• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

PQ vện, 3 tháng, mà nhát quá:((

nickym

Tình hình là em mới bắt 1 em vện 3 tháng tuổi về, nuôi cũng dc 3 tuần rồi, giờ trong nhà nó nghe lời mỗi em vì hay cho nó ăn. Gặp người lạ thì nhát lắm. Em mà bế nó lên cao hay làm gì nó sợ một xíu thôi là nó tè 1 bãi liền :(( Em thấy nó cũng khôn và biết nghe lời.. nhưng mỗi tội thấy sợ là "dấm đài" ko biết sao để trị, xin mọi người chỉ giúp coi có cách nào cho nó hết như vậy ko :worried:Thanks all !!!!

Mr Lab

Member
Chẳng biết khuyên thế nào? Mình cũng có 1 em như thế, rất đẹp, ăn khỏe lớn nhanh như thổi nhưng nhát lắm. Gặp người là là tè ngay mặc dù nếu đứng trong nhà mà thấy người lạ đến là cũng sủa inh lên nhưng khi họ lao vào nhà là chạy và tè đầy ra nhà :D Mình cũng hỏi nhiều bs thú y và cũng nhận được nhiều câu trả lời với nhiều nguyên nhân...Bây giờ mình đành phải chia tay em nó, giải pháp của mình là chọn 1 gia đình có vườn rộng và đang nuôi nhiều chó, khả năng PQ về với đàn thì nó cũng đỡ nhát hơn.

À mình cũng có 1 bé gái PQ màu đen,bé cũng mắc tội sợ là tè vãi ra,giờ được 6 tháng rồi mới biết sủa giữ nhà,nhưng tật tè dầm ấy thì không bỏ đâu bạn ạ:D

tuyluy

Member
Heehee,

Hai em PQ nhà mình khi nhỏ cũng nhát và chẳng sủa gì cả:) Nhưng sau 1 năm thì bạn PQ đực thay đổi hẳn, bạo dạn hơn và dữ hơn, khách đến là sủa và dọa nạt tấn công liền, không biết có phải do nó sống bầy đàn với đàn cún cỏ nhà mình hay không. Thằng cún cỏ gốc Nam Đinh nhà mình là thủ lĩnh ( tuy em nó bị thiến) 5 tuổi rồi, huyền đề bốn mắt, thạch thùng bám cổ...thằng này chẳng phải dạy gì mà càng già càng khôn và rất gấu. Lơ mơ là chơi ngay đằng sau bắp chân.

Còn em PQ cái thì lớn lên vẫn nhát, khách đến vẫn sủa nhưng chỉ chạy vòng quanh để sủa thôi chứ không tấn công. Thỉnh thoảng tức khí thì sủa kiểu chó sói, hú lên rất ghê. Nhưng mà hai em nhà mình thì không đến nỗi tè dầm vì sợ khi còn bé. Cũng có thể vì nhà mình có một đàn 8 em chó các loại, có khi con nọ dạy con kia cũng nên :D

mon1910

Member
theo mình được biết, muốn chó dữ lên thì bạn thử nhốt hoặc xích chó lại không cho tiếp xúc với người 1 tháng thử coi, chỉ có mình và nguòi nhà tiếp xúc, cho ăn uống, làm như vậy chó sẽ dữ ngay đó. Hoặc là bạn tăng cừong thả nó, cho nó tiếp xúc nhiều người, nó sẽ dạn dĩ hơn thì chắc khắc phục được em nó tè dầm.

nickym

Em thì chắc chắn sẽ nuôi nó tiếp.. sẽ thử làm theo cách các pác =)) Em đang tính bắt thêm một em về cho tụi nó chơi chung, mong nó sẽ sớm hết tật dấm đài :DDD Thanks all !!!

phulip273

chúc mừng mấy bác có chó như vậy hen !!! nó nhát gan thì khó bị tụi trộm bụp hơn !!! bây giờ cẩu tặc ghê wa ah !!! PQ becgie gì tụi nó chơi tất ! chó thấy người mà chạy di thì khôn wa !!! hihi zui

NhatDuydn

Member
Mình cũng có 1 em! Nhác lắm....Suốt ngày đi trốn.không biết làm sao cho hết đây??Ai biết chỉ giúp mình nhé

minh_vy

Member
chúc mừng mấy bác có chó như vậy hen !!! nó nhát gan thì khó bị tụi trộm bụp hơn !!! bây giờ cẩu tặc ghê wa ah !!! PQ becgie gì tụi nó chơi tất ! chó thấy người mà chạy di thì khôn wa !!! hihi zui
bác cứ triêu chủ thớt nhuể?hêhhe
thường thì chó con lạ chổ sẻ rụt rè nhút nhát bạn à,nếu có kiện bạn nên tìm thêm 1 con đồng trang lứa với nó để có đôi có bạn ,có lẻ sẻ giúp nó tự tin hơn đấy, chó nhà mình cũng vậy khi mới đem nó về nhưng khi có thêm 1 con nữa thì con đang ở nhà thấy nó nghịch ngợm hẳn lên và con mới về cũng chỉ vài giờ làm quen thì đã nhộn nhịp cả 2 hiiiiiiiiiiii

chiennk

Member
Em thì chắc chắn sẽ nuôi nó tiếp.. sẽ thử làm theo cách các pác =)) Em đang tính bắt thêm một em về cho tụi nó chơi chung, mong nó sẽ sớm hết tật dấm đài :DDD Thanks all !!!
Mình nghĩ biện pháp của bạn là cực kỳ hợp lý :-bd