• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phu Quoc - Phèn vs Rock = Giấy VKA F1

tun_aca

Vietpet sponsor
@ anh Onami và mọi người :

Em thì ko dám lạm bàn về cái thần,cái bản năng cái "thú tính"....hoang dã của Phú Quốc cái nào sẽ hay hơn cái nào,cái nào mới đúng nghĩa là của con Phú Quốc.

Em chỉ xin hỏi tất cả mọi người một câu Thật Lòng và xin mọi người hãy trả lời Thật Lòng: nếu mọi người có 2 sự lựa chọn
1/ Phú Quốc được thế giới công nhận (Có Giấy Full Ped) + có đặc tính "Hoang Dã"
2/ Phú Quốc quanh quẩn Ao Làng (không được thế giới công nhận) + có đặc tính "Hoang Dã"

Mọi người sẽ chọn 1 hay 2 cho con chó Phú Quốc???

Vấn đề em muốn nói ở đây là : Mình vẫn có thể chơi theo cách Phú Quốc được thế giới Công Nhận và vẫn giữ cái "Thần????" của nó.
Anh Naomi vẫn có thể thả bầy phuquoc của anh ra đảo cho ăn cá,đi săn để giữ cái "thần". Anh chỉ tốn 1 lần Duy Nhất dắt nó ra show để được CNG thôi mà? có khó khăn gì đâu????rồi con cái nó cũng vậy, anh cũng chỉ cho duy nhất đời F1 ra show 1 lần thôi ,tiền tốn cũng chỉ là 500k. Vậy thì có mất bao nhiều thời gian tiền bạc đâu đúng ko anh??? Nhưng cái anh có được lại là không thể tính bằng tiền được. Anh có 1 con chó mà cả thế giới phải công nhận nó là giống chó Thuần Chủng của người VietNam và cũng là 1 con chó có đầy đủ bàn năng...."Hoang Dã",(nếu sau này FCI công nhận Phú QUốc).
Luật chơi chó của thế giới đâu có bắt buộc con chó Có Giấy phải là con chó "lù đù", đâu có bắt buộc khi Có Giấy là phải mất đi bản tính tự nhiên của nó????? Đó là cách chơi đúng nghĩa yêu con Phú Quốc, vì đã "iu" một ai đó thì phải dành tất cả những gì Tốt đẹp Nhất cho người mình yêu.

Còn những anh chị em nào thích chơi dòng chó Show thì cũng có gì đâu mà ngại khi Luật show chó đẹp đâu có bắt buột con chó mình phải biết bắt chuột ,đi săn????

Mỗi người sẽ chọn cho mình một cách chơi thôi,người thì thích con chó "Lao Động" nhưng cũng sẽ có người thích con chó mình là "Hoa Hậu".

Nhưng nếu "Hoa Hậu" mà còn biết "Lao Động" thì còn gì tuyệt hảo hơn phải không mọi người.

không biết anh Tun này là ai nhưng thấy anh nói hay lắm, e cũng thích vừa Hoa Hậu lại vừa biết Lao Động. kiểu như con Đốm ấy nhỉ, thi hoa hậu quốc tế ăn giải và ở đảo thì làm chúa đảo.với e thì Đốm là con PQ chuẩn còn Mỗi người chơi 1 cách e không dám ý kiền gì chỉ mong làm sao bảo tồn và phát triển được giống chó PQ của Việt Nam mình và được cả thế giới công nhận nữa thì quá tuyệt với.
( riêng vụ bác Tun này nuôi chó con mà để nó trèo đi mất là quá bất cẩn, như e thì e nuôi chó con trong nhà luôn còn khi nào cho chó con ra ngoài sân thì nó ngồi chơi đằng trước e ngồi trông nó đằng sau mẹ nó trông ngoài ngõ :D mà con cún con anh kể bị bắt đi rồi mà tìm về được là duyên nó ở với anh rồi nên giữ lại a Tun à nhân duyên đó

tran van hoan

Active Member
con con Đỏ mà ăn được tố chất của nó thì không phải trông nó đâu Nanh Trắng ạ , không phải xích nó vẫn chỉ ở trong nhà , đi chơi thì nó để ý đến mình , nhỡ chạy lạc nó cũng tự tìm về được đến nhà , con của nó là siêu hot bên dogsin mà Bá Linh đăng lên , hôm qua cũng tưởng mất vì nó mới về chỗ nhà mới đi ra ngoài bị một bọn nó đuổi bắt , nhưng nó không chạy vào nhà dân mà chạy ra hướng cánh đồng , đoạn gần nhà anh Thắng Giày đó và chốn chui chốn lủi ở trong đó rồi đến tối nó tự mò mẫm về đến nhà đấy , Phú Quốc đặc tính hoang dã nó cũng thể hiện cái tinh quoái và ranh mãnh ở cái đấy .

