• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sa pa mùa xuân!

Status
Không mở trả lời sau này.

liensapa

Member
Em xin bắt đầu topic này bằng lời bài hát " Ơi Sa Pa nơi gặp gỡ đất trời, bốn mùa con trai đi tìm con gái...Mong AE ủng hộ ạ.

Hình ảnh " Vợ chồng A Phủ" Đã làm E rất đau lòng

TomBom

Member
Nhìn Avatar của bác liensapa em thấy rất giống chú chó mà em chụp được trong một lần lang thang ở Sapa.Không hiểu có phải là nó không ạ? :)

liensapa

Member
Chí phải, Chí phải. Không có gii phải bàn cãi nữa vì mình nghĩ H"Mong cộc khi có tuổi đều giống vậy.

TaiVenh

Active Member
Bác Liên cho em hỏi, trên nương nhà bác đã trồng đủ rau xanh chưa ạ? Nếu thấy ổn ổn rồi thì bác nhắn cho bọn em nhé, và chuẩn bị sẵn một nồi thắng cố ngựa và ít rượu cây mật gấu để anh em giao lưu bác nhé.

Nhớ cảnh ngồi bếp lửa bập bùng uống rượu với các bác quá đi thôi.

TomBom

Member
He he.Đúng con chó em chụp được ở Sapa là của bác rồi.Cái chỗ nó nằm cũng đúng luôn,từ cái sân gạch đỏ,cái ống thoát nước mưa,cửa sắt ...cái gì cũng giống:)) Nhà này ở gần chợ Sapa thì phải? Bác liensapa có thể nói rõ hơn về mấy mảng lông vàng của H'Mong cộc không?

TaiVenh

Active Member
Bác liensapa có thể nói rõ hơn về mấy mảng lông vàng của H'Mong cộc không?
Cái này để em trả lời hộ bác Liên luôn: Đó là lớp lông già, đã thay ra nhưng do không được chăm sóc, tắm gội thường xuyên nên vẫn còn bám vào lớp lông mới. Nếu cứ để yên vậy thì dần dần nó cũng tự rụng hết bác ạ.

Còn như nếu là chó của anh em mình nuôi, chải tắm thường xuyên thì khó lòng mà có cơ hội thấy được bộ lông "đặc biệt" kiểu này :p:D:D

HieuKTS

Member
Cái này để em trả lời hộ bác Liên luôn: Đó là lớp lông già, đã thay ra nhưng do không được chăm sóc, tắm gội thường xuyên nên vẫn còn bám vào lớp lông mới. Nếu cứ để yên vậy thì dần dần nó cũng tự rụng hết bác ạ.
Còn như nếu là chó của anh em mình nuôi, chải tắm thường xuyên thì khó lòng mà có cơ hội thấy được bộ lông "đặc biệt" kiểu này :p:D:D
Em xem ảnh và thắc mắc - không biết là giống chó gì ! hay lại 1 giống nào đó trên Lào Cai (?), Em cũng đang định hỏi bác Taivenh xem đó là giống chó gì mà lông nó lạ vậy,,:D:D hì ! thank's bác !!

KimCuong

Active Member
Bác Liên cho em hỏi, trên nương nhà bác đã trồng đủ rau xanh chưa ạ?

Theo thông tin mới nhận được! Anh em Sapa mới dành riêng ra một mảnh đất rộng mấy ngàn mét vuông để trồng rau và nuôi chó H"Mông đuôi cộc.

Và cũng theo thông tin cập nhật, bác Liên Sapa mới tuyển được 1 em đực Mông cộc đen tuyền có độ tuổi khoảng 6-:-7 tháng và đã nặng được tầm khoảng 10kg.

Xin trả lời bác TaiVenh thay cho bác Liên_Sapa, cuối năm nay các anh em lên Sapa sẽ được tha hồ chọn rau xanh và chọn chó H'Mông đuôi cộc tại đây để mang về Hà Nội.

Tin mừng, tin mừng! Hehehe...

TaiVenh ơi, sớm đi sapa thôi, mong gặp và giao lưu với anh em lắm rồi. Nhất là thông tin về em mông cộc - đực được 6-7 tháng của bác Liên. He he. nhòm ngó rồi đó Liên ơi.

Chúc một ngày làm việc vui vẻ!!!

TaiVenh

Active Member
Tặng các bác thêm một cái ảnh về bộ lông "kỳ dị", lần này chủ sở hữu là một loài chó hoang trên cao nguyên Thanh Tạng

@KC: sao lại là cuối năm nay nhỉ? Anh tưởng là luôn bây giờ chứ hé hé

KimCuong

Active Member
@KC: sao lại là cuối năm nay nhỉ? Anh tưởng là luôn bây giờ chứ hé hé

Thì đương nhiên vẫn là luôn bây giờ mà bác.

