• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phu Quoc - Phèn vs Rock = Giấy VKA F1

linhgiang53

thế bạn đã nhìn thấy chó phú quốc lai begie được ông DƯ THANH KHIÊM công nhận giống chưa

cuteo8888

Vietpet sponsor
mà công nhận nhìn mấy em này có vẻ giống chó thái quá <:pkhông biết có phải không mong các bác chỉ giáo :-??

Onami

Member
qua một thời gian dài chơi..nhìn..ngắm..và tiếp xúc rất nhiều chó phú quốc,thì riêng bản thân mình chó phú quốc của cả nước nói chung và đảo phú quốc nói riêng.thì hiện nay chó PQ có 2 loại....loại thứ 1 là phú thái(chó phú quốc lai với chó thái lan),loại thứ 2 là phú cỏ..(chó phú quốc lai với chó cỏ)còn chó PQ thuần chủng...chó phú quốc rặc...thì..........hổng dám đâu... hehe:-h:-h:-h
Đúng vậy.
Và việc cần làm là sau mỗi lứa sinh, chúng ta chọn giữ lại những chú chó Phú-Thái hoặc Phú-cỏ có nhiều đặc điểm hình thể và khí chất như là Bản mô tả cổ đã đưa ra. Chọn lọc qua nhiều thế hệ thì sẽ khôi phục lại được.

Nhưng...... khi nói chuyện với 1 vị khách muốn mua chó nhưng lại chưa tìm hiểu nhiều về CPQ, chúng ta có mất bao nhiêu nước bọt đi nữa, cũng chẳng thể nào làm ông ta tin được rằng: không còn CPQ thuần chủng trong thời điểm hiện tại.

Và kết cục là: để nhanh chóng bán được chó, ta cũng chiều lòng khách mà nói dối rằng: Chó Phú Quốc của nhà tôi đích thị là 1 con chó Phú Quốc thuần chủng, thưa ngài!

billadin

Member
Đúng vậy.
Và việc cần làm là sau mỗi lứa sinh, chúng ta chọn giữ lại những chú chó Phú-Thái hoặc Phú-cỏ có nhiều đặc điểm hình thể và khí chất như là Bản mô tả cổ đã đưa ra. Chọn lọc qua nhiều thế hệ thì sẽ khôi phục lại được.

Nhưng...... khi nói chuyện với 1 vị khách muốn mua chó nhưng lại chưa tìm hiểu nhiều về CPQ, chúng ta có mất bao nhiêu nước bọt đi nữa, cũng chẳng thể nào làm ông ta tin được rằng: không còn CPQ thuần chủng trong thời điểm hiện tại.

Và kết cục là: để nhanh chóng bán được chó, ta cũng chiều lòng khách mà nói dối rằng: Chó Phú Quốc của nhà tôi đích thị là 1 con chó Phú Quốc thuần chủng, thưa ngài!

Và có nhiều vị khách k mua chó, cũng chẳng cần tìm hiểu nhưng cũng hóng hớt a dua kiểu bầy đàn vào chém gió như bão những câu thật ngớ ngẩn...thế mới gọi là ảo chứ.

tun_aca

Vietpet sponsor
hihihihi, bây giờ nói gì cũng còn là quá sớm. hãy đợi chục năm nữa khi con PhuQuoc full ped nếu ai trong số những người Chơi Nuôi Bán phúquoc hiện nay còn....sống chúng ta mới bàn tới chuyện ai đúng ai sai. Còn bây giờ thì em xin Khẳng Định một lần nữa : Phú Quốc hiện nay không có con nào Thuần Chủng hết, dù là Phú Quốc CNG hay Phú Quốc giấy VKA F1 F2 F3. Muốn dùng từ Thuần Chủng cho một giống chó nào đó thì Bắt Buộc phải có giấy tờ đầy đủ 4 đời ông bà cha me cố. Nếu ai tìm thấy trong các bài post về Phú Quốc của em mà em nhận em có PhuQuoc Thuần Chủng em xin được tặng hết cả trại chó của em cho người đó.