con con Đỏ mà ăn được tố chất của nó thì không phải trông nó đâu Nanh Trắng ạ , không phải xích nó vẫn chỉ ở trong nhà , đi chơi thì nó để ý đến mình , nhỡ chạy lạc nó cũng tự tìm về được đến nhà , con của nó là siêu hot bên dogsin mà Bá Linh đăng lên , hôm qua cũng tưởng mất vì nó mới về chỗ nhà mới đi ra ngoài bị một bọn nó đuổi bắt , nhưng nó không chạy vào nhà dân mà chạy ra hướng cánh đồng , đoạn gần nhà anh Thắng Giày đó và chốn chui chốn lủi ở trong đó rồi đến tối nó tự mò mẫm về đến nhà đấy , Phú Quốc đặc tính hoang dã nó cũng thể hiện cái tinh quoái và ranh mãnh ở cái đấy .
Em "cẩm tắc vô áy náy" mà anh:D đán cún con nhà e cũng thế, bé tí mà gặp người lạ toàn lao lên sủa mà chó to hơn tụi nó cũng lao lên rồi e toàn phải ôm lại thôi gặp con to nào dữ nó khợp cho 1 miếng là toi e. Quan điểm em là con chó của mình nó bảo vệ mình hết lòng nên e cũng sẽ bảo vệ nó hết mình,thằng nào mà lùa đánh chó của e là t cũng chơi nó luôn x-(mấy thằng mà nó lùa chó của a a cứ mang mấy con chó to lùa lại chúng nó cho chúng nó biết a à

Onami

Member
@tun_aca:
Tất nhiên là chó nếu có giấy VKA là vẫn hơn chó không giấy rồi. Bài trên của mình chỉ nói riêng 1 khía cạnh trong định hướng bảo tồn và phục hồi giống chó Phú Quốc thôi.

À, nhưng mà việc tạo ra những con chó thỏa mãn cả 2 mục đích là đi Show và lao động thì mình sợ là bất khả thi. Bởi vì quá trình chăm sóc, huấn luyện cho chó theo 2 hướng ấy có nhiều điểm khác nhau hoàn toàn.

Xoáy_thái

Member
@tun_aca:
Tất nhiên là chó nếu có giấy VKA là vẫn hơn chó không giấy rồi. Bài trên của mình chỉ nói riêng 1 khía cạnh trong định hướng bảo tồn và phục hồi giống chó Phú Quốc thôi.

À, nhưng mà việc tạo ra những con chó thỏa mãn cả 2 mục đích là đi Show và lao động thì mình sợ là bất khả thi. Bởi vì quá trình chăm sóc, huấn luyện cho chó theo 2 hướng ấy có nhiều điểm khác nhau hoàn toàn.

Theo em thì ko đến nỗi bất khả thi như anh nói đâu. Vấn đề là do người nuôi dậy nó thôi.
Mời bác bớt chút thời gian xem cái này ạ. Em nghĩ bác sẽ có suy nghĩ mở hơn cho con chó Phú Quốc.

Chó PQ tên Moon - Diễn đàn chó thuần chủng Việt Nam

Con này em biết rất rõ về nó. Do anh Hoan là người xem và quyết định bắt nó ra Hn. xong do anh Hoan luyện Phong thủy he he...ko hợp mầu vàng nên đã chuyển cho anh Thắng nuôi. Ngoài việc nó đã đạt 4 giải nhất đầu tiên ở Dogshow đầu tiên tổ chức tại HN, được cấp CAC ngay tại lần thi đó, nó còn được công nhận giống loại tuyệt vời ở Dogshow trong TPHCM. Rõ ràng là một con chó có duyên với Dogshow ( Hoa hậu ). Nhưng cho đến tận bây giờ nó vẫn luôn bắt được chuột mỗi tối, leo trèo bơi lội rất giỏi. Đặc biệt là đã hạ thủ mấy con mèo hoang cỡ 4 kg cho thợ xây nhà anh Hoan đánh chén . ( Anh Hoan xác nhận hộ việc này nhá ) .Đối với người con này rất thân thiện nhưng vẫn rất cảnh giác khi ai có ý định làm gì quá với nó.

