• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phu Quoc - Phèn vs Rock = Giấy VKA F1

tun_aca

Vietpet sponsor
Dạ BIS là Best In Show = Con chó Đẹp Nhất trong ngày thi hôm đó. Còn biss thì em không biết.

damson82

Member
Ôi bác chuotyeungo hay yêu gạo gì gì đó ơi.bác có chơi xoáy thái không vây ạ?e chơi xoáy thái nhưng cũng đâu có dám ném đá mạnh như bác.đằng này bác chơi nguyên xe đá hộc luôn.e bái phục bác.nếu bác chơi xoáy chắc kinh nghiệm phải uyên thâm lắm đây.hy vọng được bác chỉ giáo nếu bác có chơi dòng xoáy thái!
Còn theo ngu ý của e nhìn ảnh nó hoàn toàn khác xa viwis xoáy thái mà nói chuẩn ra là những con xoáy thái e đã từng nhìn thấy.
Để có được cái giấy là cả hội trọng tài người ta đánh giá nhận xét vậy mà........,
Lâu lâu vào lại topic này thấy cũng hot phết đấy nhỉ.thôi e té không có lại vỡ đầu

Thoaiquan

Member
Dạ ! Em là người gốc Thái đây ạ ! Em thấy bác chuotyeungo nói chuẩn quá ! Bái phục ! Theo như bác nói con PQ mỗi con mỗi khác . Như vậy là khác ở cái j ? Khung xương ? Mẹt ? Lông ? Hay cái TU =)) . Bởi hiện nay chưa có một con PQ nào ở VN là thuần chủng cả , nên chuyện có khác nhau là chuyện thường . Khác j thì khác , nhưng nó vẫn phải giống vs cái hình dáng cổ của cụ tổ 70 đời nhà nó , mà bản tiêu chuẩn chính là cái hình ảnh của ông bà ông vải PQ tái hiện lại .

- Cái thứ 2 : Bác hàm ý cái giấy CNG chứ j , em nói thật đã chơi chó PQ mà ko biết mặt mũi con này con kia là ai , nhìn mỗi cái giấy mà tin thì nói thẳng là NGU THÌ CHÍT vì cái tội ko chịu tìm hiểu .

- Cái thứ 3 : Bác bảo là cứ nhìn thấy xoắn là PQ , em ko hiểu cái xoắn là cái quái j . Uh thì Xoáy ko phải Xoắn , dạ thưa ng ta gọi cái đó là : Dải lông mọc ngược ạ !

- Cái thứ 4 : Vì ko chuẩn , lai tạp nên 50-90% là may đấy , chó nhà em dải lông mọc ngc nó nằm ở trên mặt cơ ở lưng làm oái có , do vậy công cuộc nhân giống PQ luôn diễn ra nhằm loại bỏ hết những cá thể tiềm ẩn gen xấu , ko đúng chất PQ .

- Cái thứ 5 : Chó tiến hóa theo kiểu của bác nhanh hơn cả tinh tinh tiến hóa thành ng .

Ôi thôi , ní nuận nệch cả quai hàm . Em té ! =))
Ơ cái anh bạn trẻ này phân tích hay Nhỉ . Khen chú đấy !

Xoáy_thái

Member
Ban giam khao gi do cung chi danh gia bang phuong phap truc giac........:-/
Thế theo bạn thì ngoài phương pháp trực giác ra còn phương pháp gì tối ưu hơn ?
Bạn có nghĩ mình cũng bằng trực giác mà làm Giám khảo và đi chấm chó được k ?
Bạn đã bao giờ đến một cuộc thi và thấy Giám khảo họ chấm chó chưa ?

xfactor98

Nhìn mấy con chó con này cũng đẹp đấy chứ, nhưng sao cái đuôi lại chạm lưng 8->8->8->
Không bik là sau này, khi lớn lên thì sẽ ra sao, nhưng chó cha và mẹ đuôi ok thì hy vọng vậy- mà có thể là do cách tun_aca chụp nữa.

Chúc mừng bạn, xfactor

phuhv

Member
Xin các bác hãy dùng từ ngữ nhẹ nhàng và lịch sự để tránh cho Topic này trở thành 1 cuộc chửi lộn như cái chợ cá và làm hỏng Topic của bác Phúc.