Còn hiện giờ chó em có thể nhìn giống lai thái,lai cỏ,lai bò,lai vịt.... thì em chịu vì em không có giấy tờ gì để chứng minh nó Thuần Chủng với anh chị em.Khi nào chó nhà em nó Full Ped thì nó mới là Thuần Chủng. Hy vọng lúc đó em còn sống và anh chị em cũng còn sống tới ngày đó để được tận mắt nhìn con Phú Quốc nó Thuần Chủng ra sao.

billadin

Member
hihihihi, bây giờ nói gì cũng còn là quá sớm. hãy đợi chục năm nữa khi con PhuQuoc full ped nếu ai trong số những người Chơi Nuôi Bán phúquoc hiện nay còn....sống chúng ta mới bàn tới chuyện ai đúng ai sai. Còn bây giờ thì em xin Khẳng Định một lần nữa : Phú Quốc hiện nay không có con nào Thuần Chủng hết, dù là Phú Quốc CNG hay Phú Quốc giấy VKA F1 F2 F3. Muốn dùng từ Thuần Chủng cho một giống chó nào đó thì Bắt Buộc phải có giấy tờ đầy đủ 4 đời ông bà cha me cố. Nếu ai tìm thấy trong các bài post về Phú Quốc của em mà em nhận em có PhuQuoc Thuần Chủng em xin được tặng hết cả trại chó của em cho người đó.

Còn hiện giờ chó em có thể nhìn giống lai thái,lai cỏ,lai bò,lai vịt.... thì em chịu vì em không có giấy tờ gì để chứng minh nó Thuần Chủng với anh chị em.Khi nào chó nhà em nó Full Ped thì nó mới là Thuần Chủng. Hy vọng lúc đó em còn sống và anh chị em cũng còn sống tới ngày đó
để được tận mắt nhìn con Phú Quốc nó Thuần Chủng ra sao.
Em k có giấy tờ gì để chứng minh nó thuần chủng với anh chị em nhưng mấy ĐẠI CAO THỤ, CAO NHÂN PHÚ QUỐC HỌC lại có cách chứng minh bằng... MỒM rằng chó của họ mới là PQ "Xin" (?!) ......... Vì được bắt tại đảo Phú Quốc. Há há há. Đúng là trình độ sau luỹ tre làng !

thewall

Member
Một điều mà ai trong chúng ta đều hiểu là hiện tại không còn (rất hiếm) gặp một em chó Phú Quốc thuần chủng, nên trong các con chó PQ đều có lai tạp bởi các loại khác.
Thậm chí những chú chó PQ được VKA công nhận giống, có giấy tờ đầy đủ thì chỉ được đánh giá trên hình thái bên ngoài, dựa nhiều vào cảm giác của con người. Và những chú chó này cũng không phải là thuần chủng -> đây là điều chắc chắn.
Nên khi phối các con giấy VKA thì những đặc điểm "tiềm ẩn" của những yếu tố máu lai khác có cơ hội xuất hiện trên thế hệ F1, F2... Do đó, để đi đến mục tiêu phục hồi lại dòng chó PQ này, chúng ta phải mất rất nhiều thời gian, công sức (thời gian khoảng 10 năm, 20 năm...), tùy theo cách của chúng ta có đúng hay không?

Nhận xét riêng của tôi về bầy này thì máu thái hiện ra nhiều (da, lông, khuôn mặt...). Điều này thì cũng chẳng ó gì phải thắc mắc, tranh cãi cả. Có ai trong chúng ta dám khẳng định mình sở hữu được một con PQ thuần chủng (ngoại trừ mấy tay buôn bán chó).

billadin

Member
Một điều mà ai trong chúng ta đều hiểu là hiện tại không còn (rất hiếm) gặp một em chó Phú Quốc thuần chủng, nên trong các con chó PQ đều có lai tạp bởi các loại khác.
Thậm chí những chú chó PQ được VKA công nhận giống, có giấy tờ đầy đủ thì chỉ được đánh giá trên hình thái bên ngoài, dựa nhiều vào cảm giác của con người. Và những chú chó này cũng không phải là thuần chủng -> đây là điều chắc chắn.
Nên khi phối các con giấy VKA thì những đặc điểm "tiềm ẩn" của những yếu tố máu lai khác có cơ hội xuất hiện trên thế hệ F1, F2... Do đó, để đi đến mục tiêu phục hồi lại dòng chó PQ này, chúng ta phải mất rất nhiều thời gian, công sức (thời gian khoảng 10 năm, 20 năm...), tùy theo cách của chúng ta có đúng hay không?