tran van hoan

Active Member
ô sao bác Xoáy thái lại biết rõ về mình thế nhỉ , con mèo đó thì gần 5kg chứ không phải 4kg bác ạ , còn con trước đưa cho Thắng nuôi , và cũng chính vì con đó mà Thắng mới nghiện Phú Quốc cho đến bây giờ , nó cắn chết 1 lúc 2 con mèo trên nhà anh Thắng cùng một lần đuổi bắt , thế cho nên mới biết tốc độ rượt đuổi của nó nhanh đến mức nào , trâu bò nó cũng lao vào cắn , trâu đứng lại cúi đầu dọa sừng nó vẫn cứ nhảy vào cắn , đến nỗi trâu sợ quá còn chạy đứt dây , cắn nhau thì cắn nhau với Rot 55kg khoảng 12 phút không phân thua , nhưng chú Rot kia mệt đi còn không vững , trong lúc cắn chú Rot kia bị dính đòn cắn chân trước của nó phải quị 2 chân trước xuống hơn 1 phút mới rời ra được hàm của nó , cắn nhau với chó khác thì toàn triệt hạ đối phương bằng 4 trụ , con nào dính đòn cắn đùi sau của nó thì coi như song , nhưng con sát thủ đó không có duyên với anh thắng nữa rồi .

Xoáy_thái

Member
ô sao bác Xoáy thái lại biết rõ về mình thế nhỉ , con mèo đó thì gần 5kg chứ không phải 4kg bác ạ , còn con trước đưa cho Thắng nuôi , và cũng chính vì con đó mà Thắng mới nghiện Phú Quốc cho đến bây giờ , nó cắn chết 1 lúc 2 con mèo trên nhà anh Thắng cùng một lần , thế cho nên mới biết tốc độ rượt đuổi của nó nhanh đến mức nào , trâu bò nó cũng lao vào cắn , trâu đứng lại cúi đầu dạo sừng nó vẫn cứ nhảy vào cắn , đến nỗi trâu sợ quá còn chạy đứt dây , cắn nhau thì cắn nhau với Rot 55kg khoảng 12 phút không phân thua , nhưng chú Rot kia mệt đi còn không vững , cắn nhau với chó khác thì toàn triệt hạ đối phương bằng 4 trụ , dính đòn cắn đùi sau của nó thì coi như song , nhưng con sát thủ đó không có duyên với anh thắng nữa rồi .
Bác Hoan đang nhắc đến con Mi lô mầu vện. Con đó là huyền thoại rồi, mọi người nuôi chó Phú Quốc ở hà nội thời kì còn of line ở bách thảo ko ai lạ gì nó cả. Nếu ko nhầm nó là một trong những chiến binh của bác Centimet gạo cội trên VP này cũng như trong làng nuôi chó Phú quốc trong miền Nam. em nghe kể từ con chó Mi lô này mà mấy anh nghiện nuôi Phú quốc chứ ko riêng gì Anh Thắng. Nó cắn bị thương rất nhiều con chó khác to hơn nó nhiều lần và có đến 90% bị què chân sau vì nó phải ko bác Hoan ?
Tóm lại theo em thì cái gì thuộc về bản năng rồi nó sẽ rất khó bị mai một, chỉ cần có điều kiện là bản năng gốc lại trỗi dậy ngay. Bản năng khác kĩ năng ở chỗ đó đấy ạ. kĩ năng là do luyện tập mà thành, nếu ko thường xuyên thì sẽ tự mất đi. Các bác có tin một con chó con chưa bao giờ biết xuống nước nhưng bị ném ra giữa hồ nước nó vẫn bơi được vào ko ??? Vậy thì lo gì chó Phú Quốc sống ở Hà nội ko biết bắt chuột đuổi gà vịt. mà xét cho cùng đâu cứ chó thuộc nhóm chó săn là cứ phải đi săn. Em thấy chó săn người ta còn dùng làm chó đua nữa đấy chứ ( đua chó ở Vũng tầu 100% là chó săn ). rồi làm chó cảnh ( Lạp xưởng ) vân vân.