Xoáy_thái

Member
Thật tội cho mấy bác chơi chó lâu năm mà ko nên cơm cháo gì.
Các bác già thật đấy, kinh nghiệm thật đấy nhưng các bác đi ko định hướng, cứ loanh quanh trong cái vòng luẩn quẩn. Chả thấy tiến lên, chả thấy phát triển gì cả và dẫn đến giờ đây chán nản hết rồi.
Chán rồi thì để đàn em nó chơi. Các bác chơi theo kiểu của các bác thì bây giờ đàn em nó chơi theo kiểu của đàn em... Vấn đề là chơi thế nào để thấy được sự phát triển, sự đi lên thôi. Kinh nghiệm là quí báu nhưng là kinh nghiệm cái gì mới được chứ.

Hết rồi cái thời nuôi chó Phú Quốc theo truyền thuyết nào là chó PQ cắn chết rắn độc, chịu được nọc độc cực mạnh của rắn Hổ mang.. nào là đem chó PQ từ đảo về đất liền hay bị ngã nước mà chết, phải đem theo đất và cát ở ngoài đó về theo... nào là chó PQ có màng chân như màng vịt...ôi thôi ! nghe mà chóng hết cả mặt.:-h

phuhv

Member
Lâu lắm rồi mới thấy bác CENTIMET vào bình loạn trong topic chó Phú Quốc!

Đọc mấy bài của bác Xoáy_Thái trong topic này mình thấy bác có sự hiểu biết rất sâu rộng về chó Phú Quốc. Hay là bác lập topic bàn chuyện con Phú Quốc cho anh em mở mang đầu óc với!

Xoáy_thái

Member
Lâu lắm rồi mới thấy bác CENTIMET vào bình loạn trong topic chó Phú Quốc!

Đọc mấy bài của bác Xoáy_Thái trong topic này mình thấy bác có sự hiểu biết rất sâu rộng về chó Phú Quốc. Hay là bác lập topic bàn chuyện con Phú Quốc cho anh em mở mang đầu óc với!

Cảm ơn bác phuhv nếu đó là lời khen thật lòng của bác.
Tôi cũng chả dám nhận là hiểu biết sâu rộng gì cả đâu, chẳng qua là cũng nuôi và chịu khó tìm tòi học hỏi thôi.
Hiểu biết của tôi về chó Phú quốc là. Chó Phú quốc là giống chó săn, rất nhanh nhẹn và tính tự lập cao, có thể thích nghi rất tốt với môi trường sống, có thể dậy bảo được một số lệnh cơ bản, ăn uống dễ dàng đúng nghĩa một giống chó ta của Việt Nam.

Về đặc điểm hình dáng của chó Phú Quốc thì cho đến nay con người cần phải xây dựng lại theo một số tài liệu cổ, chủ yếu trên cơ sở con Xoài và Chuối bởi chả ai khẳng định được cá thể chó Phú Quốc nào ko bị lai tạp trong hàng trăm năm nay nuôi thả rông ở đảo như thế.

. Cấu tạo khung xương và cách thức vận động được xây dựng trên cơ sở khoa học. Ví dụ như tại sao khung xương chó Phú Quốc cần phải vuông là tốt nhất. Tại sao vai phải xiên. Tại sao tai nó phải dựng và hướng về phía trước. Tại sao chó Phú Quốc ko thể chấp nhận cá thể có mũi mầu nâu, hồng hay bộ lông mầu trắng, vá trắng. vân vân.....

Tóm lại theo tôi hiểu. Chó Quốc hiện nay bị lai tạp 100%. lại nhiều hay lại ít, lại với giống gì và còn giữ được những đặc điểm ưu việt của một con chó săn mồi hay ko thôi.
Có một điều là chó Phú Quốc lai với chó cỏ, chó ta hay một giống gì đó thì ít người phát hiện ra bởi chả ai biết gốc gác của nó ra sao, ít người chịu đọc và tìm hiểu rõ bản tiêu chuẩn. Nhưng hễ có chút gì giống với chó Xoáy của Thái Lan thì lập tức bị gọi là Phú Thái (trong khi có thể đó là một con chó Xoáy Thái bị lai với con chó cỏ chứ chả liên quan gì đến chó Phú Quốc cả )

Quan điểm của tôi giống bác Tunaka. trước tiên hãy chơi chó có giấy tờ gia phả rõ ràng của một tổ chức, Hiệp hội có tính pháp lý công nhận.

