• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sao bé Mèo của em càng ngày càng xấu xí đáng thương thế này...cả nhà giúp em với ạ..huhuhu

doanh_doanh

Member
Bé Xù Xù này em mua ở HN, mang từ Hn vào, đây là hình của bé khi còn ở HN đây ạ, nhìn lộng lẫy thế này... hix.. lúc này bé được gần 3 tháng.

Và khi về đến nhà em, hình này em chụp khi bè vừa về tới nhà, chắc là sau khoảng 1 tuần hơn so với khi chụp tấm hình kia : gầy xọp và lông rối cục cục...huhu... trong khi ng ta chuyển bé bằng máy bay... em không hiểu vì sao mà bé lại "xuống sắc" đến như vậy...

Em có so gương mặt bé với ảnh trên kia và thấy quả đúng là bé, chứ không phải bé nào khác, nhưng mà tiều tụy đi nhiều quá...
Sức khỏe bé yếu, gầy, không chịu ăn, và sau ba ngày, em đã mang bé đi BS, BS tiêm thuốc và có nói là sức khỏe bé tệ lắm...hix hix...

Sau khi tiêm thuốc đc 2 lần thì bé chịu ăn, có vẻ khỏe hơn, nhưng được cỡ 2 tuần sau thì em phát hiện bé bị nấm...huhu...trong khi 2 bé mèo còn lại ở nhà em vẫn vô tư, ko hề bị gì cả, và nhà em cũng có sân, có nắng chứ không bị bí, ẩm, nên em nghi bé bị Nấm từ khi còn ở HN và bây giờ lan rộng hơn nên mới nhìn thấy.
Em dẫn bé đi BS tiếp và được thuốc bôi, bôi trong 2 tuần thì thấy đỡ nhưng bấy giờ thì bụng bé lại to, (luc truoc cung to to, nhưng không to như lúc này) , em nghi bi giun san gì đó nên cung dẫn đi BS tiếp, BS nói bé bị sán, rồi bơm thuốc sán và hậu môn, 1 tuần bơm 1 lần, tính đến nay thì em dẫn bé đi được 2 lần....

Nhưng hôm nay, nhìn lại bé thi ôi thôi, xót quá.... tàn tạ hơn trước rất nhiều, lông rụng gần 1 nửa... :((

( với bé mèo Pháp, bé mèo Pháp thì vẫn ăn nhiều và nghịch đều đều)

Hiện tại em rất buồn và rối, em không biết bé bị bệnh gì, hay là do đến thời kỳ thay lông nên lông bị rụng...
Em có hỏi bác sĩ thì bác sĩ nói là do em do ăn whiskas nên bị rụng lông, bé này không đc ăn whiskas mà phải cho ăn royal canin ( câu trả lời này có thỏa đáng không ạ)... huhu... khổ thế... Nhưng em chỉ cho bé ăn whiskas trong khoảng gần 3 tuần gần đây thôi, do lúc đó em không đi mua royal được nên mẹ em đi chợ mua đỡ whiskas về cho tụi nó ăn.

Cuối cùng em chân thành xin 1 lời khuyên từ bác sĩ diễn đàn và các anh chị ạ. em cám ơn nhiếu ạ,

PS: hiện tại em đang cho bé ăn royal canin kittens 36 và cũng cho ăn bổ sung gel virbac. Nước lúc nào cũng có đầy đủ ạ.... Nhìn bé tàn tạ mà em xót quá....huhuhu....

meo_3k

Member
Có thể là em của bạn trông thì đẹp nhưng sức khỏe lại không được ổn cho lắm nên sau một chuyến đi dài mới bị shock và dẫn đến bỏ ăn như trên. Tuy nhiên mình nghĩ cũng chưa có biểu hiện gì là không chữa được vì các bệnh em gặp đều khá phổ biến. Bạn nên kiên trì chữa nấm và sán cho em. Mèo nhà mình cũng chỉ ăn whiskas thôi nhưng cũng không thấy bị rụng nhiều lông lắm. Nói chung cũng tùy định nghĩa "rụng nhiều lông" là thế nào, vì mèo lông dài thay lông thì phải rụng nhiều hơn mèo thường. Bạn có thể cho em ăn thêm cổ gà chế biến để đẹp lông, chải lông hàng ngày cho em.

Điều quan trọng bây giờ là yêu thương và chăm sóc em thật tốt chứ không nên thất vọng quá. Do ship mèo, không được xem trực tiếp mèo nên nhiều bạn chỉ chọn mèo trông đẹp mã. Thật ra mèo con linh động và hoạt bát và nhất là là mèo nhà đẻ mình thấy cũng quan trọng không kém. Bởi vậy nếu bạn nào có ý định mua thì phải đến trực tiếp hoặc nhờ người đến xem (vì giá mèo này không dưới 2tr/con) để xem điều kiện ăn ở của mèo trước đó là gì chứ không chỉ nhìn qua ảnh.

