• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Rùa vàng nhà Cent..

CENTIMET

Member
Hôm nay nhập hộ khẩu thêm cặp rùa Vàng , gởi vài ảnh của em nó đến ACE 4r.

Kelvin Vu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
bác Cent ta thích sưu tầm đông vật nhỉ :) ah mà bac Cent cho Kelv hỏi . Giống này chỉ sống trên cạn thôi đúng không ạ ? bác có thể cho mình 1 ít thông tin em nó được không ? như an gì ? phân bố ? Mình cũng đang nuôi giống rùa nhưng là ....baba thôi :). Xin cám ơn !

Đây là giống rùa cạn quí hiếm, hồi tháng trước có 1 chị bán thú rừng nhỏ ( bán trước rạp Hoà Bình ) Hình như là 250,000đ .Thích lắm nhưng bận công chuyện ko mua được , to hơn bàn tay 1 chút. Em này đẹp lắm bạn mua ở đâu vậy.Thân !!!

Hoangminh

Member
Rùa vàng nầy giật mình nhìn tên tưởng rùa vàng trong sách đỏ:D, nhìn ảnh thì loại này không phải loại cấm:). Chúc mừng Cent có rùa mới. Loại này là rùa cạn nhưng vẫn cần cho nó đĩa to đựng nước để nó uống. Loại này thích ăn tôm khô lắm Cent hôm nào cho nó thử nhé

Rùa vàng nầy giật mình nhìn tên tưởng rùa vàng trong sách đỏ:D, nhìn ảnh thì loại này không phải loại cấm:). Chúc mừng Cent có rùa mới. Loại này là rùa cạn nhưng vẫn cần cho nó đĩa to đựng nước để nó uống. Loại này thích ăn tôm khô lắm Cent hôm nào cho nó thử nhé
Loại này là rùa núi vàng. Trong sách ghi là phân bố trong miền nam nhưng em thấy là từ bắc vào nam luôn. Dễ sống. Ăn chủ yếu là thực vật. Ăn dc thịt-giun-ốc sên....
Loại này cũng có trong sách đỏ đó anh
Nhà em cũng có 1 bé. Ngộ lắm cứ ngâm nước xong lúc lên là nghoe nguẩy cái đuôi. Mà đuôi nó thì ngắn cụt lủn. Còn con đực thì dài

catsamac

Member
Chúc mừng CEN có con rùa thật đẹp. Mình cũng rất thích nuôi loại này và mấy lần ẵm về nhà rồi mà bà xã không cho nuôi vì làm ăn, nghe đâu kiêng kị gì đó! mình không tin lăm nhưng chiều lòng bà xã.

Lúc đó mình hay bỏ nó vào ngăn kéo bàn học và một ngày thả nó ra hồ cá một lần cho nó bơi lội.

Đính chính lại chút: đây là loại rùa núi nâu chứ không phải là rùa vàng trong sách đỏ. Đẹp hơn rùa núi vàng rất nhiều. Phân bố của loại này nhiều ở khu vực phía Nam. Các bạn nuôi thoải mái vì loại này khá hiền, thức ăn cũng đơn giản và không bị truyền nhiễm và dữ như rùa tai đỏ thường bán ở mấy hồ cá cảnh. Thức ăn chủ yếu của loài có nhóm máu lạnh này là các loài thực vật, trái cây, nấm và thỉnh thoảng là thịt động vật chết thối rữa. Đẻ mỗi lần khoảng 30 trứng.

rùa núi nâu:
http://vncreatures.net/chitiet.php?page=1&loai=1&ID=5072

rùa núi vàng
http://vncreatures.net/chitiet.php?page=1&loai=1&ID=5088

Theo vncreature

ly-giang

Chuyên gia Bulldog
Nuôi cả rùa nữa hả em? giới thiệu em con này luôn, con này mà nuôi ở Vietnam là hot lăm đó. các nước đang đổ xô mua con MAMOSET ơ Thái.

1stLady

Member
Nhà anh cũng có 1 con rùa giống y như vậy - có khi cả tháng mới gặp nó 1 lần vì nó hay chui vào cái gầm máy giặt - lúc ăn thì chui ra. Con này sống lặng lẽ hiền lành dễ ăn. Giờ riêng cái mai nó cũng khỏang 1 gang tay rồi.

CENTIMET

Member
còn sót vài ảnh ....Cent xin được gởi thêm..

khuyến mãi thêm em Tai đỏ phơi nắng..hi hi

CENTIMET

Member
ban oi ban co' the^? cho minh` biet' ban mua duoc hai chu' rua` do' o*? da^u kho^ng, tu*` be' minh` da~ thich' nuo^i rua` roi`, cho minh` biet' ban da~ mua duoc o dau va` bao nhieu tien` mot con nhe', thanks !

hướng dẫn gỏ Viet Key ở đây
...bạn vui lòng gỏ Việt ngữ...vì nội qui của 4r.

