• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Samoyed 2 tháng tuổi rất cần giúp đỡ ạ

nikeboy

Cu cậu Samoyed nhà mình đc hơn 2 tháng 1 chút . Em mới về nhà được 2 ngày . Nay có 1 số điều rất thắc mắc mong anh chị em có kinh nghiệm giúp đỡ mình:

1. Ăn : Nên cho ăn mấy bữa / ngày ? - Hiện tại mình đang cho ăn 3 bữa 1 ngày . Sáng ăn Royal Canin ( Người bán bảo nên cho ăn Royal Canin vào sáng+trưa nhưng mình chỉ cho ăn sáng thôi ) . Chiều + tối ăn cơm . Theo cả nhà thì ăn thế có ổn không ?
2. Viên canxi và viên đẹp lông ( Calcium và Meimaoling ) : Ngày mấy viên và ăn vào lúc nào ? Có thể cho ăn luôn trong bữa ăn có đc ko ?

Vấn đề sau đây mới quan trọng !!!
3. Đi wc : Em hay đi lung tung và toàn đái ị lên thảm @@ . Mình có mua 1 lọ hướng dẫn vệ sinh và 1 lọ khử mùi ( Puppy Trainer Pet Repellent Spray ) . Khử mùi thì rất ổn , xịt phát là em ko đi bậy ra chỗ đấy nữa . Nhưng mà không thể hướng dẫn đc em đi vào cái khay inox mà mình muốn . Trong khay inox đã có giấy thấm nc đái + giấy bọc cục phân + xịt Puppy Trainer mà em chẳng thèm đi vào , cứ sủa ing ỏi và thả ra là chạy ngay lên thảm đái .
4. Sủa đêm : Chả biết làm sao mà em cứ sủa đêm , toàn phải nhốt ra 1 chỗ . Khi nhốt thì sủa nhiều hơn nhưng khoảng 5-10 phút là im

Ai có kinh nghiệm giúp mình với nhé . ĐẶC BIỆT LÀ VẤN ĐỀ 3 VÀ 4 ạ . Mình rất rất cảm ơn

RoyceBond

Member
Ăn uống nte là ok r. Bổ sung thêm ăn sữa chua cho bé tiêu hóa tốt.
Uống thuốc thì mỗi ngày 1 viên x2 loại là 2 viên/ ngay. Cho nó ăn buổi sáng thì tốt k cần phải cho ăn kèm cơm vì thuốc này chó thích ăn
Nó sủa đêm là bạn ms bắt về nên nó sủa th dần tự hết
Ị đái thì là vấn đề tgian cần kiêm trì bạn nhé

nikeboy

Ăn uống nte là ok r. Bổ sung thêm ăn sữa chua cho bé tiêu hóa tốt.
Uống thuốc thì mỗi ngày 1 viên x2 loại là 2 viên/ ngay. Cho nó ăn buổi sáng thì tốt k cần phải cho ăn kèm cơm vì thuốc này chó thích ăn
Nó sủa đêm là bạn ms bắt về nên nó sủa th dần tự hết
Ị đái thì là vấn đề tgian cần kiêm trì bạn nhé
Sữa chua thì nên cho ăn vào lúc nào và 1 tuần mấy lần hả bác ? Nên cho ăn trước/trong/sau bữa hay lúc nào cũng đc ?

RoyceBond

Member
Bạn cần hỏi gì thì ntin cho mình nhé ^^ nhà mình cũng nuôi samoyed giúp đc gì mình sẽ giúp
0944659898

ngocdung121209

mình cũng nuôi 1 bé sam, bh đc 7 tháng r, hồi cháu nó 2 tháng cũng như thế, mà khi nào có hiện tượng muốn đi wc mình nhốt luôn vào lồng, được mấy ngày liên tục như thế,đang chơi cũng chạy vào lồng đi wc r chạy ra, bạn phải khử hết mùi nước tè ở thảm đi ỏ đổi thảm mới,chó đi wc theo mùi mà, còn sủa thì kệ thôi, ko chiều được;;) chịu khó 1 tẹo vậy:p

dinhquan

Member
đêm nó sũa vị nó buồn ko ai chơi vs nó , trước khi cho em nó ngũ bạn dẫn em nó đi vài vòng cho mệt rồi nhốt vào là ngũ ngay , còn em mình thì sũa um sùm , chừng nào ngũ chung vs nó thì nó mới im thôi , còn ko nó thức sáng đêm hix