Hay như chó thuộc nhóm chăn cừu thì các bác ý dậy nó cắn, nhẩy qua rào, trông đồ vật, trông xe ( Malinoi ) chứ làm gì có cừu mà chăn.

Bác Onami có ý kiến gì nữa xin cứ nhiệt tình góp ý bọn em xin lĩnh giáo ạ.

nguyenducminh63

Active Member
Em không vòng vo Tam Quốc nên em chọn cách 1 và chỉ cách 1 mà thôi.

@ anh Onami và mọi người :

Em thì ko dám lạm bàn về cái thần,cái bản năng cái "thú tính"....hoang dã của Phú Quốc cái nào sẽ hay hơn cái nào,cái nào mới đúng nghĩa là của con Phú Quốc.

Em chỉ xin hỏi tất cả mọi người một câu Thật Lòng và xin mọi người hãy trả lời Thật Lòng: nếu mọi người có 2 sự lựa chọn
1/ Phú Quốc được thế giới công nhận (Có Giấy Full Ped) + có đặc tính "Hoang Dã"
2/ Phú Quốc quanh quẩn Ao Làng (không được thế giới công nhận) + có đặc tính "Hoang Dã"

Mọi người sẽ chọn 1 hay 2 cho con chó Phú Quốc???

Vấn đề em muốn nói ở đây là : Mình vẫn có thể chơi theo cách Phú Quốc được thế giới Công Nhận và vẫn giữ cái "Thần????" của nó.
Anh Naomi vẫn có thể thả bầy phuquoc của anh ra đảo cho ăn cá,đi săn để giữ cái "thần". Anh chỉ tốn 1 lần Duy Nhất dắt nó ra show để được CNG thôi mà? có khó khăn gì đâu????rồi con cái nó cũng vậy, anh cũng chỉ cho duy nhất đời F1 ra show 1 lần thôi ,tiền tốn cũng chỉ là 500k. Vậy thì có mất bao nhiều thời gian tiền bạc đâu đúng ko anh??? Nhưng cái anh có được lại là không thể tính bằng tiền được. Anh có 1 con chó mà cả thế giới phải công nhận nó là giống chó Thuần Chủng của người VietNam và cũng là 1 con chó có đầy đủ bàn năng...."Hoang Dã",(nếu sau này FCI công nhận Phú QUốc).
Luật chơi chó của thế giới đâu có bắt buộc con chó Có Giấy phải là con chó "lù đù", đâu có bắt buộc khi Có Giấy là phải mất đi bản tính tự nhiên của nó????? Đó là cách chơi đúng nghĩa yêu con Phú Quốc, vì đã "iu" một ai đó thì phải dành tất cả những gì Tốt đẹp Nhất cho người mình yêu.

Còn những anh chị em nào thích chơi dòng chó Show thì cũng có gì đâu mà ngại khi Luật show chó đẹp đâu có bắt buột con chó mình phải biết bắt chuột ,đi săn????

Mỗi người sẽ chọn cho mình một cách chơi thôi,người thì thích con chó "Lao Động" nhưng cũng sẽ có người thích con chó mình là "Hoa Hậu".

Nhưng nếu "Hoa Hậu" mà còn biết "Lao Động" thì còn gì tuyệt hảo hơn phải không mọi người.

Onami

Member
Tối nay rỗi rãi, ngắm lại đàn chó con của nhà anh Tun_aca.
Bình loạn chút, anh Tun_aca nha.

Em chó trong ảnh dưới đây làm cho mình nhớ tới chú chó đực của lứa thứ 2 nhà mình. Vì chiến thuật tấn công của nó gần giống em cún này. Nhưng mà nó thường cắn vào gáy, còn chú cún trong ảnh thì cắn vào lưng. Không sao...... văn ôn võ luyện rồi chiến thuật tấn công sẽ có tiến bộ.

Rất tiếc, em cún đó của mình đã mất vì bệnh Parvo. Lúc mất, nó được 4 tháng tuổi, nặng 17Kg. Mình rèn luyện cho nó chịu đựng cái khí hậu khắc nghiệt của Miền Bắc hơi quá tay. Lại phải chờ những lứa chó tiếp theo thôi.

Nếu bác nào muốn mua, thì dưới cái nhìn chủ quan của em, em nghĩ mua chú cún này là 1 lựa chọn đúng đắn. Còn em thì không thể mua nổi rồi, vì chú cún này sẽ rất mắc tiền.

Còn em chó này:
Trong mắt em này có lóe lên 1 tia sáng ...... rất khó diễn đạt. Hình như em nó là giống cái. Nếu em xem tướng chó không nhầm, thì em chó này sẽ phù hợp với những bà chủ, cô chủ giàu sang quý phái. Tuy nhiên, để có thể có kết luận cuối cùng thì cần quan sát thêm. Có Video Clip về em nó thì tốt.

Mr Lab

Member
Tối nay rỗi rãi, ngắm lại đàn chó con của nhà anh Tun_aca.
Bình loạn chút, anh Tun_aca nha.

Em chó trong ảnh dưới đây làm cho mình nhớ tới chú chó đực của lứa thứ 2 nhà mình. Vì chiến thuật tấn công của nó gần giống em cún này. Nhưng mà nó thường cắn vào gáy, còn chú cún trong ảnh thì cắn vào lưng. Không sao...... văn ôn võ luyện rồi chiến thuật tấn công sẽ có tiến bộ.

Rất tiếc, em cún đó của mình đã mất vì bệnh Parvo. Lúc mất, nó được 4 tháng tuổi, nặng 17Kg. Mình rèn luyện cho nó chịu đựng cái khí hậu khắc nghiệt của Miền Bắc hơi quá tay. Lại phải chờ những lứa chó tiếp theo thôi.

Nếu bác nào muốn mua, thì dưới cái nhìn chủ quan của em, em nghĩ mua chú cún này là 1 lựa chọn đúng đắn. Còn em thì không thể mua nổi rồi, vì chú cún này sẽ rất mắc tiền.

Còn em chó này:
Trong mắt em này có lóe lên 1 tia sáng ...... rất khó diễn đạt. Hình như em nó là giống cái. Nếu em xem tướng chó không nhầm, thì em chó này sẽ phù hợp với những bà chủ, cô chủ giàu sang quý phái. Tuy nhiên, để có thể có kết luận cuối cùng thì cần quan sát thêm. Có Video Clip về em nó thì tốt.
Bác bình chẳng ra kiểu gì, đọc xong chẳng biết xếp vào thể loại bài gì. Tóm lại mấy em PQ này con dòng dõi rồi nên khỏi bình luận, chỉ còn chờ đợi xem có đạt đc kỳ vọng ko thôi

tun_aca

Vietpet sponsor
Mấy nay không Ol được không ngờ được mọi người ủng hộ quá nên 2pic lên hàng top ten những bài được nhiều người xem nhất luôn, cám ơn ace nhiều lắm.hihihih

@ anh Naomi : con "cẩu xực" là bé Đực duy nhất trong đàn và hiện giờ đã Bắc Tiến với một người anh của em.
Con "mắt lừa tình" đúng là Cái, hay nhõng nhẽo và cái miệng đúng là "bà 8" luôn. Bất cứ chuyện gì cũng có cái miệng em nó,em nó có thể sủa suốt ngày không nghỉ.

Riêng về món "cẩu sực" chắc lúc đó em nó quên bài cắn....lộn chỗ, chứ cũng có lúc em nó thuộc bài lắm anh.hihihihi

@ anh Lab : hihihi e nghĩ chắc anh Naomi bình luận về cái "Thần" với cái "hoang dã" thôi mà anh Lab. Em cũng đang mong chờ mấy em nó được 9 tháng để mang ra show cho trong tài đánh giá, và cũng có một Hy Vọng đơn giản là được Đạt để có thể tiếp tục sinh sản thế hệ F2 chứ cũng ổng dám hy vọng gì nhiều.hihihihihih

