• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Rùa mới của KiNho này, pà con ơi!

anh_hanam

Member
Cứ nhìn thấy: Rùa mới nhà Ki_nho là giật mình thon thót, nhiều rùa mới thế, rùa cứ mới thế hả cô Ki_nho. Hì...hì...

Ki_Nho

Moderator
Hì hì hì, đấy là cái tiêu đề em giật cho nóng đó chứ anh Ánh àh. Nhà em chật hít, chỉ có thể nuôi được một hai con thui :). Làm j liên tục có rùa mới vậy :D
@ VLa: Bạn Hoang85 có nhắn tin hỏi tớ là tại sao bạn ấy bị ban nick. Bạn đó nói là đã rất cẩn trọng trong câu chữ, chữ có dấu, không dùng tiếng lóng trên diễn đàn. Bạn có thể xem kỹ lại bài viết của bạn đó không? Theo tớ biết bạn Hoàng không phải là người nói năng hay viết lách tuỳ tiện. Thân!

Ki_Nho

Moderator
@Hoang 85: Hai con rùa hôm đó chị mua bị chết hết rồi, con mà cậu nhìn thấy đó, hai hum sau thì chết nốt. Mà nó chết tệ lắm, đuôi cứ chảy nước ra hôi kinh khủng. Con nhà anh Ngọc hình như chết cũng kiểu đó thì phải, không hiểu con nhà bạn Callalily mua cùng đợt với rùa nhà chị, chết như thế nào? Nick em dùng được rồi đấy, mod nhầm em với một nick tên là Hung85 chuyên lập nhiều nick để nói linh tinh. :)

hoang 85

Vâng, em cám ơn chị minh oan cho em, chị nhiệt tình thật đấy:D. Thế hóa ra cả mấy em rùa chết cả à, hay tại khí hậu miền bắc mình tệ quá mà. Chị đừng buồn nhé, em chia buồn với chị.:(.
À hôm nào rảnh chị hỏi Him với anh GA xem mấy con núi viền trong Nam đã giao phối với nhau chưa để còn khẳng định rùa đực rùa cái như thế nào chứ, em là mong tin ấy nhất đấy. Xem suy luận "con mai vổng là rùa đực" của Him có đúng không nhé. Một lần nữa em cám ơn chị nhé:D

AQ101

Member
Có mấy con rùa cũ rích, lâu lâu cô KN lại mang ra sơn sửa, mông vá lại rồi kêu "Rùa mới nè bà con".
Mệt với cái cô này quá. :(
Mod close cái topic này hộ cái?:)

anh_hanam

Member
Chiều nay ông bạn đi đường nhặt được 1 con có mai mang vào cho, nó to cỡ bàn tay người lớn vì mình lấy tay chụp lên lưng nó thấy vừa khít. Mai hơi có ánh vàng, cổ 2 bên có 2 sọc đỏ. Mình nhờ Kinho xem giúp nó là rùa hay là ba ba và tiện hướng dẫn luôn cho mình cách phân biệt giữa rùa và ba ba với nhé. Cách chăm sóc rùa, thức ăn, chế độ nuôi dướng, môi trường sống (trên cạn hay dưới nước...) vì thú thật mình cũng đã nuôi mấy con rùa xanh thấy bảo là rùa Indonesia nhưng họ bảo là rùa thì mình coi là rùa mà bảo là ba ba thì mình coi là ba ba chứ mình chưa biết cách phân biệt con rùa và con baba. Giúp mình với nhé, cảm ơn bạn nhiều nhiều

Do mình chụp buổi tối nên nhìn không rõ, để mai mình chụp lại xem giúp mình với Kinho nhé

anhthe98

Member
Vâng, em cám ơn chị minh oan cho em,:D
Gọi nhau thế này mất hết cả lòng nhiệt tình:(
Theo mình đc biết E kinho này còn bé lắm, Sinh năm 86 thì phải! mấy người sinh năm 85, 86 là mê rùaaa lắm!:D

anh_hanam

Member
Vừa xem lại 1 loạt ảnh rùa Kinho, sơ bộ chẩn đoán em nhà mình là rùa. Mai ra hàng ăn để xem lại con baba so sánh xem thế nào

