân to giống bố,mới có hơn 2tháng mà đã nặng 1,6kg.hic.Hình như là mọi cái gen xấu đều vào nó hết hay sao ý.hic
Chà không rõ bạn mua mèo ở đâu nhưng ở Hà Nội những nơi có bán mèo Anh , có những chú mèo Anh lông dài chuẩn ( không biêt có thuần chủng không - lại cãi nhau thì xong :))) thì mèo nhỏ chưa biết đến một em mèo nào Anh lông dài màu trắng cả , bạn có chắc chắn là Anh lông dài không hay lại là mèo Nga , mèo Nga có em lông dù dựng lên trông giống kiểu lông Anh lông dài lắm nhé ,
Mèo nhỏ thì hiểu biết cũng có hạn chế nhưng biêt sơ qua thế này mèo Anh lông dài thì chú ý nhất vào đặc điểm cục thịt ở mồm , mũi hơi gãy không dài và thuôn như mèo Nga , độ to ngang cũng to hơn 1 chút , và màu mắt vàng , cộng dúm tai rất dài ở tai , ở mèo Nga cái này không có
Mèo amazone thì hình như có màu mướp vằn đen lông bờm ở cổ cực dày và dài , dài hơn những cỗ lông khác trên cơ thể. Lai với nó mà có Bờm cực nhiều thì mới có đặc điểm của nó chứ ( trả lời hộ chị hoặc anh kueh ở trên :D )
phần này là tham khảo về bé Bơ nhà mèo nhỏ cũng bắt ở nhà bà Hảo , anh em gần hoặc là có khi là anh em ruột của mèo Anh lônng dài nhà anh hoangmoccuong mà chị ruồi bẹp nói , các bạn xem tham khảo nhé :blusshing:
đây là bố Bơ , có cái cục thịt xệ ở má phải nói là cực kì lớn , xệ ra luôn , em ý là Anh lông ngắn ( lông thảm ) chuẩn đó , về độ to của em ý thì không phải bàn nhìn cái tay của bà chị mèo nhỏ ngồi đó đối chiếu sang cũng đủ biết :(( ( bà này cũng hơi gầy nữa , tay người nhỏ hơn cả chân mèo các bạn ạ )

Còn này là mẹ em Bơ , em này vừa nuôi con xong lông rụng tơi tả và xơ xác thế này đây , nhưng em ý lông vẫn rất mềm

Còn đây là em gái Bơ đanh đá , mũi đang bẩn chưa lau :)) kết quả của 2 em này ở nhà mèo nhỏ :love struck: