• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Săn bắt chó thả rông tại TP HCM - theo vnexpress

Status
Không mở trả lời sau này.
Ở TPHCM đã có đội Săn bắt chó từ 10 năm qua rồi , nhưng tại Đà Nẵng mình thì chưa có nên mọi người ai cũng cho chó
đi vệ sinh buổi sáng và cho chúng chơi đùa thoải mái 1 tí { trong đó có bản thân mình cũng cho mấy cún đi }.
Mỗi buổi sáng chủ cho chó đi thoải mái thì chỉ sợ " tụi cẩu tặc " thôi chứ chưa sợ Đội " Săn bắt chó " !!!!!!
Nhưng tư ngày 19/82009 có thông tư của NN đưa ra thông tin trên báo và mạng nhiều như vậy , nhưng cũng chưa phổ biến rộng rãi lắm .
Cho nên chưa thấy ai đi đăng kí cả và việc chó thả rông vẫn còn tiếp diễn.

Trước khi tham gia buôn chuyện với các bạn, mình xin phép được phát biểu câu này, mình được ông bà dạy từ nhỏ:
"Có của không biết giữ thì lão Lữ kiếm ăn" cho nên nếu bạn để lạc mất chó, hay bị trộm mất, hay chó bị...làm sao đó, thì đó là do lỗi ở bạn đầu tiên, đã không biết giữ.... Không muốn chó bị xe đâm, thì đừng thả chó chạy ra đường; không muốn chó bị bắt mất, đừng để chó chạy rông trên đường; không muốn chó ăn phải bả, cũng đừng để chó chạy lung tung ra đường; không muốn...ôi thôi nhiều lắm...tóm lại là đừng thả chó chạy rông ra đường nếu như bạn yêu quý chó.

Cám ơn bạn TMN đã đưa ra ý kiến và các số liệu liên quan đến việc chó dại cắn người.Nhưng mình nghĩ đây là 2 vấn đề hoàn toàn khác nhau.
Việc để chó cắn người khác và không tiêm chích vacxin ngừa dại cho chó để hậu quả nghiêm trọng thì chủ cún sẽ phải chịu hoàn toàn trách nhiệm.(Ở đâu thì mình không biết chứ ở địa phương mình ở thì Phường nắm bắt hết số những nhà nuôi chó,và cứ định kì 1 năm phải đến Phường để tiêm phòng dại,nếu không Phường sẽ đến tận nhà để tiêm,sau đó tặng cho mỗi chú cún 1 sợi dây chuyền có bảng chứng nhận đã tiêm phòng ngừa dại :)) )
Cứ cho là ở địa phương bạn có thể quản lí được hết chó nuôi, được tiêm phòng đầy đủ, chó nuôi có giấy tờ nhận biết chủ chó là ai...Nhưng bạn nên nhìn trên phạm vi cả nước, việc quản lí này đã thực hiện được chưa? Chính vì chưa thực hiện được nên mới buộc phải có biện pháp tình thế như vậy, và song song với đó, NN cũng đang chuẩn bị cho việc đăng ký chó nuôi tới từng nhà...nhưng mình nhắc lại, con người và an toàn cho con người vẫn là trên hết, nếu đợi đến lúc chó trên cả nước được đăng ký rồi mới tiến hành bắt giữ chó chạy rông thì không biết sẽ có bao nhiêu người bị chó cắn, bao nhiêu người bị chó dại cắn nữa đây? An toàn cho con người vẫn là trên hết. Bản thân mình nuôi chó, là giống golden rất hiền lành, thân thiện, nhưng mỗi khi đưa chó đi dạo mình vẫn không dám tuỳ tiện thích thả xích ở đâu thì thả, thứ nhất nó có thể chạy linh tinh chẳng may bị xe đâm phải, thứ hai nó có thể phóng uế những nơi ko thích hợp, thứ ba trông hình dạng nó to lớn có thể gây hoảng sợ cho người già, trẻ nhỏ, thậm chí đùa nghịch chẳng may làm ngã một ông bà già nào thôi thì mình không biết lấy gì ra mà đền.

