• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Rùa ăn gì nhỉ ?

Mọi người ơi, con rùa nhà em nó lớn chậm quá. Mấy năm rồi mà vẫn thế. Người ta bảo là ăn nhiều thức ăn rùa quá nên nó bé. Vậy nó phải ăn gì đây. Trừ thịt sống nhá, sợ lắm:worried:

1stLady

Member
Nếu là rùa nước thì cho ăn tôm tép sống hoặc cá nhỏ - lớn nhanh như thổi.
Nếu là rùa cạn thì cho ăn rau củ quả - muốn nhanh lớn thì cho ăn thêm thịt sống (cá tôm thịt bò...) Rùa cạn chậm lớn hơn rùa nước nhiều - nhất là rùa đá (rùa sống trên núi)
Nếu ko cho ăn thịt sống thì em nó mi nhon mãi thôi - hihi.
Thân.

Uh`m, cảm ơn bạn. Nhưng mờ, cho nó ăn thịt sống thì ... . Không biết nó có ăn hoa quả gì không bạn. Thịt thì kinh lắm. Vả lại nó không chịu ăn đâu. Chỉ một mực thức ăn rùa ! ^^!

anhthe98

Member
Ơ! rùa ăn gì nhỉ? Cái này bác phải hỏi cô KINHO với anh nguyentuanhn ( hai AE này mà bàn với nhau thì ra nhiều vấn đề lắm ). Trước E nuôi thấy cái gì rùa cg ăn! thích nhất run đất với lạc củ.Bác thử xem nhé!

ximuoi

Member
Rùa nước thì cho nó ăn cá hay thịt, lúc làm đồ ăn bỏ vô 1 ít là nó chộp ngay, nhai ngấu nghiến :D
Rùa nhà mình chỉ ăn thịt sống và cá tươi. Ăn từ nhỏ nên không ăn thứ gì khác. Tuy hơi dơ, nhưng nó lớn lên trông thấy. Mắc công thay nước chút thôi.
Àh, còn phải mang nó ra chà mai (mu) nữa hihi :)) Có lần đang chà phía sau nó, nó xịt ra 1 bãi hôi ghê gớm. Rút kinh nghiệm bao giờ cũng quay *** nó xuống đất =))

Hjx, nhưng em mún rùa nhà em ăn chay cơ. Ăn thế kinh lém. Nó có ăn hoa quả gì không các bác

@Bebiyeucun: Như mọi người đã trả lời, Kỳ nhông chỉ có thêm một số ý cho em tham khảo là, đúng là rùa cạn thì ăn hoa quả, rau, nhưng thỉnh thoảng nên cho ăn một số thức ăn như tôm tép khô. Còn rùa nước thì ngược lại, chúng ăn tôm tép, cá nhưng thỉnh thoảng cho thêm một số rau nhé, vì có 1 số loài rùa nước vẫn thích ăn rau
@Ximuoi: Ximuoi ơi, em đừng chà mai (mu) nó nhé, mà tốt nhất là em nên cho nó phơi nắng. Vì chà mu như thế dễ gây tổn thương (mà mình không nhìn thấy) cho rùa đấy Ximuoi à.

Chúc mấy con rùa khỏe nha:)

ximuoi

Member
@Ximuoi: Ximuoi ơi, em đừng chà mai (mu) nó nhé, mà tốt nhất là em nên cho nó phơi nắng. Vì chà mu như thế dễ gây tổn thương (mà mình không nhìn thấy) cho rùa đấy Ximuoi à.

Chúc mấy con rùa khỏe nha:)
Oh, ximuoi không biết vậy :(. Chỉ chà bằng bàn chải đánh răng thôi được không kynhong? Vì ăn thịt, cá nên nó hay bị bám dơ ở mai lắm. Nhìn nó xỉn xỉn, không đẹp. Con rùa này không chịu nắng, có khi dọn nhà mang hồ ra để ngòai sân là nó núp dưới mấy đồ trang trí thôi :(

ở nhà ba em tòan cho rùa ăn thịt cá tôm, nhưng nấu chín chứ ko ăn sống, rùa béo núc ních >.<

cho em hỏi là nếu ko nên chà mai rùa thì để lâu nó có nhớt bẩn, làm thế nào để sạch được ạ?