AQ101

Member
Vừa xem lại 1 loạt ảnh rùa Kinho, sơ bộ chẩn đoán em nhà mình là rùa. Mai ra hàng ăn để xem lại con baba so sánh xem thế nào
Con này là rùa rồi, còn giống gì thì chịu. Ra hàng ăn thì nhớ xách con ba ba về nà nấu chuối ốc!;)

Chiều nay ông bạn đi đường nhặt được 1 con có mai mang vào cho, nó to cỡ bàn tay người lớn vì mình lấy tay chụp lên lưng nó thấy vừa khít. Mai hơi có ánh vàng, cổ 2 bên có 2 sọc đỏ. Mình nhờ Kinho xem giúp nó là rùa hay là ba ba và tiện hướng dẫn luôn cho mình cách phân biệt giữa rùa và ba ba với nhé. Cách chăm sóc rùa, thức ăn, chế độ nuôi dướng, môi trường sống (trên cạn hay dưới nước...) vì thú thật mình cũng đã nuôi mấy con rùa xanh thấy bảo là rùa Indonesia nhưng họ bảo là rùa thì mình coi là rùa mà bảo là ba ba thì mình coi là ba ba chứ mình chưa biết cách phân biệt con rùa và con baba. Giúp mình với nhé, cảm ơn bạn nhiều nhiều

Do mình chụp buổi tối nên nhìn không rõ, để mai mình chụp lại xem giúp mình với Kinho nhé
Theo như bạn mô tả thì có lẽ rùa của bạn là rùa tai đỏ, con này có bán rất nhiều ngoài chợ, to bằng bàn tay khoảng 20 - 30.000 :)

anh_hanam

Member
Con này là rùa rồi, còn giống gì thì chịu. Ra hàng ăn thì nhớ xách con ba ba về nà nấu chuối ốc!;)
Vâng, có lẽ là rùa thật rồi bác ạ, đúng là có duyên đây. Mai chờ cô Kinho phán giúp xem là rùa cạn hay rùa nước, cách nuôi nữa là ổn. Hôm nào lên Đồng Xuân làm mấy em nữa về nuôi cho có đàn
Ba ba ăn mãi rồi nhưng em chẳng để ý nó như thế nào thế mới đau

Ki_Nho

Moderator
He he he, rùa của bác Ánh là rùa tai đỏ(động vật ngoại lai có hại cho môi trường). Rùa này bác làm cái bể thả vào. Bác cho nó ăn thức ăn khô của rùa cũng được, thịt lợn thịt bò sống cũng được, bèo tấm cũng được ........ nói chung là tuốt tuồn tuột. :) :p :D. Con này khó chết lắm, he :D trừ phi bác đập. Ngoài HN có một thời mọi ngưòi hô hào nhau bắt được rùa này ở hồ Gươm thì đập chết bác àh :p.

Ki_Nho

Moderator
@ anh AQ, anh TV, anh AnhThe: Các anh kêu em nói sai là con rùa em mua không to như em đã tả, phải chứng minh ngay :D, hình đây! Mời các pác coi :p.

Cậu đang ôm con rùa cao 1m77 :D. Nói ra để các bác tiện so sánh xem con rùa nó dài nhiêu? :D

Ki_Nho

Moderator
Có mấy con rùa cũ rích, lâu lâu cô KN lại mang ra sơn sửa, mông vá lại rồi kêu "Rùa mới nè bà con".
Mệt với cái cô này quá. :(
Mod close cái topic này hộ cái?:)
Hix anh AQ ác nhé, rùa mới thật đây này :D.

