• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Ruồi lạ bám vào bồ câu

tuana41

Member
Sáng nay cứ thấy chim vừa rỉa lông vừa quay quay vướng víu, bắt coi thì thấy có hai con giống con ruồi nhưng bụng tròn và đầu thì nhọn người hình rang tam giác dài cánh dài gấp đôi người nó bay và lẩn rất nhanh trên lông chim, phải mất 15 phút mới bắt được 2 con tiếc quá không có máy ảnh để chụp cho anh em coi, loại này bám vào nó cắn chim làm cho chim rất khó chịu khi ở dưới đất và ngay cả khi bay, các bạn có biết là con gì và cách diệt nó chỉ dùm mình với nhé.

suoimohg

Member
Em nghĩ bác cứ bắt chim ra, don vệ sinh rồi khử trùng chuồng trại và khu vực xung quanh là sẽ hết.
Con đó ngoài này gọi là con "ve", nó cẵn và hút máu của vật chủ.
Nếu có gì chưa chính xác xin bác bỏ quá!

nhocsport

Member
Con đó gọi là con ve hay con rận gì đó mình không chính xác lắm, nó hút máu của chim làm cho chim gầy ốm. Bạn ra tiệm thuốc tây mua chai dầu gội trị trí về cho chúng tắm thì sẽ hết ngay. Chúc bạn thành công. Chào bạn

thangdovebi

Member
Bạn ở Tp HCM thì bạn ra chợ nguyễn thị nhỏ chổ bà sáu mua chai thuốc xịt chí dành cho chó mèo nhản hiệu ĐỨC HOA về xịt thẳng vào lông dưới hai cánh và trong đuôi của em nó là xong. Không được để vào mắt bồ câu nha bạn. Bắt từ con xịt hết nguyên bầy nha bạn. Chúc bạn thành công.

Phương góp ý thêm là chấy rận bồ câu đẻ trứng dưới cằm , nơi đó BC kô rỉa lông được , các bạn vén lên sẽ thấy trứng bám từng dề, xịt Đức Hoa vô đó luôn , cẩn thận : đừng để thuốc trúng mắt

nguyen_thanh

cho tôi góp ý: bạn ra mua ít thuốc dittelếch phun vào ổ chim rồi tự chúng sẽ hết thôi. nếu không hết đừng trách mình nhé