• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Pitbull nên xích hay nhốt chuồng

Hien_Pitbull

Tình hình e viết topic này muốn học hỏi thêm ít kinh nhiệm của các bác, mong các sư huynh chỉ giáo ạ. E mới tậu thêm 1e pit hơn 2 tháng tuổi đc ít ngày, giờ các các bảo e nên nuôi nhốt hay nuôi xích ạ, ý định nuôi e nó là cách ly để e nó thêm hung với các con vật khác mà. Và mấy tháng thì có thể cho chạy tập tành ạ. E muốn e nó lớn pải hung với chó khác và dữ chút chứ ko muốn e nó quá thân thiện các bác ạ, e nó đc 7,3kg rồi ạ. Mong các bác chỉ bảo :">:):">

MR.Pit

Member
theo em thì nếu bác muốn em nó hung thì ở nhà thì bác nhốt vào , cho ăn vs đi vs thì thả ra . còn nếu cho đi dạo hay chạy vs mình thì xích vào và dắt đi ạ . bác muốn chó húng thì chỉ cho chơi vs mình và người nhà , k cho người lạ xờ vào chó .
còn tập thì tầm 4 tháng bác bắt đầu cho đi dạo nhẹ nhàng đc rồi

duykienhd

Member
chó của bạn còn quá nhỏ,cái quan trọng nhất cho nó lúc này là khỏe mạnh,cho nên thả tự do,và dành thời gian cho nó tiếp xúc với thế giới bên ngoài là điều quan trọng nhất,để 1 con pitbull có thể chiến đấu dũng mãnh phải trải qua nhiều giai đoạn,10 tháng trở ra bạn mới nên nghĩ tới điều đó nhé:x

trankhoi

Member
Bạn nên thả cho nó quanh nhà, và quan trọng là phải cho nó giao lưu để nó hòa đồng với cộng đồng người và chó, một con pitbull mình khuyên bạn đừng cố tạo cho nó hung dữ, bạn thử nghĩ sau này nó lớn xổng chuồng hay đứt xích là điều không tránh khỏi lúc ấy nó chạy ra cứ người với chó là nó cắn thì không biết chuyện gì sau đó nữa....

theo mình ko nên xích và ko nhốt để thả tự do ở nhà có sân vườn. nơi mà it người qua lại thì sẽ hung giữ chông nhà rất tốt. mình cũng đang có và đã nuôi như thế thả tự do 24/24 trông nhà trả kém 1 giống chó nào luôn người lạ trèo tường vào thì xong với nó luôn

Hien_Pitbull

Rất cảm ơn các bác có những ý kiến đóng góp và lời khuyên rất hữu ích với e (ng mới nuôi) còn tìm hiểu về pit thì cũng khá lâu rùi. E sẽ suy nghĩ kỹ để đưa ra 1 phương pháp nuôi dạy phù hợp nhất với đk của e và gia đình, thank các bác 1 lần nữa o->

Chivas18

Cùng câu hỏi như trên nhưng mình muốn nuôi trông nhà thì cách huấn luyện và cho tiếp xúc ntn ạ ?