Em của bạn nếu được chăm sóc tốt và sức đề kháng ok thì sau này sẽ lớn nhanh và xinh đẹp thôi mà. Tuy nhiên cần phải kiên trì chứ ko nóng vội được.

Phu Dung

Moderator
Theo mình có mấy vấn đề:

1-Bây giờ là mùa hè nên các bé mèo lông dài sẽ thấy bứt rứt khó chịu hơn => bị kém ăn.

2-Bé có nhiều bệnh, có thể do tình trạng lai cận huyết nên gien không tốt;

3-Bé có sán, bị nấm ngứa ngáy khó chịu;

4-Đi xa sợ sệt thành stress, môi trường sống lạ lẫm chưa quen.

Do đó tình trạng của bé khá tệ. Theo mình trước mắt bạn có thể:

-Húi trụi lông cho nó, trước là để dễ trị nấm, sau là để nó đỡ nóng bức;

-Tẩy giun sán

-Bồi bổ (yaourt, trứng lộn, cá biển hấp ...)

-Gần gũi nó nhiều hơn để nó đỡ bị stress.

Mình nghĩ ăn Whiskas không làm rụng lông đâu, nếu ăn mà rụng thì lũ yêu tinh nhà mình trụi lủi rồi. Và em nó đang bị nấm thì nên hạn chế tiếp xúc với mèo khác kẻo lây lan thì khó trị lắm.

P/S: Bạn mang nó đi BS nào thế?

Với tình trạng tẩy giun bằng hậu môn thì em nghĩ là đi bác sĩ Hoàng Tùng. Chắc chị doanh_doanh nhớ bé Cherry của em lần trước đi offline, sau khi về bé cũng bị nấm, và bây giờ rất nặng. Em đã chở đi bác sĩ Nghĩa và được khuyên là cạo lông, bây giờ thì bé đã "tóc gió thôi bay" rồi, có lẽ so với Xù Xù cũng tiều tụy không kém. Bé Cherry cũng bị suy nhược, có lần bị tuột thân nhiệt xuống còn 35 độ, thoi thóp như sắp chết, chân tay cứng đờ, nhưng nhờ bác sĩ Nghĩa tận tình cứu giúp mà Cherry đã qua cơn nguy kịch. Mèo bị nấm, tuy là kí sinh ngoài da nhưng cũng làm cho mèo mệt mỏi, lại thêm trước đây phải đi xa nên sức khỏe ngày càng tệ, chị nên đưa bé lên chỗ bác sĩ và để bé lại điều trị vài ngày, chứ suy nhược như vậy không tự khỏi đâu ạ. Cách đây 1 tuần, tự nhiên Cherry trở nên biếng ăn, mệt mỏi, bình thường em gọi là chạy nhảy tưng tưng, còn giờ chỉ biết đưa mắt lên nhìn em. Em thấy lo, hết kiếm món này đến món khác để bé ăn, từ ruốc, chả lụa, đến khô mực, bé ăn được chút hôm sau lại bỏ ăn, gặp mấy hôm đó mưa nhiều, bé ngày càng tiều tụy. Ẵm đi bác sĩ thì bé được truyền dịch liên tục 4 ngày và ủ ấm bằng đèn hồng ngoại, bây giờ đã khỏe hơn nhiều. Mong bé Xù Xù cũng mau khỏi bệnh, chị cũng nên cho bé tẩy giun lại, vì tẩy giun bằng hậu môn không hết giun đâu ạh.

doanh_doanh

Member
Cảm ơn cả nhà nhiều lắm, mình sẽ ghi nhận tất cả những ý kiến của mọi người....^^
@ Tiểu Ngọc: Chị đi BS Tùng đó em, hic, 2 lần đầu thì chi đi chỗ anh "bác sĩ đẹp chai" trên Huỳnh Văn Bánh í, thấy cũng tương đối ổn nhưng mà xa quá là xa...hix..lần này chắc phải ghé BS Nghĩa thôi...Bé xù xù thi bây giờ ăn được lắm, nhưng vẫn không béo đc, lông thì càng ngày càng rụng....hic, nấm cũng đã bớt, nhưng ko hiểu sao lông toàn thân lại rụng đều... huhuhu....

@chi Phù Dung: bé Xù Xù của em nó ko thích bế...hix...nó ngọ nguậy dữ lắm, nhưng cũng co lúc nó tự sà vào lòng em ngủ, những lúc nó tự động thì nó mới nằm yên, còn em nựng nịu nó thì nó ko cho...hix hix...