• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

sơn ca sông hồng

pham xuan bien

nhìn mấy con này xấu thế này chắc hót hay nắm phải ko bác.em mới thấy lần đầu bac chia sẽ chút kinh ngiẹm về giống chim này đi

:beer:-bd:chicken:Sơn ca thì nhìn bề ngoài giống chim sẽ bụi , nhưng khi hót thì chú chim nhảy lên cầu múa cánh xoè đuôi rất đẹp,Giọng hót thì nghe như tiếng suối rừng chảy róc rách rất hay.Mình rất thích loại chim này nhưng vì loại này hay tắm cát và chế biến thức ăn lại nhiêu khê nên mình không có nuôi . Bạn post thêm ảnh và chia sẽ kinh nghiêm nuôi nha bạn,:love struck:>:D<:wel:

tribm.ts

Member
chế biến thức ăn nhiêu khê là một sai lầm - sơn ca là loại dễ nhất về thức ăn, càng nhiêu khê thì càng dễ suy, nó chỉ phiền duy nhất là tắm cát thôi và cách dượt để cho nó hót .
- Xin hỏi Rongbien loài sc sông Hồng có những đ/đ gì khác về mặt hình thức để có thể phân biệt với Huế, Đà nẵng, Quảng Ninh..
Còn giọng hót thì sao ???

rongbien

Member
chào tất cả các bạn .

thật ra trước đây mình có nuôi một đôi sơn ca huế hót rất tốt ,sau vì cát bay vào nhà nhiều quá nên phải bán .

nay thấy anh em trên diễn đàn svc.nói nhiều về sơn ca sông hồng và ca tụng là rất hay nên mình sưu tầm được khoảng 15 chú .

về cách phân biệt sơn ca sông hồng thì mình cũng chỉ học được trên diễn đàn svcviệt nam mà thôi .
còn về vấn đề thức ăn thì mình toàn mua sẵn cám mi về cho ăn thôi ,cộng thêm kê nhỏ loại đỏ và kê lột vỏ trộn với trứng cho ăn ,
hiện tại đã có ba chú nên nấm hót con nuôi lâu nhất là hai tháng rưỡi và con ít nhất là một tháng ,phải nói là giọng các em nó hót rất êm ái và trong trẻo ,ngân nga .
chim này của mình khẳng định là chim sông hồng vì mình mua trực tiếp của người bẫy ,chim đuổi già rưng chứ ko nuôi chim non nên .
các pác có kinh nghiệm gì về sơn ca xin chỉ giáo cho để hoc hỏi chút kinh nghiệm .
xin cám ơn các pác .

tribm.ts

Member
Chim bổi mới nuôi 2 tháng rưỡi mà đã lên nấm hót hay rồi à ? Mình nuôi sc bao nhiêu năm nay chưa được con nào nhanh như vậy.
Xin hỏi bạn mua chim của người bẫy ở khu vực nào vậy, bữa nào ra HN tớ tìm mua vài con. sc sông Hồng tớ đã nghe tiếng từ lâu nhưng mục kích sở thị thì chưa.

rongbien

Member
Chim bổi mới nuôi 2 tháng rưỡi mà đã lên nấm hót hay rồi à ? Mình nuôi sc bao nhiêu năm nay chưa được con nào nhanh như vậy.
Xin hỏi bạn mua chim của người bẫy ở khu vực nào vậy, bữa nào ra HN tớ tìm mua vài con. sc sông Hồng tớ đã nghe tiếng từ lâu nhưng mục kích sở thị thì chưa.
nên nấm hót hay thì chưa ,nhưng cũng đò đưa ra phết ,chim này bẫy dọc sông hồng hà nội và ngã ba sông tách ra từ sông hồng thành sông đuống ,khi nào pác ra hà nội qua em chơi ,và mục sở thị .anh em giao lưu .

tribm.ts

Member
Này rongbien, cho hỏi bạn về mặt màu sắc so với con Huế thì sao? có khác nhau gì k? vàng hơn? đen hơn, sáng hơn? nói chung là có khác gì k để có thể phân biệt được?

rongbien

Member
Này rongbien, cho hỏi bạn về mặt màu sắc so với con Huế thì sao? có khác nhau gì k? vàng hơn? đen hơn, sáng hơn? nói chung là có khác gì k để có thể phân biệt được?
em cũng ko rành lắm ,nhưng đang nuội 15 con ,nó có cả màu đen sẫm có cả sáng màu ,sống mỏ đen còn về so sánh thì em cũng chưa nuôi nhiều loại nên ko biết ,vì là mua thẳng của người bẫy nên khẳng định là chim sông hồng xịn ,nếu có cao thủ nào quá bộ đến em chơi và đánh giá hộ em thì quí hoá quá .

rongbien

Member
hình ảnh mới nhất vùa chụp xong .
em này đã hót và hay nên nấm chớp cánh ,theo đánh giá là có thể sau này vừa hót vừa múa.

namHN

Theo tôi SC SH là để chie SC sống ở khu vực bãi SH đoạn chảy qua Hà Nội cũ mà thôi. SC ở đoạn này có lông mầu sáng hơn SC Huế, hoa văn trên lông to , đen đậm hơn , sống mỏ mầu đen ( mô tả theo những con SC SH mà tôi tự bẫy được tại đoạn gần chân cầu Long Biên và SC Huế mua về)....

namHN

Theo tôi SC SH là để chi SC sống ở khu vực bãi SH đoạn chảy qua Hà Nội cũ mà thôi. SC ở đoạn này có lông mầu sáng hơn SC Huế, hoa văn trên lông to , đen đậm hơn , sống mỏ mầu đen , to con hơn ( mô tả theo những con SC SH mà tôi tự bẫy được tại đoạn gần chân cầu Long Biên và SC Huế mua về)....