• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sức sống mãnh liệt của VE CHÓ

smalbacba

Member
Nếu không có oxy , không thức ăn và nước uống bạn sẽ sống được bao lâu ?
Trong 1 thí nghiệm người ta cho 1 con ve máu có kích thước 6 mm vào trong 1 bao nylon 4x6 cm, cột chặt miệng bao bằng dây thun, treo lên và quan sát. Bạn nghĩ nó sống được mấy ngày.....
- 10 ngày đầu nó vẫn khỏe mạnh không hề ốm đi tí nào vả lại còn đẻ ra hàng trăm cái trứng nhỏ....
- 20 ngày sau đó tuy nó có ốm đi 1 chút nhưng vẫn đi lại được và 1 điều kỳ diệu là 1/3 số trứng nở thành ve con...một số trong chúng đạt đến kích thước 3 mm. Những con ve lớn lại đẻ tiếp ra rất nhiều trứng nữa...
- 10 ngày tiếp theo những cái trứng mới đẻ lại nở tiếp thành nhiều con ve nhỏ...Con ve đầu đàn thì ốm đi rất nhiều, gần như khô queo nhưng chân nó vẫn ngo ngoe được.
- Phải đến 5 ngày sau nó mới chết hẳn, vị chi là 45 ngày không oxy,không thức ăn không nước uống nó mới chịu chết, nhưng số ve con còn sống thêm được 10 ngày nữa....
Thí nghiệm trên được thực hiện bởi BS Thú Y Cún Cưng (bên hông siêu thị Coop mark) DT:0837309369 , các bạn có thể kiểm chứng.
Ngoài ra theo các BS ở đây cho biết nếu 1 con ve sống trong 1 khe cửa chẳng hạn, không cần ăn uống nó có thể sống đến 7 tháng và nếu có nguồn máu nó có thể sống vài năm....
Đó là lý do tại sao nhiều người chích thuốc trị ve cho chó nhưng vãn không hết ve bới vì chúng bị tái nhiễm ve từ ngoài,từ những vết nứt trên tường ,trong kẹt gỗ..vv.. mọi nơi bọn ve đều sống tốt...
Vấn đề ở đây là chúng ta không nên chỉ trị ve trên chó mà còn phải triệt ve trong và xung quanh nhà nữa...

Vấn đề về ve bọ chét trên chó mèo:
Giải pháp hữu hiệu nhất là dùng FRONTLINE dạng xịt 100ml hay dạng nhỏ trên cổ (tùy theo trọng lượng chó).
Bạn có thể Dùng FRONTLINE để diệt ve, bọ chét, sarcotep hoặc sử dụng để phòng ngừa mỗi thạng
Đảm bảo với bạn khi dùng FRONLINE để phòng ngừa và điều trị ve, bọ chét sẽ rất hiệu quả

Thân!

thanhtruckyu

cứ mua cái dầu tắm 5 in 1 dành cho chó iz" !! cái đó thý xài cũng dc lắm !! chó nhà mình xài cái đó mà cũng hết ve rồi !!!

iuuuui

Member
có một loại thuốc muỗi thảo mộc diệt ve, rận, mạt, kiến gián....hay côn trùng nói chung cực hiệu quả, dễ thực hiện lại không độc hại với người và vật nuôi. Tên của nó là PITOXIT TM45 thảo mộc. Nếu không thấy chỗ mua thì các bạn đến 197 phố Phú viên (đầu cầu chương dương) là địa điểm của đại lý phân phối. Giá hình như là 60-65K 1 chai 600ml thì phải

smalbacba

Member
cứ mua cái dầu tắm 5 in 1 dành cho chó iz" !! cái đó thý xài cũng dc lắm !! chó nhà mình xài cái đó mà cũng hết ve rồi !!!
có một loại thuốc muỗi thảo mộc diệt ve, rận, mạt, kiến gián....hay côn trùng nói chung cực hiệu quả, dễ thực hiện lại không độc hại với người và vật nuôi. Tên của nó là PITOXIT TM45 thảo mộc. Nếu không thấy chỗ mua thì các bạn đến 197 phố Phú viên (đầu cầu chương dương) là địa điểm của đại lý phân phối. Giá hình như là 60-65K 1 chai 600ml thì phải
Không cần ghê gớm vậy đâu.....ve chó dễ chết lắm...
Cứ bắt nó lên, lấy kéo cắt chỏm đuôi của nó lấy muối ớt xát vào là nó chết ngay ...... thật đấy....:-o:-o

namphan

Cứ bắt nó lên, lấy kéo cắt chỏm đuôi của nó lấy muối ớt xát vào là nó chết ngay ...... thật đấy....:-o:-o
ặc ặc làm như thế thì loại gì mà chẳng chết huống chi la ve chó hi hi=))=))
Ý kiến hay!=D>:)>-

