• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Sóc ta em mới mua, các bác giúp em cách ghép, trồng thế nào với!

Hôm vừa rồi bác TrangPhuong có tặng mấy bức ảnh đuôi Sóc, em kết quá. Chiều nay bức xúc ra chợ Hàng kiếm được mấy nhánh Sóc ta về trồng, ghép thử xem có được như Lan của bác hay không?
Em vừa chụp mấy bức ảnh Sóc, Lan Hài, Đai Châu (em mua từ tuần trước), Gỗ ghép Lan, 1 ngọn Lan gì gì đó (chưa biết tên) em xin của mấy người bán Lan từ nửa tháng trước đã tập ghép thử.
Bác TrangPhuong và mọi người giúp đỡ em nhé! :)

Đầu tiên, cây Lan chưa biết tên, em mang về tập ghép. Nó đã ra 1 mầm rễ nhỏ rồi

gần hơn

Em gắn vào gỗ, lót ít xơ dừa cho giữ ẩm

Rễ của nó nhú ra đây

Đây là lan Hài, em hỏi bác cách trồng thế nào? Chậu ra sao? trồng bằng dớn đen và than củi hay bằng gì à?

Bộ rễ hiện nay của nó

Đây cũng Lan hài

Còn đây là Sóc

Gốc (hình đại diện)

Rễ của nó

Đây là Đai Châu (em mua tuần trước, đang phun B1 chờ ghép) không biết có sống được không?

Đây là gỗ ghép Lan (người bán bảo là Vú sữa rừng nhưng em chẳng tin)

Từng gốc 1

trangphuong

Active Member
Cây đầu là Sóc em ạ, 1 gốc cây như em mua về để ghép lan ấy phải ghép tầm 15-20 ngọn Sóc vào mới đẹp.
Em làm như sau, mua đinh 7 phân đóng đều vào thân cân gỗ như lông nhím ấy khoảng cách khoảng 7-10cm, sau đó ghép ngọn Sóc vào cắt bớt rễ khô bỏ đi, em buộc bằng dây thép nhỏ hoặc dây dức loại quận bán 5k một quấn ấy cột lại. Mỗi một chiếc đinh là một cây sóc, sau khoảng 20 ngày cây sóc phát triển và bén rễ, rễ sẽ bám vào thân gỗ rất đẹp, lâu ngày báo hết vào đinh không nhìn thấy được.
Đai trâu em cũng ghép như vậy. Vẫn phải đóng đinh để tạo thế và dáng cây sau khi ghép cho đẹp.

Lan Hài... em trồng vào giọ đất như các hàng hoa lan vẫn bán, hoặc em trồng vào bồn cây cảnh cũng được, Dùng sỉ than tổ ong, chộn cùng bã trè,thêm chút đất ít thôi 3 thứ ấy để cho vào chậu 1/3 làm lót, sau đó đặt giá thể cây lan hài vào, cố định tạo dáng cây song, em cho tiếp 2/3 vào ngày tưới 1 lần hơi ẩm không tưới nhiều úng rễ.
<Sỉ than phải để hả hết mùi và sức nóng của nó đi, tốt nhất sỉ than để qua đêm đã> Một cây Sóc hay Đai trâu ghép đẹp nhìn vào không như cân đối kín hết, hướng nào cũng có cây và ngọn, như cây phất trần làm bằng lông gà đó em.
Chúc cu em may mắn và có nhiều giò lan đẹp.
Thân!
Giò Sóc anh cũng mới ghép, em coi thử.

Tham khảo topic hoa lan của anh nhé.
http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=43380