• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Quá trình trưởng thành của mèo con.

Sheryl

Active Member
chị Shery ơi, con mèo nhà em nó có hành kinh đấy ạ...:((... kéo dài khoảng 3 ngày... thường thì bọn nó liếm sạch sẽ nên mình không phát hiện ra... còn con nhà em khi mà nó hành kinh lần đầu tiên nó sợ, cứ chạy quanh chân em, xong sản phẩm thì dính lung tung khắp nhà...:(
Cats do not bleed when they are in heat, and the signs of heat in a female cat are all behavioral (see the list below).
Không hành kinh trong giai đoạn động dục, còn hoàn toàn không hành kinh thì không chắc lắm, chưa search thông tin :D. Chứ như người thì lúc hành kinh đố có bầu được đấy ;)). Còn chó thì thấy lúc đang máu me be bết thì bầu @__@.

meonho

Member
Chị ơi, giờ meonho mới biết mèo con cũng thay răng sữa.
Hôm rồi bé Hoa nhà meonho có cái răng treo lủng lẳng, meonho bứt cái răng quăng đi, bụng lo lắng, Hoa sẽ trống chỗ đó. Giờ nghĩ lại, chắc Hoa thay răng. Để meonho kiểm tra coi, chỗ đó của Hoa có cái răng nào không. Nếu có, tức là đã mọc răng mới.
Đọc bài của chị hay và có ích quá. meonho cảm ơn chị đã post.

Ôi, chán quá, hôm trước gõ vào đây cái cm rõ dài về mèo cái - mèo đực nhà mình - thế mà giờ lại chẳng thấy đâu cả. Mèo nhà mình có vẻ như đã "ấy" nhau rồi hay sao ý. Mong Sheryl post các bài bồi dưỡng mèo cái trong thời kỳ mang thai, chủ mèo cần lưu ý những gì... Mình chẳng có tí kinh nghiệm nào. Đây là lần đầu mình nuôi mèo mà.

beheoxinhxan

Active Member
Không hành kinh trong giai đoạn động dục, còn hoàn toàn không hành kinh thì không chắc lắm, chưa search thông tin :D. Chứ như người thì lúc hành kinh đố có bầu được đấy ;)). Còn chó thì thấy lúc đang máu me be bết thì bầu @__@.
Khẳng định là có hành kinh :D. Tuy nhiên không biết là trước hay sau giai đoạn động dục. Có 1 lần "tình cờ" phát hiện Bông bị ...Nhưng thời điểm ấy, Bông không động dục "mãnh liệt" như lần mới nhất (lần mà đè Bông ra chích thuốc ấy:))) nên không biết nó nằm ở khúc nào thôi.

maihuongt91

Member
ối thế ak....đợt trước mình thấy thấy mèo có cái j đó màu trắng như vậy nên nghĩ đó là kinh nguyệt. nó cũng gần vs ngày đo của mèo mà . chứ chưa bao h nhìn thấy màu đỏ .

milkygirl6390

Active Member
ối thế ak....đợt trước mình thấy thấy mèo có cái j đó màu trắng như vậy nên nghĩ đó là kinh nguyệt. nó cũng gần vs ngày đo của mèo mà . chứ chưa bao h nhìn thấy màu đỏ .
ôi không lẽ giống người đến mức độ có cả cái đấy...=))

Cho em hỏi là cho mèo cái đi phối vào khoảng thời gian nào thì dễ trúng nhất ạ ?
Và nếu nuôi 2 mèo đực cái ở chung nhà từ bé, lớn lên chúng nó có phối ko ạ ?

:p:D:D:p

X

xuka3691

Guest
Cho em hỏi là cho mèo cái đi phối vào khoảng thời gian nào thì dễ trúng nhất ạ ?
Và nếu nuôi 2 mèo đực cái ở chung nhà từ bé, lớn lên chúng nó có phối ko ạ ?

:p:D:D:p
mèo cái cho đi phối vào thời gian nó gào đực. và cái lúc mà nó cao trào nhất ấy bạn ạ, mông cong lên, đi nhón nhón như trong ảnh đấy. thực chất cái động tác ấy chính là cái động tác sẵn sàng mời mèo đực nhảy vào. vì lúc xxx cũng phải nằm xuống nhổm mông dựng đuôi lên mà

đực cái ở chung nhà đến lúc có nhu cần thì nó sẽ phối bình thường thôi.tại ở mèo bản năng chi phối mà, đâu phải lý trí như người. nhưng cá nhân mình thấy, nếu nuôi 2 mèo đực cái từ nhỏ, sống quấn quýt như anh em (nhất mạnh từ quấn quýt, vì nếu 2 mèo k yêu nhau từ nhỏ thì k có cái tình cảm này) thì sẽ kiểm soát bản năng được lâu hơn. ví dụ nó có thể dạy thì kêu gào từ lúc 7 tháng, nhưng đến tận hơn 1 năm tuổi mới k chịu được và xxx với nhau

gaan2701

Cho em hỏi tí , mèo nhà em mới được một tháng hơn , lúc nào thì có thể đi tiêm phòng vậy chị ?:D

X

xuka3691

Guest
Cho em hỏi tí , mèo nhà em mới được một tháng hơn , lúc nào thì có thể đi tiêm phòng vậy chị ?:D
theo mình biết thì mèo con nên tiêm phòng 3 bệnh mũi đầu vào thời gian từ 6 đến 8 tuần tuổi. tiêm mũi nhắc lại sau 21 ngày, và sau đó cứ 1 năm 1 lần.

tiêm phòng dại khi mèo 3 tháng trở lên.

không nên tiêm quá sớm, mèo bé quá sức đề kháng không tốt, tiêm hại lắm

meomeocool

Member
cho mình hỏi khi nào thì triệt sản mèo đực đc vậy ạk su nhà mình đc 3 tháng rùi khoảng mấy tháng thì cho em ý thành công công đc vậy cả nhà????

X

xuka3691

Guest
cho mình hỏi khi nào thì triệt sản mèo đực đc vậy ạk su nhà mình đc 3 tháng rùi khoảng mấy tháng thì cho em ý thành công công đc vậy cả nhà????
mèo nhà mình làm công công từ lúc 4 tháng tuổi. chưa biết xịt, cũng chưa biết bỏ nhà đi. căn bản tại nhà mình nuôi 1 đực 1 cái cùng đàn, nên sợ chúng nó làm bậy