• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

PQ nhà pé Nhi, nhờ máy chú máy bác xem dùm...!

chontinh

Member
mình thấy con chó này xoáy hơn ngắn, lườn lại hơi thẵng thuộc loại trung bình, nếu nói dáng chó săn thì hơi ngại miệng...

yennhi

Member
à pé Nhi quen giới thiệu về nó
Tên: lutut, được khoản 5 tháng tuổi nặng 10kg
Thích: leo trèo( chỉ ngủ trên ghế ), còn nhỏ nên gặp gì cắn đó, ngấm cá trong hồ.
ngoại hình: xoáy kiêm nhưng hơi ngắn( không biết có ảnh hưởng gì không mong máy bác chỉ dạy thêm ), tai dựng, lưởi bớt đen khoản 80%, xoáy bên má + ngưc + mong, còn nhỏ nên chưa đánh giá được ngực và bụng đợi khoảng vài tháng sau cháu sẻ post hình tiếp, còn bay giờ nhờ máy chú máy bác xem giúp ở độ tuổi này như vạy có được ko ạ, cảm ơn những ý kiến nhận xét chân thành của máy chú máy bác....!

yennhi

Member
cảm ơn bác chontinh thực sự thì cái xoáy nó đúng là hơi ngắn nhưng còn lườn ( ngực và bụng ) thì sao mà thẳng được bác, nó mới được 5 tháng thì sao mà đánh giá chính sát được ạ,chưa gì bác đả vọi kết luận ( nếu nói là cho săn thì hơi ngại miệng ) thế bác có em PQ nào chuẩn thì post lên 4R cho cháu và cô chú bác tham khảo ạ, chưa gì bác đả nói thế làm cháu mất cả niềm tin vào bé lutut nha cháu :(...cám ơn bác đã góp ý...!

còn đay là pic của lutut nhà cháu và pic chau mượn của chú centimet đấy ạ nhờ bác so sánh xem xet dùm xem ( lườn ) ngực bụng thẳng vì mới được 5 tháng thì có thể kết luận ...nêu nói là chó săn thì có ngại miêng ko ạ...nhờ bác xem hộ cháu nhé...sorry chú cent nhé cháu mượn pic một tý...!

chontinh

Member
cảm ơn bác chontinh thực sự thì cái xoáy nó đúng là hơi ngắn nhưng còn lườn ( ngực và bụng ) thì sao mà thẳng được bác, nó mới được 5 tháng thì sao mà đánh giá chính sát được ạ,chưa gì bác đả vọi kết luận ( nếu nói là cho săn thì hơi ngại miệng ) thế bác có em PQ nào chuẩn thì post lên 4R cho cháu và cô chú bác tham khảo ạ, chưa gì bác đả nói thế làm cháu mất cả niềm tin vào bé lutut nha cháu
Mình còn trẻ gọi anh đc rồi. Bạn phải biết chó PQ là giống chó thuộc nhóm chó săn , hình dạng con chó săn rượt đuổi thì bạn nên lấy hình dáng con chó có ngực sa dạ thắt mà làm chuẩn cho chó PQ ( ai cũng biết như vậy ) con chó của bạn đã 5 tháng tuổi rồi thì lườn của nó phải khác với con chó 2 tháng tuổi ( chó PQ 2 tháng tuổi lườn còn thẳng )
mình đang thực tập trên TP HCM ở quê mình cũng có nuôi chó PQ khi nào về nhà mình chụp hình post lên cho bạn coi , đãm bảo chó 5-6 tháng lườn không thẳng chút nào , còn bây giờ bạn xem trong 4rum cũng có những con còn nhỏ cở 4-5 tháng mà dáng cũng đẹp quá chừng . VD topic " chai mắm PQ đạm cao " của anh gì đó ngoài bắc....

CENTIMET

Member
cảm ơn bác chontinh thực sự thì cái xoáy nó đúng là hơi ngắn nhưng còn lườn ( ngực và bụng ) thì sao mà thẳng được bác, nó mới được 5 tháng thì sao mà đánh giá chính sát được ạ,chưa gì bác đả vọi kết luận ( nếu nói là cho săn thì hơi ngại miệng ) thế bác có em PQ nào chuẩn thì post lên 4R cho cháu và cô chú bác tham khảo ạ, chưa gì bác đả nói thế làm cháu mất cả niềm tin vào bé lutut nha cháu :(...cám ơn bác đã góp ý...!

còn đay là pic của lutut nhà cháu và pic chau mượn của chú centimet đấy ạ nhờ bác so sánh xem xet dùm xem ( lườn ) ngực bụng thẳng vì mới được 5 tháng thì có thể kết luận ...nêu nói là chó săn thì có ngại miêng ko ạ...nhờ bác xem hộ cháu nhé...sorry chú cent nhé cháu mượn pic một tý...!
hix hix, tự nhiên dính tui vô chi vầy nè!