@Ximuoi: ôi, đừng lấy bàn chải chà nha, tổn thương các lớp mai của nó.
@Goldenlotus: hì hì, lần đầu tiên nghe thấy bảo là rùa béo núc ních, khì khì
@cả hai: Rùa trong tự nhiên không sáng bóng như ở các pet shop đâu, họ thường lấy bàn chải kỳ cọ mai cho chúng và sau đó có 1 số nơi còn bôi thêm dầu để cho nó bóng. Nhưng Kỳ nhông phản đổi cách làm như vậy, nếu thực sự yêu pet thì hãy để pet có được cuộc sống gần với tự nhiên nhất có thể. Muốn vệ sinh rùa nước thì rửa qua bằng nước rồi cho chúng phơi nắng để cho các ký sinh trùng bám ở trên các phần mềm của rùa chết đi. Và khi đưa chúng ra nắng mọi người sẽ thấy các tư thế xòe chân, xòe tay phơi nắng của chúng rất đáng yêu đấy, trong tự nhiên đấy là cách chúng tự làm sạch đấy nha. Còn rùa cạn thì cứ kệ nó thôi, nó phơi nắng và nghịch cát cả ngày rồi mà.

Chúc mọi người thành công nhé

hihi, thanks chị ky_nhong, để em nói ba em ở nhà cho con rùa phơi nắng ^^, trước giờ ở nhà hễ cho nó xuống đất là nó tòan lủi vào góc kẹt bụi rậm nằm nên bẩn kinh khủng.

con rùa nhà em béo thật đấy. lúc mới nuôi mỗi tháng nó tăng 100g, giờ thì chựng lại rồi, thịt trắng hồng, múp míp. mỗi lần em về nhà nó đều ngóc đầu lên bơi lại gần thành hồ. lâu quá ko gặp ko biết nó còn nhớ em ko :D

Cũng lưu ý các em thêm nhé, đối với rùa nước thì cần phải có chỗ cho chúng phơi nắng tự nhiên nhé. Tức là lúc nào nó thích thì nó tự lên đó, giang tay, giang chân ra để phơi chứ không cần mình bắt đi phơi đâu. Chỗ phơi nắng có cát là tốt nhất, vì biết đâu đấy, vào một ngày trời mưa lất phất, có sấm có chớp, bỗng nhiên các em thấy hàng loạt cái đầu rùa con con, xinh xinh xinh ngoi lên từ dưới cát lên và tranh nhau bò xuống nước! Ôi, nếu ai mà đã được một lần thấy như vậy thì sẽ chẳng bao giờ quên, giây phút đấy thật tuyệt và thật xúc động!!

Vladavia

Member
Đọc qua đọc lại tư dưng hứng nuôi rùa thế ko biết, hê hê. Bạn Kỳ Nhông bật mí thêm một số bí quyết gia truyền để chăm sóc rùa đi.

bác ơi! rùa của bác là rùa nước hay rùa cạn vậy. nếu mà rùa nước thì càng bé càng đẹp bác ạ, chung to lên xấu lắm,con thưc ăn thì bác cho chúng ăn tép khô là ok mà

@Chuot_NgheAN: ôi trời, đồng hương ơi, Rùa to có cái đẹp của rùa to, rùa con có cái đẹp của rùa con chứ!!Tép khô, cá khô, tép tươi, cá tươi cũng đều ok cả mà!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hi all,