tran van hoan

Active Member
Nói chung mỗi người một quan điểm chơi và nhìn nhận , đẹp với mắt người này nhưng không đẹp và không chuẩn với mắt người khác ..... quan trọng là tìm hướng đi cho mình theo đúng sở thích của mình như thế nào là chuẩn hay là gốc chuẩn như Lão Nông bên dogsin hay viết và bàn ra tán vào , và miễn sao chọn con chó theo sở thích không bị đụng phải phạm lỗi của bản tiêu chuẩn viết ra là được , chứ cứ bới móc đè nhau về sự hiểu biết hơn người thì có đến mùa quýt con chó Phú Quốc nó mới có tên trong bản đồ làng chó thế giới được công nhận 8->

phuhv

Member
Nói chung mỗi người một quan điểm chơi và nhìn nhận , đẹp với mắt người này nhưng không đẹp và không chuẩn với mắt người khác ..... quan trọng là tìm hướng đi cho mình theo đúng sở thích của mình như thế nào là chuẩn hay là gốc chuẩn như Lão Nông bên dogsin hay viết và bàn ra tán vào , và miễn sao chọn con chó theo sở thích không bị đụng phải phạm lỗi của bản tiêu chuẩn viết ra là được , chứ cứ bới móc đè nhau về sự hiểu biết hơn người thì có đến mùa quýt con chó Phú Quốc nó mới có tên trong bản đồ làng chó thế giới được công nhận 8->
Bác Hoan nói rất hợp với ý em! Hãy chơi theo sở thích của mình miễn là không phạm lỗi thì ok!

ljnhku

đàn đẹp quá :X:x em thấy bảo phú quốc dữ lắm ko biết dữ như nào a nhỉ

bonchan

Member
Không biết đây là giống chó gì nữa không biết tên gọi phải gọi là gì đây.
Chó ta + TRD=PRD
PRD + TRD=PRD thuần chủng.
Không hiểu các nhà nhân giống chó PRD giờ muốn theo đuổi tiêu chí PRD thế nào đi nữa.
Nếu có xin cho 1 cái bản gọi là TIÊU CHUẨN để mọi ng khỏi bàn tán
Trong khi đó người Thái đã đăng ki TRD cho cả thế giới biết đến
Vậy minh theo đuổi tiêu chí lai tao ra con tiêu chuan như nào?.........TO CAO,MÕM HỘP,LÔNG NGẮN,XOÁY ĐẸP,MÀU ĐỎ ĐẸP v..vvv.vvvv nói chung mọi theo đuổi hướng tới hình mẫu thì sẽ là 1 con TRD.
Nói chung lại ai thích thì cứ nuôi,thú nuôi sẽ đc yêu mến theo cách của mỗi người.:-h

Xoáy_thái

Member
Chó ta + TRD=PRD
Không hiểu các nhà nhân giống chó PRD giờ muốn theo đuổi tiêu chí PRD thế nào đi nữa.
Vậy minh theo đuổi tiêu chí lai tao ra con tiêu chuan như nào?.........TO CAO,MÕM HỘP,LÔNG NGẮN,XOÁY ĐẸP,MÀU ĐỎ ĐẸP v..vvv.vvvv nói chung mọi theo đuổi hướng tới hình mẫu thì sẽ là 1 con TRD.
Nói chung lại ai thích thì cứ nuôi,thú nuôi sẽ đc yêu mến theo cách của mỗi người.:-h

K hiểu có phải bác muốn hỏi đến cái bảng tiêu chuẩn chó Phú Quốc ? Có đấy chứ bác.
Tiêu chuẩn chó Phú Quốc - Diễn đàn chó thuần chủng Việt Nam

Bác viết ra cái công thức đó để phản biện điều gì ? Thế bác có biết ta hi Doberman, Malinoi, Rot vvv đều được lai tạo từ nhiều giống chó khác mà thành và cũng được gọi là THUẦN CHỦNG đó ko ?

balinh156

Member
Chó ta + TRD=PRD
Một người nuôi Xoáy Thái lại vào đả kích chó Phú Quốc, chó TRD là cái quái j mà phải theo đuổi hình mẫu của nó , nếu muốn đẹp thì lai vs Afghan Hound , hay Doberman đi . Đẹp hơn nhiều :)

balinh156

Member
K hiểu có phải bác muốn hỏi đến cái bảng tiêu chuẩn chó Phú Quốc ? Có đấy chứ bác.