Bởi vậy, dù hoạt động của đội SBC chỉ là tình thế, mình cũng rất ủng hộ. Chủ nuôi chó phải có trách nhiệm với chó, nếu đã gọi là có trách nhiệm với chó, và có trách nhiệm với cộng đồng, chắc chắn không ai thả rông chó ra đường cả. Tại sao buổi sáng chó hay được thả ra đường? vì chủ chó muốn chó đi wc chỗ khác để khỏi phải dọn, đó là lí do chủ yếu nhất thôi, các bạn cứ nghĩ mà xem đúng không? Nếu có con chó ở đâu chạy ra trước cửa nhà bạn mà phóng uế bạn có khó chịu không? Mình mới nói đến chuyện phóng uế, chứ chưa nói nó có thể cắn nhau với chó nhà bạn, thậm chí cắn người thân của bạn đấy nhé

Nhưng anh em đang tranh cãi và bức xúc vấn đề khác.Là cách xử lí những con chó chạy rông sau 2 ngày không có chủ đến nhận hoặc chưa kịp đến nhận phải chịu "Án tử hình".
Mình nghĩ nên gia hạn thêm thay vì 2 ngày thành 2 tuần chẳng hạn (Kinh phí nuôi giữ con chó trong thời gian đó thì khi chủ đến nhận phải thanh toán).
Nói gì thì nói cái chính là ý thức người dân,đừng ai để chó chạy rông ra đường thì đội SBC kia phải thất nghiệp và tự giải tán thôi.
2 ngày quả là cũng không phải thời gian dài thật, nhưng nếu ngay sau khi bắt chó, đội SBC hoặc người có trức trách tại địa phương thông báo ngay cho tổ dân phố, hoặc khu vực có con chó đó để người dân, người chủ chó được biết, thì thời gian 2 ngày kể từ khi chủ chó được biết tin tới khi chó bị tiêu huỷ cũng chẳng phải là thời gian dài. Nếu chó vẫn bắt, mà không có ai thông báo cho chủ chó thì mới là tiêu cực kia. Nếu bạn nào phát hiện tiêu cực, hoàn toàn có thể thông báo cho nhà chức trách sử lí.

Thật ra thì ai yêu cún lại để cún sểnh chân ra đường nguy hiểm như thế được...
Thì rõ ràng là những con chó bị bắt toàn là những con chạy rông trên đường đó chứ bạn, nếu yêu chó thì đừng để nó bị chạy rông như vậy, đội SBC chỉ có vài người thôi, đội BTC ( bắt trộm chó) thì đông lắm đấy, sểnh ra một cái là chó nhà mình có thể ngậm riềng ngay.
Mình chỉ thấy xót xa cho các chú cún kém được yêu thương,bỏ mặc muốn đi đâu thì đi kia thôi. Phải chi các chú cún ấy được đưa về trại nhẹ nhàng hơn và nếu không ai lên nộp phạt thì xử lý bằng cách cho vào một trại nào đó dành cho những người muốn tìm cún để nuôi thì hay biết mấy;bởi đâu có sinh vật nào muốn đau và muốn chết đâu.Con ong cái kiến mình quơ trúng nó còn chạy tán loạn để giữ mạng kia mà huống gì các em cún. Mỗi năm nhà nước thu bao nhiêu là thuế rồi,chi vào khoản này cũng đâu đến nỗi tốn kém gì cho lắm đâu! Mình nhìn thấy các chương trình nước ngoài về việc xử lý động vật hoang trên truyền hình mà ham quá. Bao giờ nước mình mới được như vậy không biết. Ước mơ chỉ là mơ ước thôi đã bao nhiêu năm rồi:(
Xã hội mình còn bao nhiêu người lang thang cơ nhỡ, trẻ em bụi đời kìa, mấy con chó thì chưa đến lượt được hưởng trợ cấp xã hội như thế đâu...cùng với đó thịt chó vẫn là món ăn được chấp nhận và phổ biến, thì....ước mơ của bạn còn xa lắm, không phù hợp thực tế rồi.
Cũng đang quan tâm về vấn đề này. Mình rất bức xúc về việc đăng ký nuôi chó mà NN đang bắt tiến hành. Cứ bắt cái gì cũng đăng ký?? Thủ tục không ai biết?? Chờ đợi?? Nếu đăng ký tất nhiên phải đóng thuế (cái này ai cũng biết). Rồi nếu như mất có ai tìm lại giùm mình không.
ơ, bạn này nói hay nhỉ, vậy là bạn phản đối quản lí luôn àh? :eek: cái gì cũng phải có điểm bắt đầu của nó chứ, mà mới bắt đầu làm sao hoàn thiện được, mới đi học bạn có thành thiên tài luôn được không? Trong diễn đàn này mình tin là số người "bức xúc về việc đăng ký chó nuôi mà NN đang BẮT tiến hành" như bạn chỉ đếm trên đầu ngón tay...mà đôi khi chỉ có mình bạn ý chứ :S
Ở trên đây ai cũng đa phần nói chó thả rong phải được bắt về kiểm soát. Nhưng mấy ai định nghĩa được thả rong là như thế nào???
Bạn nhìn vào lịch trình làm việc của SBC đi 6h-8h sáng mà giờ này đa phần là người ta mở cửa cho chó đi vệ sinh, dắt chó đi dạo rồi muốn cho chó mình được tự do 1 tý nên mở khoá => thế là thành thả rong à??? Mình đã từng thấy có con chó nằm ngay thềm nhà của chủ mà còn bị kéo lôi đi ( Nói dại nếu đụng đến chó nhà mình không khéo đốt xe lũ đó luôn).
Thả rong nghĩa là chó chạy trên đường hè phố, các nơi công cộng mà không có rọ mõm, không có dây dắt và người dắt. Định nghĩa ngắn gọn vậy thôi bạn ạ. Và cũng như vậy, bạn dắt chó đi dạo rồi muốn chó được tự do mà mở khoá => nó có thể chạy đi bất cứ đâu, phóng uế bất cứ chỗ nào, cắn bất cứ ai, vậy là có khả năng gây mất vệ sinh và nguy hiểm cho cộng đồng rồi. Bạn có biết là offline Vietpet HN, trong 1 sân bóng có tường rào kín, người tham gia toàn là thành viên VP, vậy mà chó tới tham dự offline đều phải tuân theo quy định là có rọ mõm ( đối với chó to) và không được thả xích với bất cứ chó nào không? Mà bạn đừng dại dây dưa với chính quyền nhé, vài phút nông nổi trẻ con có thể mất cả tuổi trẻ nằm bóc lịch gấp máy bay đấy. Nói thêm tí chút, có con chó nhà hàng xóm mình, hay chạy ra ngõ đi phóng uế lung tung, nó là chó đực, nhà mình có 2 chó cái, nên nó rất hay phóng uế trước cửa nhà mình...mình góp ý với chủ chó mấy lần không được, tức mình mình rình 1 lần nó đang đứng trước cửa, mình ...(bị xoá vì bạo lực - người viết :D ) từ đó trở đi chừa ko dám ló mặt ra đường...Bạn nào hay có cái trò cố tình thả chó cho đi wc để khỏi phải dọn dẹp cho chó ý mà, lười một chút nhưng chẳng may gặp phải ai hung bạo thì chó nhà bạn dễ nguy lắm đấy, như vậy thì rõ ràng bạn và chó nhà bạn sai trước lè lè ra đấy, chẳng cãi được đâu...chó mình wc thì tự mình phải dọn chứ, sao cứ thối tha thì đẩy ra xã hội rồi lại gân cổ lên cãi thế được.