Chào mọi người,
Mình cũng có 1 chú rùa nước, mình nuôi nó từ khá lâu rồi (năm 1991). Năm nay nó nặng khoảng 2kg và được 17 tuổi rồi.
Rùa của mình được nuôi trong hồ cá kiểng, có lọc nước nên lúc nào trong cũng sạch sẽ. Nó ăn đủ thứ: thịt sống hay chín, tôm, cá, cua lột, mực thức ăn khô cho cá (viên to) và các loại rau: rau muống, cải trắng... Hình như là nó không từ chối thứ gì cả :),
Bé này rất hiền, thỉnh thoảng mình mang nó ra lấy bàn chải kỳ cọ cho nó (tất nhiên là nhẹ nhàng thôi dù rằng mai của rùa cũng khá cứng cáp) rồi cho phơi nắng và xoa đầu nó :).
Nuôi rùa có cái hay là không đòi hỏi chăm sóc cầu kỳ và có thể nhịn ăn rất lâu :). Thích hợp cho người hay đi công tác.
Năm 1991 Người ta cho mình 4 chú rùa con cở quả chanh. Lúc đầu mình không biết đó là rùa nước nên cứ bỏ chúng ở sau bếp dưới gầm tủ lạnh. Một thời gian sau chết 1 con, 1 con mình cho bạn bè thả xuống ao nuôi, 1 con bò đi đâu mất và cuối cùng chỉ còn 1 con có bộ da nhăn nheo vì sau 8 -9 tháng mình không biết cho ăn uống gì. Một hôm tình cờ mình phát hiện rùa bắt đầu ăn khi mình thả nó vào trong thau nước. Kể từ đó nó bắt đầu 1 cuộc sống mới đến ngày hôm nay...
Các bạn rút kinh nghiệm nhé! Đừng để như mình lúc trước mà tội nghiệp chúng nha!
Chúc các cũng có 1 chú rùa dễ thương giống mình!

Chào mọi người,
Mình cũng có 1 chú rùa nước, mình nuôi nó từ khá lâu rồi (năm 1991). Năm nay nó nặng khoảng 2kg và được 17 tuổi rồi.
Rùa của mình được nuôi trong hồ cá kiểng, có lọc nước nên lúc nào trong cũng sạch sẽ. Nó ăn đủ thứ: thịt sống hay chín, tôm, cá, cua lột, mực thức ăn khô cho cá (viên to) và các loại rau: rau muống, cải trắng... Hình như là nó không từ chối thứ gì cả :),
Bé này rất hiền, thỉnh thoảng mình mang nó ra lấy bàn chải kỳ cọ cho nó (tất nhiên là nhẹ nhàng thôi dù rằng mai của rùa cũng khá cứng cáp) rồi cho phơi nắng và xoa đầu nó :).
Nuôi rùa có cái hay là không đòi hỏi chăm sóc cầu kỳ và có thể nhịn ăn rất lâu :). Thích hợp cho người hay đi công tác.
Năm 1991 Người ta cho mình 4 chú rùa con cở quả chanh. Lúc đầu mình không biết đó là rùa nước nên cứ bỏ chúng ở sau bếp dưới gầm tủ lạnh. Một thời gian sau chết 1 con, 1 con mình cho bạn bè thả xuống ao nuôi, 1 con bò đi đâu mất và cuối cùng chỉ còn 1 con có bộ da nhăn nheo vì sau 8 -9 tháng mình không biết cho ăn uống gì. Một hôm tình cờ mình phát hiện rùa bắt đầu ăn khi mình thả nó vào trong thau nước. Kể từ đó nó bắt đầu 1 cuộc sống mới đến ngày hôm nay...
Các bạn rút kinh nghiệm nhé! Đừng để như mình lúc trước mà tội nghiệp chúng nha!
Chúc các cũng có 1 chú rùa dễ thương giống mình!
Em đã được biết chú rùa của bác, nó là rùa lưng đen phải không bác. Em cũng nuôi chục chú rùa và may mắn là cũng có một em lưng đen nay. Con lưng đen của em ăn nhiều và khoẻ lắm, gì cũng ăn. Từ thịt cá cho đến hoa quả.