• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Số lượng chó con mỗi lần GSD đẻ được

ngoc_anh

Member
Em lập chủ đề này về sinh sản không biết để ở đây có đúng không nữa? Nếu sai mod nào chuyển hộ em nhé.
Các bác có kinh nghiệm nuôi GSD sinh sản cho em hỏi một chút: Mỗi lần đẻ của một chó GSD cái thuần chủng là bao nhiêu con vậy? Em thấy các bác post hình lên thấy đàn chó đẻ được toàn là 2 đến 4 con thôi. Vậy số lượng con ít có phải do điều kiện chăm sóc không? Số lượng chó con trong mỗi lần đẻ của GSD ở nước ngoài trung bình là bao nhiêu vậy? Vì em ít thây nói đến vấn đề này trong diên đàn hay các mục về giới thiệu giống GSD.
Còn bọn không thuần chủng, lai tạp em thấy bọn nó đẻ cả chục con rồi. Nhiều lắm!

ngoc_anh

Member
Sao không có bác nào giúp em vậy? Các chuyên gia thú y, các bác Khiêm TN, Long ĐL, các Trung AC đâu rồi? Giải đáp thắc mắc giúp em với. Em đang tính nuôi GSD cho đẻ nhưng ít có kinh nghiệm nên cần các bác tư vấn giúp.

bach03

Member
Em lập chủ đề này về sinh sản không biết để ở đây có đúng không nữa? Nếu sai mod nào chuyển hộ em nhé.
Các bác có kinh nghiệm nuôi GSD sinh sản cho em hỏi một chút: Mỗi lần đẻ của một chó GSD cái thuần chủng là bao nhiêu con vậy? Em thấy các bác post hình lên thấy đàn chó đẻ được toàn là 2 đến 4 con thôi. Vậy số lượng con ít có phải do điều kiện chăm sóc không? Số lượng chó con trong mỗi lần đẻ của GSD ở nước ngoài trung bình là bao nhiêu vậy? Vì em ít thây nói đến vấn đề này trong diên đàn hay các mục về giới thiệu giống GSD.
Còn bọn không thuần chủng, lai tạp em thấy bọn nó đẻ cả chục con rồi. Nhiều lắm!
Bạn hỏi câu này khó trả quá vì chó đẻ nhiều ít phụ thuôc vào cả con đực ,cái, ngày phối giống(thời điểm),thời tiết.... quả thực câu này rất khó . rất mong thông tin của các chuyên gia.

ngoc_anh

Member
Thực ra cũng không quá khó đối với các chuyên gia đã và đang nuôi GSD đẻ. Mình lập topic này để mọi người cùng trao đổi và đánh giá xem số lượng chó GSD sau khi nhập về VN sẽ sinh sản thế nào thôi. Từ đó mới đúc rút được kinh nghiệm để đảm bảo số lượng chó con giảm sút ít nhất so với trước khi chó mẹ được mang về. Ví dụ: khi chó mẹ ở bên Đức (chẳng hạn) đẻ được 7 con/lứa nhưng năm sau nhập về VN lại đẻ chỉ vài con? (thường khoảng 4 con trở lại). Tất nhiên sau 1 năm thì chó chưa thể già để ảnh hưởng đến khả năng sinh sản. Đồng thời chó đực cũng là "dân" nhập thì ảnh hưởng cũng chưa hẳn đã lớn....
Mình chỉ muốn tổng kết và tìm hiểu nguyên nhân tại sao nó lại đẻ ít vậy thôi. Kinh doanh mà chó đẻ ít thì cũng không hay lắm (dù sao mục đích của việc nhập chó là để chơi và nhân giống rồi bán thì số lượng con được sinh ra trong 1 lứa mà ít thì hỏng rồi!)

GohanBG

số con trên một lần mang thai được quyết định bởi rất nhiều yếu tố như sức khỏe mẹ thời gian giao phối chất lượng tinh trùng người cha cách chăm sóc chó mẹ trước trong và sau thời kỳ mang thai cũng ảnh hưởng rất nhiều bạn à =;

cách chăm sóc chó GSD sinh sản

bạn đưa ra vấn đề như vậy là bạn chưa có kinh nghiệm j về chó nói chung. sau đây là thông tin mình cung cấp cho bạn:
1. Ngày thứ 9 tính từ lúc có kinh (máu) thì cho phối giống.
2. Phối 3 lần, mỗi lần cách ngày. thời gian phối tốt nhất vào lúc 6AM.
3. Lần phối cuối cùng xong thì hôm sau mới được chở về.
4. Chú ý chó đực cần phối xem có khỏe mạnh hay không, nếu khỏe mạnh mà tần suất cho phối chó cái khác liên tục thì không nên cho phối nũa vì tinh trùng loãng.
5. Nếu phối lần đầu thì 5-6 con (con so).,lần thứ 2 trở đi sẽ từ 7- 12 con tùy chó mẹ mắn đến đâu.
6. Bạn mang chó đi phối giống thì thời gian gửi chó phải đảm bảo đủ 1 tuần mới phối tốt.
Có vấn đề j không hiểu rõ phone cho mình Ba Dương 0976613354.
Cách chăm chó đẻ và nuôi chó con đẹp mã thì cũng cần nhiều kinh nghiệm, kể cả lúc đỡ đẻ cho chó không phải ai nuôi chó cũng biết làm