Mà bác Chồn tinh seo nở lòng nào mạnh tai với em nhỏ vậy...kính trẻ , trẻ tới nhà!Có tới nhà thì mới giao lưu...mà biết đâu duyên kiếp tơ hồng thì sao?
Bác rút kinh nghiệm để sau này còn ấm áp, chứ Cent tui thấy bác coi chừng mất bộ lông chồn là tiêu=))=))=))

YN à, chó nhà mới có 2 tháng à, cho ăn tốt mới được, nếu không giống anh C suy dinh dưỡng ..coi như bị xấu liền. Nên cháu nó có vòng 02 ngon lành vậy đó..hi hi

Bác nói cũng có lí quá, nhưng Cen thấy em basset hound có bụng xa dạ thắt mà cũng kêu chó săn.
hi hi...1 hoà 1 nhé.:D

yennhi

Member
đồng ý với anh chontinh là như vay nhưng sao lại gom vào một mớ như vạy được, mỏi con có thể trang khác nhau chứ...!
chưa gì anh đả phán cho nó 1 câu ( nếu nói là cho săn thi hoi ngại miêng ) như vạy có quá lời không ạ.
với lại lúc này nó chưa phát triển hết tìm năng thi làm sao có thể đánh giá tổng thể được ạ .
mà chó con 5 tháng tuổi ai lại mang đi săn anh hả...cảm ơn anh đả trao đỏi.

CENTIMET

Member
đồng ý với anh chontinh là như vay nhưng sao lại gom vào một mớ như vạy được, mỏi con có thể trang khác nhau chứ...!
chưa gì anh đả phán cho nó 1 câu ( nếu nói là cho săn thi hoi ngại miêng ) như vạy có quá lời không ạ.
với lại lúc này nó chưa phát triển hết tìm năng thi làm sao có thể đánh giá tổng thể được ạ .
mà chó con 5 tháng tuổi ai lại mang đi săn anh hả...cảm ơn anh đả trao đỏi.
Anh cent cũng thấy him quá lời, ai đời vô nhà người ta mà chê con cái của người ta...:nailbitting:
5 tháng là em bé mà sao đi săn cái nỗi gì, kiu bụng xa dạ thắt nữa.... bác rành quá ha ...mới có 5 tuổi kiu bác giải căn bật 2 bác làm được hôn??. thiệt tình hà!:thingking:
ý chết, Anh lại nói nhiều rồi!
...:praying: mong sao bác Chồn phẻ mạnh!
^:)^mô phật!:angel:

yennhi

Member
(YN à, chó nhà mới có 2 tháng à, cho ăn tốt mới được, nếu không giống anh C suy dinh dưỡng ..coi như bị xấu liền. Nên cháu nó có vòng 02 ngon lành vậy đó..hi hi)
hì hì sorry chú cent nhé Nhi không so sánh giửa 2 bé qua tháng tuổi mà muốn nói là do còn nhỏ thì sau này việc ngực có xa và dạ có thắt thì làm sao mà đánh giá ngay được đúng ko ạ vạy mà nở lòng nào anh chontinh phán cho bé nó 1 câu quá nặng ( nói chó săn thì hơi ngại miêng ):(
với lại bé lutut củng được chăm sóc ky lưởng nên mâp mạp không thua gì cho chú cent nhe, nó còn nhỏ thì lo chăm sóc cho thể chất nó phát triển hêt mức vì sợ nó xuy dinh dương nên không dám tập luyện gì cả ..ăn được cứ ăn mập được cứ mập:D sau này tính sau.
mà chú cent này hỏi tý nhé nếu tập luyện cho chó có được ngaọi hình lực lưởng thì bắt đầu từ tháng thứ máy có thể tâp luyên được ạ, chú cent biết chỉ giúp nhe cảm ơn nhiều..:)
Nhi có vào topic chú cent tháy chú dẩn 2 con PQ chạy 1 lược coi bộ củng tâp luyện chu đao quá hén...mà thấy em nào cơ bấp củng cuồn cuôn. mà sao Nhi thấy chắc có bao nhiêu money chú cent lo cho máy em nó hêt rồi hay sao mà chu cent xuy dinh dưởng quá, chạy dream mà cưởi trần...thấy chó mà thương chủ, ráng bòi bổ thêm nha chú ..hihi chọc chú nhiêu đó đủ rồi. Nhi hỏi thiệt nhờ chú và máy bác 4r chỉ giúp dùm thời gian luyên tâp và chế độ luyên tập cho chó thời gian nào là hơp lý nhé...thank chú, bác 4r nhiều...!:-bd