Nói thật chứ không phải mình có ý dìm, mà mấy con chó con này giống chó thái lắm, không phải chó phú quốc, chắc chủ topic nhầm ngay từ lúc chọn giống vì không rõ nguồn gốc chó bố mẹ là chó phú quốc hay xoáy thái, chắc do tâm lí lúc đầu nghĩ là phú quốc nên bây giờ nó là phú quốc luôn. hồi trước mình đã từng tranh luận với các thành viên trong diễn dàn và mọi người điều nó thể trạng của chó xoáy giống trong hình là chó thái. Còn cái giấy chứng nhận gì đó mình thấy cũng chả có gì giá trị, nó không hơn gì cái giấy khai sinh cho chó. Giấy khai sinh giấy chứng nhận muốn làm mấy cái cũng được, ra mấy công ty in ấn nó nhận làm hết. Cái chuẩn vúa VKA thì cũng tự họ đặt ra chứ chó mỗi con mỗi khác, không lẽ con này đạt, con kia ko giống như vậy thì bị lỗi? Thử hổi chó phú quốc bây giờ đi đâu cũng gặp , tháy con chó ta có xoắn trên luôn người ta cũng nói phú quốc, chứ có ai biết chính xác từ thởu mấy trăm năm trước con phú quốc nó thế nào? Chỉ nhìn cái lưng nó mà biết thôi. Những người nuôi phú quốc mình gặp ở đảo phú quốc người ta cũng nói chó đẻ ra tỉ lệ có xoắn khoảng 50% - 90% thôi. Khí hậu thời tiết môi trường thay đổi, chân, đuôi, lông, thể trạng cũng thay đổi chứ, nó phải tiến hóa thích nghi môi trường chứ ko lẽ cứ theo cái chuẩn đó mãi? Chẳn khác nào đang đãy lùi sự tiến hóa của chúng? Chó đẹp hay ko là cái lòng mình nuôi nó, mình thương thì nó đẹp, mình thương nó mới thấy nó khôn, mình thương nó nó có phá mình cũng thấy đáng yêu. Chắc chủ topic đã tốn quá nhiều thời gian và tiền bạc đầu tư vô mấy con chó con này nên ko dám phủ nhận thôi, chứ chó còn nhỏ chưa phát triển hết làm sao biết nó có đạt chuẩn ko chứ. Nhiều người nuôi chó thái nhưng vì sĩ diện cứ khăng khăng nó chó phú quốc. Nên cũng ận ù là phú quốc, người thái người ta nhìn chắc cười đau bụng!

tun_aca

Vietpet sponsor
thanks anh chuotyeungo đã có những nhận xét về đàn chó của em.

Nhưng hình như anh chưa từng đọc các 2pic của em hoặc chỉ đọc lướt qua nên anh toàn nói những điều em chưa từng nói.

Thứ 1 / E chưa từng phải bỏ ra 1 đồng nào để mua chó Phú Quốc. Vì em không có "chuyên" về chó phú quốc. Tấc cả các con chó có "xoáy" trên lưng của em đều do anh em thương thằng em "dốt" không biết cách nhìn chó mà Tặng em.Em chỉ tốn 500k mà đưa nó ra show CNG thôi.

Thứ 2 / em chưa từng tuyên bố chó em là Phú Quốc Thuần Chủng hay rặc 100%. Nên em chưa bao giờ hay từng nghĩ như anh nói . "chắc do tâm lí lúc đầu nghĩ là phú quốc nên bây giờ nó là phú quốc luôn". E đã từng mạnh miệng tuyên bố chó Phú Quốc hiện nay không có Thuần Chủng và ngay từ bài post đầu tiên em cũng đã nói chó nhà em hổng có Thuần Chủng hay rặc phuquoc 100%.

Thứ 3 / về cái giấy Ped hay cái giấy Khai Sinh cho chó thì tùy quan niệm và cách chơi của mỗi người. Đối với anh hay các ace nuôi Pet thì có giấy hay không có giấy thì cũng chỉ là con...Chó. Nhưng riêng bản thân em thì nó rất quan trọng, vì phải có những tớ giấy này (full ped) thì con chó phuquoc mới có cơ hội được thế giới công nhận.Và em chưa bao giờ coi con chó phuquoc là Pet, mà em coi con chó phuquoc là con chó của người vietnam và muốn thế giới công nhận nó.

Thứ 4 / Nếu có thể in ấn và được quốc tế công nhận thì anh có thể nào in dùm em 1000 tờ giấy để em nộp cho VKA và VKA nộp cho FCI công nhận con chó PhuQuoc là con chó của người VN cho nó nhanh không? Chi phí không thành vấn đề, anh cứ báo giá và cho số tài khoản của anh, em sẵn sàng chuyển 50% số tiền làm 1000 tờ giấy này cho anh trước, khi nhận đủ giấy và được FCI công nhận em sẽ chuyển hết số tiền còn lại vào tài khoản của anh.