Thế còn việc xử lý những con chó thì xử lý thế nào??? Mình đã từng đến trung tâm thú y vùng ở Q.8 để hoả táng con chó của mình nên thấy đa phần chó hoả táng ở đây đều là chó chết rồi gia đình đem lên đóng tiền xử lý vậy con số trung bình 15 con chó/ ngày của trung tâm sẽ rơi vào đâu??? Chẳng lẻ 100% ai bị bắt chó cũng lên đây??? Hay là nó được thiêu huỷ theo kiểu khác vì theo mình biết thì trong TP. HCM chỉ có ở đây mới được làm chuyện tiêu huỷ này thôi. Bức xúc quá nên chỉ viết thế thôi. Cứ cái gì cũng muốn quản, quản không được thì cấm, cấm không được thì ....
Hy Vọng Mod cho topic này lên để tạo thành nhịp cầu tranh luận và góp ý giữa anh em với nhau.
Thật buồn cười,chó nhốt "hằm bà lằng",cắn nhau loạn xị mà nói chăm sóc khá kỹ đặc biệt khâu chống bệnh lây lan...ha ha.
"Vì mưu sinh.."-không biết có hưởng huê hồng trên đầu chó không mà tích cực quá(giống mấy anh CSGT),nhiều trường hợp rượt chó vào tận sân nhà người ta để bắt bằng được,gặp người dữ hơn đuổi đánh thì bỏ chạy mất dép coi chẳng ra thể thống gì.Tôi chứng kiến mấy vụ này từ 20 năm nay rồi,cả TPHCM và Bình Dương....Ở Bình Dương bị phản đối nhiều quá,máu đổ cũng nhiều nên dẹp mấy năm nay rồi.
Như các mod đã nói, nếu các bạn phát hiện sai phạm, tiêu cực, và có bằng chứng, chứng cứ cụ thể thì hẵng phát ngôn, đừng phát biểu võ đoán nhé, ảnh hưởng tới diễn đàn, chúng ta mất chỗ chơi thì chết...có phải là đùa chơi đâu :D