CENTIMET

Member
(YN à, chó nhà mới có 2 tháng à, cho ăn tốt mới được, nếu không giống anh C suy dinh dưỡng ..coi như bị xấu liền. Nên cháu nó có vòng 02 ngon lành vậy đó..hi hi)
hì hì sorry chú cent nhé Nhi không so sánh giửa 2 bé qua tháng tuổi mà muốn nói là do còn nhỏ thì sau này việc ngực có xa và dạ có thắt thì làm sao mà đánh giá ngay được đúng ko ạ vạy mà nở lòng nào anh chontinh phán cho bé nó 1 câu quá nặng ( nói chó săn thì hơi ngại miêng ):(
với lại bé lutut củng được chăm sóc ky lưởng nên mâp mạp không thua gì cho chú cent nhe, nó còn nhỏ thì lo chăm sóc cho thể chất nó phát triển hêt mức vì sợ nó xuy dinh dương nên không dám tập luyện gì cả ..ăn được cứ ăn mập được cứ mập:D sau này tính sau.
mà chú cent này hỏi tý nhé nếu tập luyện cho chó có được ngaọi hình lực lưởng thì bắt đầu từ tháng thứ máy có thể tâp luyên được ạ, chú cent biết chỉ giúp nhe cảm ơn nhiều..:)
Nhi có vào topic chú cent tháy chú dẩn 2 con PQ chạy 1 lược coi bộ củng tâp luyện chu đao quá hén...mà thấy em nào cơ bấp củng cuồn cuôn. mà sao Nhi thấy chắc có bao nhiêu money chú cent lo cho máy em nó hêt rồi hay sao mà chu cent xuy dinh dưởng quá, chạy dream mà cưởi trần...thấy chó mà thương chủ, ráng bòi bổ thêm nha chú ..hihi chọc chú nhiêu đó đủ rồi. Nhi hỏi thiệt nhờ chú và máy bác 4r chỉ giúp dùm thời gian luyên tâp và chế độ luyên tập cho chó thời gian nào là hơp lý nhé...thank chú, bác 4r nhiều...!:-bd
mà thôi, bỏ chú Chồn tinh qua 01 bên đi YN nhắc tới mắc công lại::( rồi..:(( nữa .
Thì đó, đêm khong ăn ngày không ngủ cũng vì tui nó đó hỏi sao không ốm...tại hôm đó có đứa anh lên chơi kiu chụp hình chó cho vui mới dám lấy xe honda ra dợt cho xôm, cho sang, chứ ngày ngày đi xe đạp hay chạy bộ cho đở tốn xăng...
Có bửa nó ăn no, phẻ trong mình, lôi chạy theo muốn sặc máu...thiệt tình
Yn có lòng tốt thương người ..cám ơn quá xá:blusshing:...tự nhiên mắc cở quá...thôi không viết bài nữa đâu..hi hi:blusshing::blusshing::blusshing:

tội nghiệp bác chontinh lỡ phát ngôn bừa bãi nên bị cả hội nó mắng cho mất cả online=))
nhưng về phía em thì em vẫn thấy chó nhà YN đúng là hơi thiếu khoản " ngực lồi dạ lõm " thật , với lại trông cũng không gân bắp bằng con cPQ của bác centimet.
góp ý chân thành mong các bác đừng quây lại tổng xỉ vả em:D

yennhi

Member
tội nghiệp bác chontinh lỡ phát ngôn bừa bãi nên bị cả hội nó mắng cho mất cả online=))
nhưng về phía em thì em vẫn thấy chó nhà YN đúng là hơi thiếu khoản " ngực lồi dạ lõm " thật , với lại trông cũng không gân bắp bằng con cPQ của bác centimet.
hihi thank bác nha...! em thì có nói gì đâu tại chưa gì bác chontinh phán cho bé nó một câu quá năng (nói chó săn thì hơi ngại miệng) làm em củng hơi sượn người. Cám ơn nhận xét của bác nhé, Nhi không dám so bé lutut với chó nhà chú cent vì bé nó là con PQ đầu tiên em nuôi nên chỉ dám nhờ cô, chú, bác 4r đánh giá hộ thoi ạ.^^!

