• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

puppy Malinois nhà TùngLinh: Ogre x Anna sinh được 5 đực , 3 cái . ngày 20-08-2013

lucky star

Member
Mình rất ít vào DĐ nên bạn vui lòng call số 0975672652. Thanks.
Mình long đây...khi nào có giấy thì báo mình nhé, con chó con mình đặt tên là bella khi nào làm giấy thì nhớ ghi giùm mình nhé...Mất 1 tuần đầu chưa hòa nhập nó nhát lắm, bây giờ quen rồi thì nghịch và nó dữ lắm nhất là với trẻ con..hx..đang lo lắng quá đây tùng ak, có cách nào chỉ mình với nhé.thanks

tran van hoan

Active Member
Mình long đây...khi nào có giấy thì báo mình nhé, con chó con mình đặt tên là bella khi nào làm giấy thì nhớ ghi giùm mình nhé...Mất 1 tuần đầucđầuchóưa hòa nhập nó nhát lắm, bây giờ quen rồi thì nghịch và nó dữ lắm nhất là với trẻ con..hx..đang lo lắng quá đây tùng ak, có cách nào chỉ mình với nhé.thanks
Đã có biểu hiện như vậy với trẻ con là phải sử lý nghiêm khắc , đầu tiên phải dạy cho nó phải hiểu biết lệnh Sai bạn ạ , sau đó dạy ngồi rồi ngồi yên thật tốt , khi con cho đã hiểu cơ bản các lệnh này thì cho nó ra chỗ nhiều trẻ con chơi , tay cầm xích để an toàn , mình luôn quan sát thái độ của nó , nếu chỉ cần có biểu hiện thôi là giật mạnh tay tròng Huấn Luyện đọc tên quát Sai thật lớn . Dần dà thấy tốt rồi thì bắt ngồi yên mình đứng gần quan sát có biểu hiện như vậy là đọc Tên quát Sai thật lớn chứ không phải chờ nó đuổi theo trẻ con rồi mới quát , dạy phải triệt tiêu ngay nó từ trong ý nghĩ mới nhanh hiệu qủa được .

Chúc bạn dạy thành công .

lucky star

Member
Đã có biểu hiện như vậy với trẻ con là phải sử lý nghiêm khắc , đầu tiên phải dạy cho nó phải hiểu biết lệnh Sai bạn ạ , sau đó dạy ngồi rồi ngồi yên thật tốt , khi con cho đã hiểu cơ bản các lệnh này thì cho nó ra chỗ nhiều trẻ con chơi , tay cầm xích để an toàn , mình luôn quan sát thái độ của nó , nếu chỉ cần có biểu hiện thôi là giật mạnh tay tròng Huấn Luyện đọc tên quát Sai thật lớn . Dần dà thấy tốt rồi thì bắt ngồi yên mình đứng gần quan sát có biểu hiện như vậy là đọc Tên quát Sai thật lớn chứ không phải chờ nó đuổi theo trẻ con rồi mới quát , dạy phải triệt tiêu ngay nó từ trong ý nghĩ mới nhanh hiệu qủa được .

Chúc bạn dạy thành công .
Cám ơn a hoan nhiều..e là người cách đây tầm nửa tháng có gọi điện cho a nè...e ở gần nhà chú mốc ở giám anh ạk, e cũng đã dậy nó ngồi và nằm tốt rồi, khổ nỗi cứ mỗi lần có trẻ con đi qua là nó nth và nhất là khi về đêm a ak...còn người lớn đi qua thậm chí còn sờ được vào đầu nó anh ak, e cũng hay cho nó đi chơi lắm ra ngoài đường có xích hay k có xích nó nhìn thấy trẻ con thì k có biểu hiện nth nhưng cứ về nhà là lại nth, hôm nay là ngày thứ 2 rồi a ak...e cũng hô lệnh sai và đánh nó luôn nhưng nó vẫn cứ thế.hx..mong a chỉ bảo chứ ntn e cũng sợ lắm

tran van hoan

Active Member
Anh hiểu bản tính con đó rồi , ngày trước Ali anh nuôi cũng có cùng huyết thống với con nhà em đang nuôi , Ali anh phải mất 6-7 tháng dạy liên tục mới bỏ được cái tính cứ hễ người lạ đi nhanh về phía chủ và nó hoặc có người bất đi vụt qua mặt là nó phập , vì lúc anh mang Ali về đã 4 tháng , tốt nhất em đeo rọ mõm vào để dạy bài xã hội hoá , tập đánh cắn cứ để ngoài 1 tuổi hãy tập .

