• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Rùa mới của chomchom, mời các bạn cùng xem :)

Hôm nay mình mới đăng ký hộ khẩu cho 1 em rùa vào gia đình rùa nhà mình. Em ý là rùa núi vàng thì phải. Nhưng em ý đặc biệt ở chỗ là ở sau ***, ở 2 bên đuôi có 2 cái gai nhô ra trông rất hay, thế nên mình gọi em ý là "Ba Đuôi" :D. Đây là ảnh của em nó:

Và hôm nay, sau một ngày làm việc vất vả, cuối cùng mình cũng đã khánh thành cho mấy em rùa 1 ngôi nhà mới. Nhà được làm từ 1 chiếc hộp gỗ và 1 chiếc chậu tắm trẻ em hình chữ nhật và 1 ít gỗ cưa ra để làm cầu thang. Và sau đấy là Home Sweet Home của các em nó, mời các bác chiêm ngưỡng:

Ki_Nho

Moderator
Mình biết nhóc này là rùa j rồi :D. Chom chom tra lại xem là rùa j đi? :p. Xem có giống một trong hai con đang ăn rau ko? :)

Hi, Ki_Nho

Mình biết nhóc này là rùa j rồi :D. Chom chom tra lại xem là rùa j đi? :p. Xem có giống một trong hai con đang ăn rau ko? :)
Ah, mình biết rùi :D Có phải nó là núi viền ko :) Hôm qua em nó mới về, mình cho ăn rau bắp cải, ăn thịt lợn và em nó bụp ngay. Em mới về mà đã ngoan lắm :D Nhưng mà sao mai của em nó mềm lắm bạn ạ :confused:

Ki_Nho

Moderator
Ủa sao lại mai mêm, có lẽ nó bị bệnh rồi. Chứ con núi viền nhà tớ mai cứng ngắc ah?????

Ủa sao lại mai mêm, có lẽ nó bị bệnh rồi. Chứ con núi viền nhà tớ mai cứng ngắc ah?????
Chết thật, không biết là nó bệnh gì ? Lo quá ! Hay là nó còn nhỏ nên mai nó mềm hả Ki_Nho ?

Em núi viền mới về mà đã ăn rất ngoan. Hôm qua em ăn thịt lợn, bắp cải và giá. Hôm nay thực đơn của em là thịt lợn và dưa chuột. Em núi viền và em núi vàng còn tranh nhau ăn nữa chứ. Trông các em ăn yêu thế cơ chứ :love struck:

Em núi viền có vẻ hơi bệnh, mai và yếm của em hơi mềm. Theo lời khuyên của bạn Ki_Nho, từ mai sẽ thay đổi khẩu phần ăn cho em nó, thêm vào món mai mực và trứng cút. Thanks Ki_Nho :)

Một ngày mới bắt đầu, các em rùa thức giấc và bắt đầu tập thể dục buổi sáng. Bài tập hôm nay là leo cầu thang :)

Các em rất cố gắng tập luyện, rất tốt cho sức khoẻ. Sau khi tập xong, các em dùng bữa sáng. Hôm nay, bữa sáng là món dưa chuột. Các em có vẻ thích món này :)

Lúc đầu các em tự ăn, về sau lại nũng nịu, đòi đút cho thì mới ăn.
Đầu tiên là em núi viền

Tiếp đến là em núi vàng

yennhi

Member
Nhìn đáng yêu quá...rùa mà củng được ở nhà sàn nửa chứ^^!...mà anh chomchom sao không nuôi 2 con gióng nhau có gì mai mốt nó đẻ thì có baby mà nuôi, mà rùa ở nhà minh nuôi nó có đẻ không hả anh.Không biết nên em hỏi cấm àh nha:)..!

Nhìn đáng yêu quá...rùa mà củng được ở nhà sàn nửa chứ^^!...mà anh chomchom sao không nuôi 2 con gióng nhau có gì mai mốt nó đẻ thì có baby mà nuôi, mà rùa ở nhà minh nuôi nó có đẻ không hả anh.Không biết nên em hỏi cấm àh nha:)..!
Mình cũng định nuôi 2 con cùng giống nhưng chưa có điều kiện. Mà để nuôi được cho chúng đẻ thì quả là 1 kỳ công đó bạn :) Mình đã từng xem qua ở một 4r nào đó, có bạn đã nuôi cho rùa đẻ ở nhà được rồi đó. Nhưng nó đẻ rồi thì mình phải biết cách ấp trứng như thế nào để nó nở ra rùa con nữa kìa :)
Chưa biết chúng có đẻ hay không nhưng chỉ biết là đã nuôi thì mình nên chăm sóc chúng thật chu đáo, phải không bạn :D