Làm vậy vẫn cầu kỳ, bạn mua một lọ thuốc xịt muỗi loại Tung của rẻ tiền (xịt thử một chút ra tay đưa lên ngửi thấy có mùi khó chịu, đầu đau váng vất là được) sau đó bạn bắt con ve, bóp bụng cho nó hơi há miệng ra rồi xịt thẳng vào miệng nó, Cứ sau khoảng một tiếng bạn làm lại một lần như thế, đảm bảo nó sẽ chết. Mình đã từng thử nghiệm thành công trên muỗi và gián. Đơn giản hiệu quả mà lại rẻ tiền nữa. Chúc các bạn thành công

Sonny

Haha Mấy bạn Này có cách trị Ve Vô Đối thật =))
Mình thì k thích dùng thuốc xịt Lên Mình cún Vì có cảm giác Nó Độc Hại Sao ấy :(
Nói chung Là Mua Mấy Loại tinh dầu có tác dụng trị Ve chó Pha Loãng Vào bình Phun , Phun 2 Lần Mỗi Ngày thì thấy cũng okay Lắm rồi .. Mình dùng tinh dầu bạc Hà :)

thoaile

Ve chó hả? chuyện nhỏ thôi, hết sức bình tĩnh :))

Dùng FRONTLINE thì khá đắc, bình xịt nhỏ (mình chả nhớ bao nhiêu ml, nhưng chắc khoảnng 1.5 lần chai Oxy Già thì phải) giá khoảng 180 nghìn.

Nếu nhà nuôi chó nhiều (khoảng 4, 5 em trở lên) hoặc trúng mấy em lông dài thì khá là ..tốn tiền. Mỗi ần xịt chắc hết 1 chai cho 2, 3 em. :((

Ở ngoài tiệm thú y có bán nhiều loại thuốc để diệt ve, bọ chét ... do các hãng Tây và Ta sản xuất. Thuốc của Việt Nam sản xuất thì giá cả phải chăng hơn, còn chất lượng thì tùy nhận xét của người dùng.

Có lọai thuốc của Mỹ , chai lớn khoảng 2 lít và giá là ..mấy triệu (nghe người bán nói vậy), thuốc màu Cánh Gián nhìn giống như Nhớt dùng cho xe gắn máy, người bán phải chia ra từng chai nhỏ và bán cho hợp túi tiền của người mua (khảong 30 nghìn là có dùng cho 2 lần/1.5 tháng). Mua thuốc này về pha với nước và đổ vào bình xịt, nó lên màu Trắng Đục như sữa, xịt vào chó thì Ve Bố, Mẹ, Con, Cháu, Chít ...đều tiêu hết :))

Mình dùng thử cả FRONTLINE và loại này rồi, đều cho kết qua tốt (ve, bọ chết hết), nhưng FRONTLINE thì mình ko đủ tiền để mua sử dụng hoài. Chó nhà mình tới 6 con và toàn chó lớn, nên mình dùng thuốc này cho đở tốn tiền :))

Nhà mình ở Thủ Đức (Sài Gòn) và thấy có tiệm thú ý gần ngã 3 đường Kha Vạn Cân - Hoàng Diệu (gần chổ Massge Tân Hoàng Phát mà báo chí la ầm trời đó :D ) có bán loại thuốc này, vào hỏi thuốc diệt ve chó là họ giới thiệu cho, bỏ ra 30 nghìn về dùng thử rồi nhận xét >:D<

Ve chó hả? chuyện nhỏ thôi, hết sức bình tĩnh :))

Dùng FRONTLINE thì khá đắc, bình xịt nhỏ (mình chả nhớ bao nhiêu ml, nhưng chắc khoảnng 1.5 lần chai Oxy Già thì phải) giá khoảng 180 nghìn.

Nếu nhà nuôi chó nhiều (khoảng 4, 5 em trở lên) hoặc trúng mấy em lông dài thì khá là ..tốn tiền. Mỗi ần xịt chắc hết 1 chai cho 2, 3 em. :((

Ở ngoài tiệm thú y có bán nhiều loại thuốc để diệt ve, bọ chét ... do các hãng Tây và Ta sản xuất. Thuốc của Việt Nam sản xuất thì giá cả phải chăng hơn, còn chất lượng thì tùy nhận xét của người dùng.