@ anh AT98: Hì tự dưng được trẻ lại mấy tuổi, sướng thật. Em cám ơn anh nhé :p

anhthe98

Member
@ anh AQ, anh TV, anh AnhThe: Các anh kêu em nói sai là con rùa em mua không to như em đã tả, phải chứng minh ngay :D, hình đây! Mời các pác coi :p.

Cậu đang ôm con rùa cao 1m77 :D. Nói ra để các bác tiện so sánh xem con rùa nó dài nhiêu? :D

E đo cậu bạn theo thước TA, TÀU hay thước riêng của mấy ông hội CÂU ???
Kiếm đâu đủ 4 con ko? nhượng lại A để kê chân giường :p

TaiVenh

Active Member
Cám ơn cô KN cho cái ảnh minh hoạ. Giờ thì phiền cô cho thêm cái ảnh nữa, đó là chụp anh bạn cô đứng cạnh cái gì đó làm chuẩn để biết là cao 1.77m nhé. hè hè.

Hôm nào qua anh bắt con rùa đi nhé. Gửi cô nuôi hộ đến cuối năm rồi làm bữa lẩu mời bác AQ, AT

anh_hanam

Member
Cảm ơn Ki nho, đúng con nhà mình là con rùa tai đỏ rồi. Thôi, không quý cũng nuôi vì thả nó ở trong bể cảnh trên trần nhà cũng chẳng sợ nó phá cái gì. Hôm nào sẽ đi Hà Nội mua thêm mấy chú nữa về nuôi cho nó vui cửa, vui nhà

TaiVenh

Active Member
Cảm ơn Ki nho, đúng con nhà mình là con rùa tai đỏ rồi. Thôi, không quý cũng nuôi vì thả nó ở trong bể cảnh trên trần nhà cũng chẳng sợ nó phá cái gì. Hôm nào sẽ đi Hà Nội mua thêm mấy chú nữa về nuôi cho nó vui cửa, vui nhà
Ấy ấy, để em tặng bác 1 con nhé. Hôm nọ nhờ cô KN mua hộ cho đứa cháu chơi. Ai dè bố mẹ nó ko cho nuôi, thành ra em lại đang định mang về nhờ cô KN nuôi hộ. Con rùa này dạn nguời, ăn tốt nên bác mang về nuôi vô tư. Tặng bác xong là em yên tâm "trói" bác vụ cu gáy rùi hehee:D. Hôm nào bác lên HN thì báo trước nhé.

Ki_Nho

Moderator
@ anh Cường: Hờ hờ hờ đủ 4 con đó anh, kích thước hơi chênh lệch một tí thôi: Con nhỏ: 5lạng, con nhỡ: 1kg, con to nhì: 2kg, con to nhất: 4kg :D :p
@ anh Ánh: Anh đừng nuôi chung cùng cá nhé, tụi này xơi cá ghê lắm đó :)
@ anh Dương: Hê sao anh giao dịch ngay trong top của em, nộp tô mau :D.

anh_hanam

Member
Ấy ấy, để em tặng bác 1 con nhé. Hôm nọ nhờ cô KN mua hộ cho đứa cháu chơi. Ai dè bố mẹ nó ko cho nuôi, thành ra em lại đang định mang về nhờ cô KN nuôi hộ. Con rùa này dạn nguời, ăn tốt nên bác mang về nuôi vô tư. Tặng bác xong là em yên tâm "trói" bác vụ cu gáy rùi hehee:D. Hôm nào bác lên HN thì báo trước nhé.
Yên tâm đi bác, đâu phải có rùa mới có cu. Kiểu gì bác cũng có 1 đôi cu biết gáy đàng hoàng, cứ bao giờ có khả năng nuôi được alô phát là em vác cu lên cho bác ngay:D:D:D
P/s Kinho: Cảm ơn em nhé, anh thả có 1 mình nó trong cái bể thôi nên không sợ nó đớp ai cả. Vứt đi thì không lỡ mà lại phụ lòng tốt của ông bạn. Nó biết mình thích nên đi công tác nhặt được giữa đường liền quay lại cho nên không quý cũng phải nuôi :D