lucky star

Member
2 ngày nay e làm y như anh nói thấy cũng đỡ đỡ rồi a ak...chưa hết hẳn nhưng cứ có thái độ là e dập tắt ngay nên cũng dò xét thái độ của e khi có người đi qua nhà...hehe...mà a hoan ơi, con này khi e dậy ngồi và nằm có thức ăn thì nó làm rất thuần thục rồi khi k có thức ăn là nó chỉ nge lệnh ngồi thôi còn nằm là bơ luôn k thực hiện..a xem chỉ giúp e với, e add facebook của a rồi mà k thấy a trả lời...nick fb của e là lelong anh ak

tran van hoan

Active Member
Dạy là phải từ từ lâu dần nó mới ngấm lệnh , em cứ so với con học lâu làm bài tốt thì so làm sao được , cứ bình tĩnh dạy không phải vội , đừng thấy người khác làm được mà mình nôn nóng , cứ dạy đến đâu chắc đến đó , 1 tuổi đổ ra em sẽ thấy rõ sự khác biệt , vội dạy để bằng bạn bằng bè ngay đôi khi là phá bài , riêng Mai ko phải vội ,khi nó đã kết dính với chủ thì 2-3 ngày nó sẽ hiểu 1 lệnh chủ dạy nên ko phải qúa quan tâm vào dạy nhiều bài , chưa chắc chó biết làm nhiều bài tập hơn nó đã tốt hơn nó , với anh bài xã hội hoá với là bài quan trọng bậc nhất .

huunhan1972

chào anh hoan! minh đang nuôi một em mali 4 tháng tuổi. cũng bắt từ nhà tùng linh, bình thường nó rất vâng lời. nhưng khi người lạ đến gần mình là nó làm dữ lắm, hôm trước do sơ ý nó cắn người ta luôn, bây giờ không biết phải làm sao, anh là người có nhiều kinh nghiệm huấn luyện mali. anh chỉ cách mình khăc phục với. cảm ơn anh trước.

lucky star

Member
chào anh hoan! minh đang nuôi một em mali 4 tháng tuổi. cũng bắt từ nhà tùng linh, bình thường nó rất vâng lời. nhưng khi người lạ đến gần mình là nó làm dữ lắm, hôm trước do sơ ý nó cắn người ta luôn, bây giờ không biết phải làm sao, anh là người có nhiều kinh nghiệm huấn luyện mali. anh chỉ cách mình khăc phục với. cảm ơn anh trước.
bác bẳt đàn nào vậy ah..có khi cùng đàn với bella nhà em...khi nào rảnh bác qua đc hồ văn thì bác ới e nhé

huunhan1972

mình đang ở tphcm. mình đang nuôi con của đàn khan&rica, ở trong này ít anh em nuôi mali nên gặp lúc khó khăn lại không biết hỏi ai.bạn ở hà nội phải không?

tran van hoan

Active Member
mình đang ở tphcm. mình đang nuôi con của đàn khan&rica, ở trong này ít anh em nuôi mali nên gặp lúc khó khăn lại không biết hỏi ai.bạn ở hà nội phải không?
biểu hiện như vậy mình đã hướng dẫn ở bài trên rồi , bạn đọc ở bài trên nhé .

Cá Chép

Mình long đây...khi nào có giấy thì báo mình nhé, con chó con mình đặt tên là bella khi nào làm giấy thì nhớ ghi giùm mình nhé...Mất 1 tuần đầu chưa hòa nhập nó nhát lắm, bây giờ quen rồi thì nghịch và nó dữ lắm nhất là với trẻ con..hx..đang lo lắng quá đây tùng ak, có cách nào chỉ mình với nhé.thanks
Mình cũng bắt đàn này mà em của mình thì cứ thấy người là lao vào xoắn xít. hix hix