Nhưng phải đến cuối năm ăn cải mèo mới thực sự ngon, lúc đó mới cảm nhận được cái vị đắng đắng, cay cay và mát rười rượi của rau cải mèo. Thêm cùng 1 qué rượu ngô, ngồi trên sập gụ cạnh bếp củi than hồng với cái điếu cày bên hông thì cứ hừng hực gọi là, các bác ơi! :wall:

TaiVenh

Active Member
TaiVenh ơi, sớm đi sapa thôi, mong gặp và giao lưu với anh em lắm rồi. Nhất là thông tin về em mông cộc - đực được 6-7 tháng của bác Liên. He he. nhòm ngó rồi đó Liên ơi.

Chúc một ngày làm việc vui vẻ!!!
Nhân tiện có bác Phuoc làm nghề du lịch, nhờ bác phác hộ quả lịch trình cho anh em luôn nhé. Thông số em xin cung cấp như sau:

Thời gian: 3-4 ngày/đêm từ Tối thứ 5 đến sáng sớm thứ 2. Nếu khởi hành vào cuối tuần sau thì chắc là OK.
Địa điểm cần đến: Sapa, Bắc Hà (có cả Simachai càng tốt)
Nội dung: Giao lưu với ae trên đó; tham dự chợ phiên Bắc Hà, vào một số bản tầm chó con...

Mời các bác ta bàn luôn tại đây nhé. Tks

TaiVenh

Active Member
Chú 2 chai theo dõi topic này để xuống SP, BH nhập hội với anh em luôn nhé.

Off Sapa Mùa Xuân 2009

Chào các AE!

Được sự tín nhiệm của TaiVenh, mình xin đưa ra chương tình phác thảo "Off Sapa mùa xuân 2009" này. Trước tiên mình xin thống nhất một số điểm chính sau đây :

1. Lịch trình : 4 đêm - 3 ngày (tối thứ 5 - sáng thứ 2)
2. Thời gian : 19 - 22 tháng 2 năm 2009 (tối thứ 5 tuần sau)
3. Kinh phí tạm tính : khoảng 1,8 - 2 tr / người bao gồm tiền tầu hoả, tiên xe ô tô, tiền ngủ, tiên ăn.

Chương trình dự định như sau :
Ngày 1 - Thứ 5 / 19 tháng 2
Hanoi - Lào Cai
20.30 : Gặp nhau tại ga Hà nội. Đi tầu du lịch lên Lào Cai (khoang nằm 4, điều hoà)

Ngày 2 - Thứ 6 / 20 tháng 2
Lào Cai - Sapa
06.30 Đến ga Lào Cai. Xe ô tô đưa đoàn lên Sapa. Nhận phòng tại nhà nghỉ.
08.30 Ăn sáng và chào hỏi anh em trên Sapa.
10.30 - 16.30 Dạo bản trên Sapa. Tìm mấy em mộc cộc đẹp (cái này phải nhờ anh em trên đó giúp đỡ rồi)
18.30 - XXX : Ăn tối (nhớ giữ sức khoẻ để mai còn chiến đấu tiếp :D)

Ngày 3 - Thứ 7 / 21 tháng 2
Sapa - Bắc Hà
07.30 : Ăn Sáng
08.30 - 10.30 Thăm trang trại / tư dinh của anh em trên Sapa.
10.30 : Khởi hành đi Bắc Hà (khoảng 90km / 3 tiếng). Nghỉ ăn trưa tại Lào Cai
14.00 : Đến nơi và nhận phòng nhà nghỉ.
14.30 - 17.30 Đi thăm bản và tìm hiểu về chó Bắc Hà
18.30 - XXX : ăn tối tại Bắc Hà

Ngày 4 - Chủ nhật / 22 tháng 2
Bắc Hà - Lào Cai - Hà Nội
07.00 - 10.30 Dạo chợ Bắc Hà. May mắn thì tìm được 1 em Bắc Hà đẹp
11.00 Trở về Lào Cai. Dưỡng sức và cho các chú "Cún" đã được lựa có một chút thời gian nghỉ ngơi. Chuẩn bị hành trình 300km trên tầu hoà về HN.
18.00 Ăn tối tại Lào Cai và lên tầu về Hà nội. Kết thúc chuyến đi vào 05.00 ngày hôm sau.

Chúc chúng ta có một chuyến đi tốt đẹp và thành công.
Chào xuân 2009!

TaiVenh

Active Member
Cám ơn bác Phước đã có bản lịch trình rất chi là Pro, em có vài ý kiến đóng góp thêm nhé:

1. Tàu lên và về, nếu đi được của Livitrans thì quá tuyệt. Lần trước em với chú Cướp vô tình mua được vé của hãng này, phê lòi mắt luôn.