Nhìn từ nhiều góc độ thì việc chó thả rong ngày nay không còn phù hợp nữa,nhà nước ra chỉ thị cho cục thú y làm thì cũng đúng thôi,nhưng phải có biện pháp và lộ trình thực hiện,tuyên truyền vận động thế nào để người dân hiểu...
Phải thông báo rộng rãi việc làm của mình,phải có CA theo bảo vệ cho "công vụ"...phải công bố rõ chó nhốt chỗ nào,tránh nạn "đại bàng" ăn hiếp....(trại tạm giam người còn chưa làm được nữa là...),rồi thời gian đầu phải gia hạn thêm thời gian cho người ta tìm tới lãnh chó về(đóng tiền nuôi dưỡng mà).Rồi cũng phải có "tâm hồn và hiểu biết" một chút,thí dụ giống chó nào hiền,giống chó nào dữ...Chó có mang vòng cổ(được quản lý...) nằm phơi nắng trước thềm nhà thì cũng nên "du di" cho người ta,nhắc nhở thôi,giáo dục mà,không phải"canh me để làm cho bõ ghét".
Chó cảnh bằng nắm tay,hiền như cục bột,mấy bà xem như con, mới nhảy khỏi tay chủ cũng rượt bắt,làm sao tránh khỏi người ta nghĩ anh có ý đồ xấu.Xem ra để đạt được đến hai chữ "văn minh" thì còn xa lắm.
Xin các bạn hãy bình tĩnh,đừng có những hành động vi phạm pháp luật nhé.
Mấy lời này của bác NTT thì mình hoàn toàn ủng hộ, đồng quan điểm với bác :D

Chán chẳng có việc gì làm, không ngủ được lên đây buôn chuyện với các bác một tí...mỏi tay quá...có nói sai gì mong các bác lượng thứ cho em nhé :D ... chỉ là buôn chuyện cho xôm thôi mà... có phải thật đâu :D

nguyenmaiphuquy

Active Member
Trích nguyên lời thành viên TMN : Xã hội mình còn bao nhiêu người lang thang cơ nhỡ, trẻ em bụi đời kìa, mấy con chó thì chưa đến lượt được hưởng trợ cấp xã hội như thế đâu...cùng với đó thịt chó vẫn là món ăn được chấp nhận và phổ biến, thì....ước mơ của bạn còn xa lắm, không phù hợp thực tế rồi.

Câu này để cho Hội bảo vệ động vật và những bạn yêu chó bình luận.

Ngành nào ra ngành đó bạn à,nếu nói như cách của bạn thì Kinh phí cho việc thành lập Đội SBC đó nên dành cho những việc khác thiết thực hơn đi..VD..Cướp giật,xìke ma tuý...

Trích nguyên lời thành viên TMN : Xã hội mình còn bao nhiêu người lang thang cơ nhỡ, trẻ em bụi đời kìa, mấy con chó thì chưa đến lượt được hưởng trợ cấp xã hội như thế đâu...cùng với đó thịt chó vẫn là món ăn được chấp nhận và phổ biến, thì....ước mơ của bạn còn xa lắm, không phù hợp thực tế rồi.

Câu này để cho Hội bảo vệ động vật và những bạn yêu chó bình luận.

Ngành nào ra ngành đó bạn à,nếu nói như cách của bạn thì Kinh phí cho việc thành lập Đội SBC đó nên dành cho những việc khác thiết thực hơn đi..VD..Cướp giật,xìke ma tuý...
Thôi anh em nhà mình cùng yêu cún mới gặp nhau trên đây mà:). Cách tốt nhất là giữ gìn cún nhà mình để không xảy ra chuyện ân hận muộn màng là vui rồi! Còn phê phán các bác nhà nước không chừng mình mất cả sân chơi để gặp nhau vui vẻ thế này thì nguy to!!!

KimCuong

Active Member
Thôi anh em nhà mình cùng yêu cún mới gặp nhau trên đây mà:). Cách tốt nhất là giữ gìn cún nhà mình để không xảy ra chuyện ân hận muộn màng là vui rồi! Còn phê phán các bác nhà nước không chừng mình mất cả sân chơi để gặp nhau vui vẻ thế này thì nguy to!!!

Rất cảm ơn thành viên nguyenhong đã cho ý kiến về vấn đề mà các thành viên đang bàn luận. Thiết nghĩ đến giờ anh chị em chúng ta cũng hiểu được suy nghĩ của phần lớn các thành viên.

Xin in đậm ý kiến của thành viên nguyenhong ở trên và xin phép Topic này được khoá tại đây!

Cảm ơn toàn thể các anh chị em thành viên./.

Status
Không mở trả lời sau này.