Rùa vàng nhà mình là do người bạn bị mình trấn lột ( him có 4 con ) , mình chưa đi mua lần nào , nếu ở tp HCm bạn ra khu Lê Hồng Phong xem thử , nghe nói ngoài đó có bán.

Thân.

Hoangminh

Member
HN rùa cạn bán ở chợ đồng xuân, chợ bưởi, chợ mơ giờ là chợ tạm ở kim ngưu. Không phải lúc nào cũng có như thường là có. Rùa nước -rùa tai đỏ hàng cá cảnh nào lớn đều có

knoor

Member
Nhà em cũng có 2 chú rùa nhìn giống 2 chú của anh, bò lung tung khắp nhà ngộ ghê lắm anh à. Nhìn chúng bò thì chả ai bảo rùa chậm chạp và khi bò thì chân rất là dài.

Đính chính lại chút: đây là loại rùa núi nâu chứ không phải là rùa vàng trong sách đỏ. Đẹp hơn rùa núi vàng rất nhiều. Phân bố của loại này nhiều ở khu vực phía Nam. Các bạn nuôi thoải mái vì loại này khá hiền, thức ăn cũng đơn giản và không bị truyền nhiễm và dữ như rùa tai đỏ thường bán ở mấy hồ cá cảnh. Thức ăn chủ yếu của loài có nhóm máu lạnh này là các loài thực vật, trái cây, nấm và thỉnh thoảng là thịt động vật chết thối rữa. Đẻ mỗi lần khoảng 30 trứng.

rùa núi nâu:
http://vncreatures.net/chitiet.php?page=1&loai=1&ID=5072

rùa núi vàng
http://vncreatures.net/chitiet.php?page=1&loai=1&ID=5088

Theo vncreature
Cái hình của anh Phùng Mỹ Trung ko rõ đâu anh.
Mà rùa núi nâu là của cam-pu-chia
Rùa núi nâu có cái khác mai nó cao hơn-nhìn rõ 3 gờ trên mai hơn núi vàng. Ở dưới đuôi thì có 2 cái gai ở 2 bên hông. Kích thước thì rùa núi vàng là 38cm còn núi nâu tới 60cm.
Cái đó là em đọc và xem hình trong quyển Định dạng 34 loài rùa Đông Dương và Thái Lan

Nuôi cả rùa nữa hả em? giới thiệu em con này luôn, con này mà nuôi ở Vietnam là hot lăm đó. các nước đang đổ xô mua con MAMOSET ơ Thái.

mấy con này là khỉ mini, giá còn đắt hơn cả bulldog đó!hehe.Chú Sơn làm 1 bé baby về nuôi đi! Việt Nam mình có hình như gần 5 con rồi đó!:-bd

yennhi

Member
Her her....! dựt gân quá hôm nay anh Phước nhà ta lại nuôi rùa thiệt là tình...! Vụ chó thì không nói làm gì... Hết Nhím kiểng , Hamter, cá Rồng giờ đến máy em này không biết sau này sẽ đến Pet gì đây :-bd ....!

Chúc mừng chúc mừng mấy em này ngộ quá...! Em cũng mê rùa lắm nhưng ở nhà chỉ có 1 con 3 Gờ suốt ngày nằm trong hồ nước, chỉ thấy đ.c lúc nó lên ăn..!

CENTIMET

Member
Her her....! dựt gân quá hôm nay anh Phước nhà ta lại nuôi rùa thiệt là tình...! Vụ chó thì không nói làm gì... Hết Nhím kiểng , Hamter, cá Rồng giờ đến máy em này không biết sau này sẽ đến Pet gì đây :-bd ....!

Chúc mừng chúc mừng mấy em này ngộ quá...! Em cũng mê rùa lắm nhưng ở nhà chỉ có 1 con 3 Gờ suốt ngày nằm trong hồ nước, chỉ thấy đ.c lúc nó lên ăn..!
hình như em liệt kê thiếu 2 món á..hi hi..chòe than, chòe lửa nữa e ơi!
Em có biết khu mình anh chơi rành 2 loại này , giới thiệu anh giao lưu học hỏi nha

Cám ơn nhiều nhiều

CENTIMET

Member
Hôm nay dọn dẹp nhà , sẳn tiên vớt cá rô chiên xù ăn cơm lót dạ, cái hồ để không thì tiếc , thêm tý cát đất để cho cặp rùa thoải mái..
Trời chạng vạng tối , hong tìm được thứ gì thay đá xanh được , tam thời chơi đá xanh ...có dịp ra Vũng Tàu thì thay bằng đá cuội..hi hi

Xin chia sẻ cùng mọi người.

thân ái
Centimet

Bể nuôi rùa của anh đẹp ghê, có lẽ em sẽ bắt trước như thế, đơn giản mà đẹp. Mà sao không gặp anh ben Aquabird nhỉ.