• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Samoyed kéo xích, dạy mãi không được.

Joo

Member
E mới bắt 1 chú sam đực hơn 8 tháng về nuôi, nó giật xích kinh khủng quá, dắt nó đi mà như kéo co, dắt mãi mà nó vẫn chưa biết theo mình.
Có ai kinh nghiệm về vụ này chỉ e với !

Eclap

Member
Bậy, thành nết vẫn dạy được bác ơi :D Thử cách này nhé: mua dây cổ kiêu xích thòng lọng (dây inox/ sắt), khi nào nó kéo mình bác giật 1 phát thật mạnh, không phải sợ nó đau đâu. Chắc chắn vài lần nó sẽ phải sợ. Khi giật nhớ kèm theo khẩu lệnh: "Sai !" để nó còn biết.
Nếu nặng đô hơn bác thử mua cái vòng kỷ luật dành cho chó dữ. Vòng này có gai xung quanh, giật chắc chắn sẽ rất "thấm".
Thêm nữa, nếu có điều kiện bác mua vòng cổ gọi lại. Bấm phát điện giật tung chim, thách kẹo lần sau dám láo :D
Tóm lại là dùng biện pháp kỷ luật bạn ạ. Có vẻ bạn chiều chó quá chăng?

123qwe

Member
cứ làm như bình thường nhưng mất time hơn tý nhé, lúc đầu nên cho nó chơi đùa mệt đi hoặc cho chạy bộ 2-3km đã, sau đó mới cầm dây dắt đi bộ thử xem !!!

Joo

Member
Bậy, thành nết vẫn dạy được bác ơi :D Thử cách này nhé: mua dây cổ kiêu xích thòng lọng (dây inox/ sắt), khi nào nó kéo mình bác giật 1 phát thật mạnh, không phải sợ nó đau đâu. Chắc chắn vài lần nó sẽ phải sợ. Khi giật nhớ kèm theo khẩu lệnh: "Sai !" để nó còn biết.
Nếu nặng đô hơn bác thử mua cái vòng kỷ luật dành cho chó dữ. Vòng này có gai xung quanh, giật chắc chắn sẽ rất "thấm".
Thêm nữa, nếu có điều kiện bác mua vòng cổ gọi lại. Bấm phát điện giật tung chim, thách kẹo lần sau dám láo :D
chắc e fải theo cách của bác thôi T________T

Eclap

Member
Mình thấy nhiều người khuyên mua loại này, tác dụng tốt mà không bị rụng lông ở chó khi kéo:

Eclap

Member
Thế thì chó bạn quá bướng, hoặc giật chưa đủ mạnh. Mấy con Beauceron với Dobermann người ta còn dùng xích đó được mà. Con nhà mình mình cũng làm theo cách đó, 1 phát là sợ chết khiếp. Biết là các bạn xót chó, nhưng kỷ luật là kỷ luật. Cưng chiều thì cũng nên đúng lúc đúng chỗ :)

Mình không ủng hộ việc đối xử với chó như vậy. Mình mới nuôi 1 em Samoyed 2 tháng tuổi, khi dắt đi bộ cũng hay kéo dây nhưng mình liên dừng ngay lại, đứng yên chờ đến khi em ý quay lại phía mình thì khen thưởng rồi đi tiếp. Nói chung mình nghĩ dạy chó thì cần phải kiên nhẫn. Hơn nữa có thể là chó của bạn không coi bạn là "chó đầu đàn" nên không chịu nghe chăng?

tungbaoto

Member
Thế còn vụ chó k chịu đi theo chủ khi dắt thì làm thế nào các bác , nó cứ đừng ì lại k chịu đi

hoan.tb

chó già vẫn dạy dc , mới 8t ăn thua gì bác làm thử cách này khi bac dắt nó đi chơi cứ khi nó đi về đằng này bác kéo nó đi lối khác theo ý mình, chứ đừng giật mạnh xích ( khi kéo đừng nhìn vào nó ) bac lam thử 10 ngày liên tục xem kết quả thế nào

chó già vẫn dạy dc , mới 8t ăn thua gì bác làm thử cách này khi bac dắt nó đi chơi cứ khi nó đi về đằng này bác kéo nó đi lối khác theo ý mình, chứ đừng giật mạnh xích ( khi kéo đừng nhìn vào nó ) bac lam thử 10 ngày liên tục xem kết quả thế nào
Bạn này nói rất đúng, ko nên nhìn vào mắt nó khi kéo, phải để nó hiểu rằng khi đi dạo thì đó là buổi đi dạo của mình, theo ý mình chứ không phải nó muốn gì được nấy.