2. Nếu có khoang 6 và mình đủ người thì đi kiểu này cũng được bác ạ, sẽ tiết kiệm được chút kinh phí để dành tiền cho việc khác trên Sapa

3. Chương trình trên Sapa sẽ do anh em trên đó phụ trách, chỉ đâu anh em mình đánh đấy hehe

4. Hình như có đường đi thẳng từ SP sang BH mà không phải vòng qua Lao Cai?

5. Guide trên Bắc Hà cũng phải nhờ đến các bác ở Sapa nhé... hì hì.

6. Từ BH về LC? Nếu có đường thẳng thì nên về SP, rồi đi xe xuống LC sau. Dành thời gian ngồi tâm sự thêm với ae Sapa, chứ ở LC chả có ai quen, ngồi không mấy tiếng phí lắm các bác ạ.

Tạm thời như thế, có gì em bổ xung sau

HieuKTS

Member
Các bác lên kế hoạch chu đáo thật - nghe mà rạo rực hết cả người ,... tiếc rằng do công việc bận rộn quá không nghỉ được :((- nếu được thì đi với các bác chắc vui lắm - mấy năm rồi em không lên Sapa - trên đó em cũng có nhiều bà con lắm !!!:) Các bác cố gắng chụp nhiều ảnh về chia sẻ với anh em ở nhà nhé !:D:D:D

liensapa

Member
Vườn rau cải bên nương
Dành đón bạn bốn phương
Riệu ngon H'Mông cộc
Đam mê chẳng quản đường.

Về Lào Cai là để ăn tối nữa mà anh Dương.

Bắc Hà cách Lào Cai 60km + 30km Sapa Lào Cai... nhưng đi chắc cũng tầm 4 tiếng (kể cả ăn sáng)

Em đề xuất đi thêm chợ phiên Cán Cấu (cách Bắc Hà 18km) vì chợ này họp vào thứ 7 và cũng khá hay
Nhưng xếp lịch trình hơi khó. Khu vực Bắc Hà có 3 chợ phiên còn Cán Cấu, Simacai và 1 chợ gì đó nữa còn khá hoang sơ và họp vào thứ 7. Chợ đông khoảng sau 8h sáng.
Nhờ các bác xem lại lịch trình sao cho đi được thật nhiều chợ vì các chợ này chủ yếu là người Mông (đen, đỏ)... và đường đi lắt léo khó khăn nên khả năng còn hoang sơ => hi vọng hi vọng....

liensapa

Member
Em tham gia lịch trình như sau
Chương trình dự định như sau :
Ngày 1 - Thứ 5 / 19 tháng 2
Hanoi - Lào Cai
20.30 : Gặp nhau tại ga Hà nội. Đi tầu du lịch lên Lào Cai (khoang nằm 4, điều hoà)

Ngày 2 - Thứ 6 / 20 tháng 2
Lào Cai - Sapa
06.30 Đến ga Lào Cai. Xe ô tô xẽ đợi sẵn đưa đoàn lên Sapa. Nhận phòng tại nhà nghỉ Việt Thành của Anh Thúy Sa Pa.
08.30 Ăn sáng tại nhà Đinh tùng và Thống nhất lại chương trình đi bản.
18.30 - XXX : Ăn tiệc khoanh chân (Chúc mừng năm mới, Chúc mừng Vietpet)

Ngày 3 - Thứ 7 / 21 tháng 2
Sapa - Bắc Hà
05.30 : Sa Pa-Si ma cai-Cán cấu
08.30 - 11.30 Thăm ăn trưa tại si ma cai . Buổi chiều tham quan bản H"mông tại Si ma cai
06.00 : nhận nhà nghỉ và buổi tối giao lưu với AE Si ma cai.
Ngày 4 - Chủ nhật / 22 tháng 2
Bắc Hà - Lào Cai - Hà Nội
07.00 - 08 Từ Si ra chợ Bắc Hà.
11.00 Ăn thắng cố tại chợ BH
14.00 Từ Bh ra lao cai - Ăn tối tại Lào Cai và khênh AE lên tầu về Hà nội. Hẹn gặp lại Sa Pa mùa Xuân năm 2010.

Chúc chúng ta có một chuyến đi tốt đẹp và thành công.
Chào xuân 2009![/QUOTE]

Chào ACE!

Mình hoàn toàn đồng ý với chương trình này của A. Liên vì Simacai và Cán Cấu là cách Bắc Hà đâu như 10-15 km (trên cùng 1 trục đường). Chợ Cán Cấu lại là vào sáng ngày thứ 7 còn lại hầu hết là vào CN nên không có nhiều lựa chọn cũng như khác cung đường (Mường Khương, Mường Hum). Thêm vào là chúng ta còn được giao lưu ở Simacai (cái này mình chưa có đi a). Mỗi tội là thứ 7 phải đi thật sớm. Thậm chí là 5 giờ sáng.

Mong đến ngày đi quá ta :D:D:D

Status
Không mở trả lời sau này.