Bác viết ra cái công thức đó để phản biện điều gì ? Thế bác có biết ta hi Doberman, Malinoi, Rot vvv đều được lai tạo từ nhiều giống chó khác mà thành và cũng được gọi là THUẦN CHỦNG đó ko ?
Không chỉ có ba giống chó đó đâu anh Xoáy Thái ah . Mà 98% các giống chó trên Thế Giới là do con người lai tạo ra .

damson82

Member
Sóng gió lại nổi lên rồi.xem cái avata của bác 4 chân hình như là con trd . Bác cũng ít giao lưu trên mạng.vậy mà bác nhảy vào làm quả công thức vcl ( vãi cứt luôn ) như thế.bác lại làm topic dậy sóng.và cái quan trọng là lại làm cho anh em chơi pq có ác cảm với anh em chơi trd.nếu bác chơi trd lâu lăm kinh nghiệm đầy mình thì mong được giao lưu học hỏi bên box xoáy thái nhé.
E đồng quan điểm với bác hoan .
Chào bạn balinh156: bạn không nên nói gay gắt thế bạn ah.rồi những người chơi trd như mình lại cãi nhau ỏm tỏi lên.đừng vì 1 người mà đánh đồng số đông như vậy.
Thôi e té cho các bác gach đá gió máy tiếp không lại vỡ đầu em!

balinh156

Member
Sóng gió lại nổi lên rồi.xem cái avata của bác 4 chân hình như là con trd . Bác cũng ít giao lưu trên mạng.vậy mà bác nhảy vào làm quả công thức vcl ( vãi cứt luôn ) như thế.bác lại làm topic dậy sóng.và cái quan trọng là lại làm cho anh em chơi pq có ác cảm với anh em chơi trd.nếu bác chơi trd lâu lăm kinh nghiệm đầy mình thì mong được giao lưu học hỏi bên box xoáy thái nhé.
E đồng quan điểm với bác hoan .
Chào bạn balinh156: bạn không nên nói gay gắt thế bạn ah.rồi những người chơi trd như mình lại cãi nhau ỏm tỏi lên.đừng vì 1 người mà đánh đồng số đông như vậy.
Thôi e té cho các bác gach đá gió máy tiếp không lại vỡ đầu em!
Sorry ! Bác damson82 và anh em nuôi TRD . Chính ra người nuôi giống chó này ko nên đi đá kích giống chó khác mới đúng . VD như này : Chó English Bulldog , PitBull , American Bully , Bull Terrier . Cùng là từ một con Bull nào đó mà ra , đc con ng lai tạo ra . Nhưng ở nc ngoài họ ít khi đả kích nhau , bởi họ biết chó mình và chó ng ta cũng là chó Lai mà ra cả . Tốt nhất là im lặng ! Như nhau cả thôi .

bungnhieumo

Tôi đồng ý với quan điểm của bác Hoan: Nên chơi theo sở thích và quan điểm của từng người.
Còn ý kiến của bác xoáy thái: Theo tôi những người có quan tâm và đã từng tìm hiểu về các giống chó chắc ít nhiều đều biết Doberman, Malinoi, Rottwailer ... là con lai của nhiều dòng chó khác nhau. Vấn đề ở đây là để tạo ra 1 con Dobermann ngày nay (theo tài liệu) ông Louis Dobermann đã kết hợp giống của German Pinscher, Rottweiler, Thuringian Shepherd, Greyhound đen, Great Dane, Weimaraner, German Shorthaired Pointer và German Shepherd cổ. Như vậy, vì là con lai nên nó thành 1 dòng mới và có tên mới. Do đó, nếu con chó Phú quốc của đảo Phú Quốc Việt Nam sau khi lai tạo, không gọi nó là con PQ nữa mà gọi là con X, Y, Z gì đấy thì chắc sẽ không còn ai có ý kiến gì cả. Cũng như con Doberman, nếu nó lấy tên là German Pinscher hoặc gì đó thì chắc lại cãi nhau to.
Vài ý kiến nhỏ cả nhà tiếp tục ghạch đá nhé.
Thanks all.