Hai ngày đi làm, ko cho rùa ăn được. Hôm nay mới về thì nhà lại hết thịt. Còn mấy cọng rau, cho các em ăn tạm. Ăn rau vẫn chưa đủ no, em núi vàng còn ra gặm cả chân ghế. Chẳng còn gì cho em ăn, thương quá, đành ra ngắt tạm mấy cánh hoa hồng cho em ăn đỡ đói :)

gacut1chan

Em nhà tớ sao chả chịu ăn thịt.Thịt sống chẳng ăn mà thịt chín ăn còn bị nôn í.Cứ toàn ăn rau với cơm thôi.Em í thích nhất là ăn quả đậu xanh dài dài í.Em nhà tớ được 10 tuổi rồi mà bò nhanh lắm.Người ta bảo chậm như rùa mà tớ thấy em nhà tớ nó bò cứ như là thi chạy maraton í.

tiktak666

oh... hóa ra là cậu bé chomchom này lấy con núi Viền này hôm đấy... hôm cậu mua tui gọi điện đến chỗ bán rùa cạn trên Đồng Xuân thì mấy chị bảo là vừa có 1 nhóc ra lấy... té ra là cậu... :D

Em nhà tớ sao chả chịu ăn thịt.Thịt sống chẳng ăn mà thịt chín ăn còn bị nôn í.Cứ toàn ăn rau với cơm thôi.Em í thích nhất là ăn quả đậu xanh dài dài í.Em nhà tớ được 10 tuổi rồi mà bò nhanh lắm.Người ta bảo chậm như rùa mà tớ thấy em nhà tớ nó bò cứ như là thi chạy maraton í.
Rùa nhà bạn là rùa gì thế ? Nó ăn rau với cơm là tốt rồi, có những con còn không chịu ăn cơ. Em rùa hộp lưng đen nhà tớ chạy cũng nhanh lắm, lại còn suốt ngày leo trèo nữa :D
oh... hóa ra là cậu bé chomchom này lấy con núi Viền này hôm đấy... hôm cậu mua tui gọi điện đến chỗ bán rùa cạn trên Đồng Xuân thì mấy chị bảo là vừa có 1 nhóc ra lấy... té ra là cậu... :D
Hôm mình ra mua chị ấy cũng bảo là có người đặt rồi. Con núi viền này mai mềm lắm, không biết ốm ra sao nhưng vẫn ăn uống, sinh hoạt điều độ :)

ruarua1980

Bạn này hay quá nhỉ... làm cầu thang cho rùa leo. hihi... mà em lao có khi nào bị té hok bạn? cầu thang có vẻ đứng quá. Rùa dễ thương quá à!

Bạn này hay quá nhỉ... làm cầu thang cho rùa leo. hihi... mà em lao có khi nào bị té hok bạn? cầu thang có vẻ đứng quá. Rùa dễ thương quá à!
Cầu thang hơi đứng thật, nhưng chúng nó leo cầu thang thì ko bị ngã, chỉ bị ngã khi vượt rào trèo ra ngoài thôi :)

Em Sa Nhân mới về

Hôm nay em Sa Nhân này mới về nhà mình ! Mang tiếng là rùa nhưng em ý bò nhanh kinh khủng khiếp. Cứ đặt xuống đất là cắm đầu cắm cổ bò. Em này mà chạy đua với thỏ thì thắng là cái chắc. Nhưng em nó có vẻ hơi dữ tợn, đầu gấu. Mới về chiều nay nhưng bữa tối em đã xơi hết ngay 1 quả trứng cút :D
Đây là ảnh của em nó ạ

yennhi

Member
Hihi con vật này lạ àh nha có hình dạng của rùa, có tính cách như gấu, có khả năng chạy của thỏ quá ghê luôn, em nghi con rùa anh đả bị thái hoá gióng rồi, nó không còn là rùa như truyền thông là " chậm như rùa nửa hihihi " ^^!.
Hì đùa với anh tý nhé. Vạy là bi giờ anh đ.c tất cả 3 con rồi hả... Chúc mừng..:-bd.!

Đàn rùa nhà chomchom

Đây là đàn rùa nhà chomchom, mời các bác, các anh, các chị, các bạn cùng xem :)

yennhi

Member
Trời đất cả thẩy 5 con vạy mà em tưởng chỉ có 3 :) coi bô anh củng yêu rùa quá chớ .
Nhà em có một con mà cứ quẩn nó vào bể cá và sông ở đó luôn chả bù cho máy em rùa nha anh được trong coi thật chu đáo.

Trời đất cả thẩy 5 con vạy mà em tưởng chỉ có 3 :) coi bô anh củng yêu rùa quá chớ .
Nhà em có một con mà cứ quẩn nó vào bể cá và sông ở đó luôn chả bù cho máy em rùa nha anh được trong coi thật chu đáo.
Hihi, mình yêu các em rùa nhà mình lắm. Mỗi lần chơi với các em hoặc cho các em ăn là mình thấy rất vui và thư giãn. Nhưng nuôi 5 em liền cũng bận lắm, nhất là khi phải dọn vệ sinh :D