• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

rott bị tiêu chảy

narcisse84

Rott nhà em khoảng 3,5 tháng, nặng 14kg, 2 ngày nay đi phân hơi sền sệt (vẫn có khuông), được 1 lúc khoảng 30 giây đi tiêu ra phân sệt, trong số lượng ít, (như nước mũi)....
Xin hỏi mọi người chỉ cách chữa trị, có thể dùng oresol của con nít cho rott được không? liều lượng bao nhiêu?
Bệnh này là bệnh gì? có nguy hiểm không? (chó đã chích carre 2 mũi, đã sổ lãi)
Chó con có thể cho uống sữa được không?
Có nên cho uống thêm viên canxi không? cũng có cho chó tắm nắng nhưng thấy 2 chân sau hơi yếu (đi tiêu 2 chân sau hơi run) với lại rott đang mọc răng có cần thêm canxi để đáp ứng nhu cầu tăng trưởng không?
Xin cảm ơn, vì nuôi loại chó lớn lần đầu nên em chưa có kinh nghiệm mong mọi người giúp đỡ

trangphuong

Active Member
Rott nhà em khoảng 3,5 tháng, nặng 14kg, 2 ngày nay đi phân hơi sền sệt (vẫn có khuông), được 1 lúc khoảng 30 giây đi tiêu ra phân sệt, trong số lượng ít, (như nước mũi)....
Xin hỏi mọi người chỉ cách chữa trị, có thể dùng oresol của con nít cho rott được không? liều lượng bao nhiêu?
Có nên cho uống thêm viên canxi không? cũng có cho chó tắm nắng nhưng thấy 2 chân sau hơi yếu (đi tiêu 2 chân sau hơi run) với lại rott đang mọc răng có cần thêm canxi để đáp ứng nhu cầu tăng trưởng không?
Xin cảm ơn, vì nuôi loại chó lớn lần đầu nên em chưa có kinh nghiệm mong mọi người giúp đỡ
Vấn đề tiêu chảy này bạn cho rott 1 viên cloxit là ok, zomy nhà mình khi 3 tháng cũng bị và điều trị 3n mỗi ngày 1 viên=> phân khô cong luôn....:D....Khi rott đang tiêu chảy thì không cho uống sữa tại uống sữa khi đó sẽ tiêu chảy luôn, chỉ khi khỏi mới cho uống sữa thôi.
Chúc rott nhà bạn nhanh khỏi bệnh.

luv_rott

Member
chó đang bị đi ngoài k nên dùng canxi và các đồ ăn liên quán đến sữa , tắm nắng thì cứ trước 8h sáng và sau 4h chiều cho ra tắm nắng sẽ rất tốt cho cả người và chó . theo hiện tượng bạn tả thì đây là biểu hiện của giun ( đi phân khuôn , cuối phân có dịch nhầy ) , với hiện tượng này mà bạn nói đã tẩy giun ( xổ lãi ) rồi thì bạn cứ cho ăn uống bình thường nhưng giảm bớt lượng đạm lên và cho ăn thêm bí đỏ. đến sau lần xổ lãi trước khoảng 1 tháng thì xổ lại lần nữa với liều cao hơn rồi cho ăn uống bình thường.

Đây là 1 trong những biểu hiện khi đến thời kỳ thay răng....vạch mồm nó ra thế nào cũng nhìn thấy lợi của nó thâm đen và xưng to.

không có gì nguy cả, không cho uống sữa.......................thế nhỉ........

em cũng mới nuôi rott cũng may mắc đc làm thành viên vietpet đc đọc những bài viết chất lượng như vầy thấy rất an tâm!!! xin cảm ơn tất cả các bác!!!

quả đúng là rott của em đang bị tình trạng như bác chủ topic đã nêu!!!