Thứ 6 / Cái chuẩn con Phú Quốc của VKA do 1 số người đặt ra em rất đồng ý. Vậy "cái chuẩn" mà một số người không chơi theo chuẩn VKA là do ai đặt ra????? thì cũng do 1 nhóm người,1 nhóm lão làng, 1 nhóm...lộng vịt nào đó tự đặt ra thôi mà có đúng không anh????
2 cái chuẩn đều do 2 nhóm người nào đó tự đặt ra nhưng 1 cái chuẩn thì được Quốc tế công nhận 1 cái chuẩn thì tự....đóng cửa chơi với nhau. E thì chỉ học hết lớp 3 thôi nên trình độ hiểu biết của em cũng hơi kém nhưng em cũng nhận thức được là chơi theo quốc tế vẫn...chắc kèo hơn, không lẽ những người có học nhiều hơn cái lớp 3 của e lại ....kém hơn đến thế đúng không anh???

Thứ 7 / có lẽ anh nên đọc cho kỹ lại trước khi muốn post bài, không nên "bộp chộp" "tài lanh" khi chưa đọc kỹ. Em có nói rất rõ ràng là : chó có giấy VKA F1 khi được 9 tháng vẫn phải ra show cho trọng tài Đánh Giá và Đạt thì mới được phép sinh sản, còn không vẫn là con chó có "cái xoáy trên lưng" như anh nói thôi ạ.

em chờ tin vui về 1000 tờ giấy do anh in ấn và được VKA hoặc FCI công nhận. Anh sẽ là người nổi tiếng trong giới chơi chó thế giới , riêng những ai thương yêu con Phú Quốc sẽ hùn tiền tạc tượng và tôn anh là Ông Tổ của chó Phú Quốc. Riêng em em xin hứa sẽ tạc tượng và thờ anh suốt đời .

tunghhtp

Member
Nói thật chứ không phải mình có ý dìm, mà mấy con chó con này giống chó thái lắm, không phải chó phú quốc, chắc chủ topic nhầm ngay từ lúc chọn giống vì không rõ nguồn gốc chó bố mẹ là chó phú quốc hay xoáy thái, chắc do tâm lí lúc đầu nghĩ là phú quốc nên bây giờ nó là phú quốc luôn. hồi trước mình đã từng tranh luận với các thành viên trong diễn dàn và mọi người điều nó thể trạng của chó xoáy giống trong hình là chó thái. Còn cái giấy chứng nhận gì đó mình thấy cũng chả có gì giá trị, nó không hơn gì cái giấy khai sinh cho chó. Giấy khai sinh giấy chứng nhận muốn làm mấy cái cũng được, ra mấy công ty in ấn nó nhận làm hết. Cái chuẩn vúa VKA thì cũng tự họ đặt ra chứ chó mỗi con mỗi khác, không lẽ con này đạt, con kia ko giống như vậy thì bị lỗi? Thử hổi chó phú quốc bây giờ đi đâu cũng gặp , tháy con chó ta có xoắn trên luôn người ta cũng nói phú quốc, chứ có ai biết chính xác từ thởu mấy trăm năm trước con phú quốc nó thế nào? Chỉ nhìn cái lưng nó mà biết thôi. Những người nuôi phú quốc mình gặp ở đảo phú quốc người ta cũng nói chó đẻ ra tỉ lệ có xoắn khoảng 50% - 90% thôi. Khí hậu thời tiết môi trường thay đổi, chân, đuôi, lông, thể trạng cũng thay đổi chứ, nó phải tiến hóa thích nghi môi trường chứ ko lẽ cứ theo cái chuẩn đó mãi? Chẳn khác nào đang đãy lùi sự tiến hóa của chúng? Chó đẹp hay ko là cái lòng mình nuôi nó, mình thương thì nó đẹp, mình thương nó mới thấy nó khôn, mình thương nó nó có phá mình cũng thấy đáng yêu. Chắc chủ topic đã tốn quá nhiều thời gian và tiền bạc đầu tư vô mấy con chó con này nên ko dám phủ nhận thôi, chứ chó còn nhỏ chưa phát triển hết làm sao biết nó có đạt chuẩn ko chứ. Nhiều người nuôi chó thái nhưng vì sĩ diện cứ khăng khăng nó chó phú quốc. Nên cũng ận ù là phú quốc, người thái người ta nhìn chắc cười đau bụng!
Bác này chuyên ném đá hội nghị các bác ạ