Có lọai thuốc của Mỹ , chai lớn khoảng 2 lít và giá là ..mấy triệu (nghe người bán nói vậy), thuốc màu Cánh Gián nhìn giống như Nhớt dùng cho xe gắn máy, người bán phải chia ra từng chai nhỏ và bán cho hợp túi tiền của người mua (khảong 30 nghìn là có dùng cho 2 lần/1.5 tháng). Mua thuốc này về pha với nước và đổ vào bình xịt, nó lên màu Trắng Đục như sữa, xịt vào chó thì Ve Bố, Mẹ, Con, Cháu, Chít ...đều tiêu hết :))

Mình dùng thử cả FRONTLINE và loại này rồi, đều cho kết qua tốt (ve, bọ chết hết), nhưng FRONTLINE thì mình ko đủ tiền để mua sử dụng hoài. Chó nhà mình tới 6 con và toàn chó lớn, nên mình dùng thuốc này cho đở tốn tiền :))

Nhà mình ở Thủ Đức (Sài Gòn) và thấy có tiệm thú ý gần ngã 3 đường Kha Vạn Cân - Hoàng Diệu (gần chổ Massge Tân Hoàng Phát mà báo chí la ầm trời đó :D ) có bán loại thuốc này, vào hỏi thuốc diệt ve chó là họ giới thiệu cho, bỏ ra 30 nghìn về dùng thử rồi nhận xét >:D<

Thuốc tên là gì hả bạn? ở Hn có bán ko ? Mong bạn hỏi rõ tên thuốc hộ mình với

ProTech97

công nhận mấy em ve kinh thật bỏ đói rồi mà vẫn sống dai sống khỏe hèn gì mình đã bắt hết rận rồi mà chó nhà mình vẫn có rất nhiều họ hàng ve cư trú:-ss

oscarvn

Member
Còn tôi thì mua Fedona 10SC pha với nước, xịt lên tường quanh nhà hết. Sau đó, đè con chó ra tắm, rồi mua Ivermectin về chích 1 phát, ve, bọ chét, giun, lãi ra đi hết. Nhưng cứ tầm 3-4 tháng sau lại có lại. Và mình cứ chiến đấu tiếp => Trận chiến không hồi kết => Muốn kết thì đưa con chó đi cạo hết lông =))=))=))

QuangGL

Member
Còn tôi thì mua Fedona 10SC pha với nước, xịt lên tường quanh nhà hết. Sau đó, đè con chó ra tắm, rồi mua Ivermectin về chích 1 phát, ve, bọ chét, giun, lãi ra đi hết. Nhưng cứ tầm 3-4 tháng sau lại có lại. Và mình cứ chiến đấu tiếp => Trận chiến không hồi kết => Muốn kết thì đưa con chó đi cạo hết lông =))=))=))[/QUOTE
Thuốc này bạn mua ở đâu vậy? Hiệu thuốc người hay thuốc thú y thế?

Jillfafa_Luvpet

Mình có mua loại vòng trị ve, ve thì hết mà bọ chét mãi mà ko thấy hết... mình cũng thử mấy dạng xịt... mà cũng vẫn còn bọ chét :((

becun

mình xài thuốc mua ở thú y đổ lên cổ của chó sang ngày mai là ve chất nằm đầy dưới đất...8->
thuốc mua ở tiệm thú y gần nhà khoảng 60k mà có chút xíu đựng trang lọ nhỏ màu nâu.1 em đổ 1 chai là mấy năm sau cung ko thấy ve xuất hiện nữa...
hồi trước mình có 2 pé chó nhật mà đều chết vì bị ve cắn gầy người nhiều đến nỗi rờ vào là đụng ve.mình biết thuốc này muộn nên ko cứu dc 2 em...:(:(:(

Sam Fillbert

mình xài thuốc mua ở thú y đổ lên cổ của chó sang ngày mai là ve chất nằm đầy dưới đất...8->
thuốc mua ở tiệm thú y gần nhà khoảng 60k mà có chút xíu đựng trang lọ nhỏ màu nâu.1 em đổ 1 chai là mấy năm sau cung ko thấy ve xuất hiện nữa...
hồi trước mình có 2 pé chó nhật mà đều chết vì bị ve cắn gầy người nhiều đến nỗi rờ vào là đụng ve.mình biết thuốc này muộn nên ko cứu dc 2 em...:(:(:(
bạn cho mình tên thuốc được không với. cún nhà mình cũng bị. :D