doingheo

Member
hehhe bé yennhi này quá mẫn cảm rồi ihih bình tĩnh lại nhé cô bé làm bác chontinh cụt cả hứng viết bài rồi, cún nào cũng vậy có điểm mạnh và điểm yếu, cốt sao mình yêu thích là được rồi phải không nào bé hihih

luoiden

mình thấy con chó này xoáy hơn ngắn, lườn lại hơi thẵng thuộc loại trung bình, nếu nói dáng chó săn thì hơi ngại miệng...
chà chà nhìn trên hình thì chưa chính xác lắm đâu , chontinh thử nhìn kĩ hình thứ 7 thì lườn nó đâu có thẳng . Nhiều khi bụng chó đang no thì nhìn trong hình cũng chả biết là có ngực sa dạ thắt hay không .:))

yennhi

Member
chà chà nhìn trên hình thì chưa chính xác lắm đâu , chontinh thử nhìn kĩ hình thứ 7 thì lườn nó đâu có thẳng . Nhiều khi bụng chó đang no thì nhìn trong hình cũng chả biết là có ngực sa dạ thắt hay không .:))
hihi bác luoiden kinh nghiệm thật, đúng là người sành sỏi có khác...!:-bd lúc chụp ảnh cho nó đúng là nó mới vừa ăn xong, và chụp = DTDD nên hình còn chưa rỏ lắm, Nhi củng không muốn giải thích làm gì nhưng chó mình thì mình binh;)
Dạo này nó lớn thêm được 1 tý rồi để khi nào rảnh post ảnh máy bác xem tím rồi đánh giá típ khỏi mắt công giả thích:)
Nhưng không biết còn con nít hay sao mà nó rất nghịch, xích ở hàng rào phía trong mà nó cứ leo ra leo vào thân thể trày trụa nên long ko thể nào mượt được nhất là phần ngực xẹo này vừa lành thì lại bị xẹo khácDog Eye.
Nhi có điều mún hỏi là liệu lúc nhỏ năng động thế này thì lớn lên nó có điềm tính lại không mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp dùm...cảm ơn..:angel:.!

chontinh

Member
Bác dân_chơi ơi ông bà ta có câu này thuốc đắng giã tật,sự thật mất lòng.
Những gì tôi nói tôi luôn tôn trọng tình cảm của người và chó, cụm từ " nói chó săn thì hơi ngại miệng" chỉ mới nêu đặc điểm hình dáng chó PQ mà thôi. con chó cưng lotut của bạn yennhi tui đâu dám chê, ý tôi nói con chó hiện tại chưa giống chó săn lắm , tôi không nói xấu vì xấu đẹp là cãm quan của các nhân về chó PQ.Tôi chỉ biết hiện tại con lotut nó như vậy và hy vọng sau này nó sẽ khác. thôi yennhi đừng buồn nhé,chontinh xin lỗi vậy...

yennhi

Member
Bác dân_chơi ơi ông bà ta có câu này thuốc đắng giã tật,sự thật mất lòng.
Những gì tôi nói tôi luôn tôn trọng tình cảm của người và chó, cụm từ " nói chó săn thì hơi ngại miệng" chỉ mới nêu đặc điểm hình dáng chó PQ mà thôi. con chó cưng lotut của bạn yennhi tui đâu dám chê, ý tôi nói con chó hiện tại chưa giống chó săn lắm , tôi không nói xấu vì xấu đẹp là cãm quan của các nhân về chó PQ.Tôi chỉ biết hiện tại con lotut nó như vậy và hy vọng sau này nó sẽ khác. thôi yennhi đừng buồn nhé,chontinh xin lỗi vậy...
Hì hỏng có gì đâu anh chontinh ơi tại mới lần đầu post hình lên mà chưa gì đã nhận những lời nói nặng quá nên em cũng hơi sượng, đồng ý là "thuốc đắng giã tật lời thật mất lòng" nhưng nhiều khi lời thật mà mình cứ ngang ngang nói thẳng ra thì nhiều lúc cung làm người nghe buồn thật.:(.!
Mà anh chontinh đã nói vay thoi hỏng có gì đâu anh, cảm ơn anh đả quan tâm đên topic này, tao topic ra chỉ mong có người ghé thăm và quan tâm là vui rồi. chúc anh vui vẻ nhé ..:).!

em cũng đồng tình với bác lưỡiđen vì con chó Mực nhà em (mới gần 2 tháng tuổi thôi) cũng chả thấy ngực nó nở gì cả mà chỉ thấy bụng nở thôi vì nó ăn suốt ngày , cứ thỉnh thoảng lại ra măm một ít:D
nhưng dạo này tự nhiên lông quanh mắt nó cứ rụng hết , em đang lo không biết nó bị làm sao , ai biết xin chỉ bảo dùm. Cám ơn