balinh156

Member
Dạ ! Em là người gốc Thái đây ạ ! Em thấy bác chuotyeungo nói chuẩn quá ! Bái phục ! Theo như bác nói con PQ mỗi con mỗi khác . Như vậy là khác ở cái j ? Khung xương ? Mẹt ? Lông ? Hay cái TU =)) . Bởi hiện nay chưa có một con PQ nào ở VN là thuần chủng cả , nên chuyện có khác nhau là chuyện thường . Khác j thì khác , nhưng nó vẫn phải giống vs cái hình dáng cổ của cụ tổ 70 đời nhà nó , mà bản tiêu chuẩn chính là cái hình ảnh của ông bà ông vải PQ tái hiện lại .

- Cái thứ 2 : Bác hàm ý cái giấy CNG chứ j , em nói thật đã chơi chó PQ mà ko biết mặt mũi con này con kia là ai , nhìn mỗi cái giấy mà tin thì nói thẳng là NGU THÌ CHÍT vì cái tội ko chịu tìm hiểu .

- Cái thứ 3 : Bác bảo là cứ nhìn thấy xoắn là PQ , em ko hiểu cái xoắn là cái quái j . Uh thì Xoáy ko phải Xoắn , dạ thưa ng ta gọi cái đó là : Dải lông mọc ngược ạ !

- Cái thứ 4 : Vì ko chuẩn , lai tạp nên 50-90% là may đấy , chó nhà em dải lông mọc ngc nó nằm ở trên mặt cơ ở lưng làm oái có , do vậy công cuộc nhân giống PQ luôn diễn ra nhằm loại bỏ hết những cá thể tiềm ẩn gen xấu , ko đúng chất PQ .

- Cái thứ 5 : Chó tiến hóa theo kiểu của bác nhanh hơn cả tinh tinh tiến hóa thành ng .

Ôi thôi , ní nuận nệch cả quai hàm . Em té ! =))

nguyenducminh63

Active Member
Nói thật là phát biểu của chú anh ưng đấy chú Linh à :>

Dạ ! Em là người gốc Thái đây ạ ! Em thấy bác chuotyeungo nói chuẩn quá ! Bái phục ! Theo như bác nói con PQ mỗi con mỗi khác . Như vậy là khác ở cái j ? Khung xương ? Mẹt ? Lông ? Hay cái TU =)) . Bởi hiện nay chưa có một con PQ nào ở VN là thuần chủng cả , nên chuyện có khác nhau là chuyện thường . Khác j thì khác , nhưng nó vẫn phải giống vs cái hình dáng cổ của cụ tổ 70 đời nhà nó , mà bản tiêu chuẩn chính là cái hình ảnh của ông bà ông vải PQ tái hiện lại .

- Cái thứ 2 : Bác hàm ý cái giấy CNG chứ j , em nói thật đã chơi chó PQ mà ko biết mặt mũi con này con kia là ai , nhìn mỗi cái giấy mà tin thì nói thẳng là NGU THÌ CHÍT vì cái tội ko chịu tìm hiểu .

- Cái thứ 3 : Bác bảo là cứ nhìn thấy xoắn là PQ , em ko hiểu cái xoắn là cái quái j . Uh thì Xoáy ko phải Xoắn , dạ thưa ng ta gọi cái đó là : Dải lông mọc ngược ạ !

- Cái thứ 4 : Vì ko chuẩn , lai tạp nên 50-90% là may đấy , chó nhà em dải lông mọc ngc nó nằm ở trên mặt cơ ở lưng làm oái có , do vậy công cuộc nhân giống PQ luôn diễn ra nhằm loại bỏ hết những cá thể tiềm ẩn gen xấu , ko đúng chất PQ .

- Cái thứ 5 : Chó tiến hóa theo kiểu của bác nhanh hơn cả tinh tinh tiến hóa thành ng .

Ôi thôi , ní nuận nệch cả quai hàm . Em té ! =))

kid1989

Active Member
Bác cho em hỏi giải Bis và Biss là 2 giải đánh giá theo tiêu chuẩn gì với. Cái này em tìm hiểu nhưng chưa rõ lắm ^^