Nhận xét riêng của tôi về bầy này thì máu thái hiện ra nhiều (da, lông, khuôn mặt...). Điều này thì cũng chẳng ó gì phải thắc mắc, tranh cãi cả. Có ai trong chúng ta dám khẳng định mình sở hữu được một con PQ thuần chủng (ngoại trừ mấy tay buôn bán chó).

Tôi thì khẳng định với bạn là CHƯA BAO GIỜ CÓ CHÓ PQ THUẦN CHỦNG chứ k phải là rất hiếm.
Nếu xem lại khái niệm thế nào là THUẦN CHỦNG bạn sẽ hiểu hơn về sự quyết định của con người đối với tất cả các giống chó THUẦN CHỦNG chứ ko phải là cảm giác của con người nữa...

Các giống chó thuần chủng nổi tiếng như Doberman, GSD, Rot,vvv đều do con người tạo ra nó chứ k tự nhiên có.

thewall

Member
Tôi thì khẳng định với bạn là CHƯA BAO GIỜ CÓ CHÓ PQ THUẦN CHỦNG chứ k phải là rất hiếm.
.............
Nếu như bạn khẳng định chưa bao giờ có chó PQ thuần chủng. Thì là "Thế hiệp hội VKA, những người đang muốn bảo tồn giống PQ là vô ích. Vì thực ra không có giống chó này??? Chúng ta đang muốn tạo một giống PQ hoàn toàn chưa có"

billadin

Member
Nếu như bạn khẳng định chưa bao giờ có chó PQ thuần chủng. Thì là "Thế hiệp hội VKA, những người đang muốn bảo tồn giống PQ là vô ích. Vì thực ra không có giống chó này??? Chúng ta đang muốn tạo một giống PQ hoàn toàn chưa có"
tôi thực sự mong bạn tìm hiểu kĩ hơn về khái niệm THUẦN CHỦNG đã rồi sẽ biết chứ cứ nói thế này khó lắm...

billadin

Member
K biết chính xác chó PQ chính thức xuất hiện từ bao giờ trên đảo PQ, k biết cách đây 100 năm, 200 năm hay hơn nữa. và cũng k biết cách đây từng đó năm chó PQ có hình dạng như thế nào, các đàn con sinh ra có thuần chất về mầu sắc, hình dáng như BẢN TIÊU CHUẨN của chó PQ hiện nay hay k.... Chính vì lẽ đó con người mới phải xây dựng lên bản tiêu chuẩn để thực hiện việc bảo tồn sao cho các thế hệ sau này được thuần chất về mầu sắc lông cũng như hình dáng của con chó PQ.
Cũng như con GSD THUẦN CHỦNG là do con người tạo ra nó chứ k phải tự nhiên nó THUẦN CHỦNG trong thiên nhiên.

Shakhi Viet

Active Member
tôi thực sự mong bạn tìm hiểu kĩ hơn về khái niệm THUẦN CHỦNG đã rồi sẽ biết chứ cứ nói thế này khó lắm...
pác Bil mà đi làm nghề dạy học thì trẻ con nó khổ :) pác cứ dứ dứ làm cho người đọc sướng lên rồi pác lại dừng lại :). Pác làm ơn dán ngay lập tức vài đường link hoặc liệt kê ra vài quyển sách giải thích về "sự thuần chủng", đi đến tận z luôn để cho người đọc khỏi hụt hẫng.
Cảm ơn pác !

Nhìn vào ngày tham gia chắc tôi cũng được gọi là "lão làng". Tôi cũng nuôi PQ từ lâu và nuôi cũng khá nhiều, nhưng nói thật là tôi chưa chú trọng nhiều đến ngoại hình của bọn nó lắm, tôi nuôi chúng như nuôi Pet, chủ yếu quan tâm xem tính cách của nó có phù hợp với điều kiện, thói quen, tính cách của mình và các thành viên khác trong gia đình không. Đây cũng là lý do mà tôi cũng đã có những con Pq được số đông đánh giá là "được" nhưng cũng không thể giữ lại cho mình. Vì không có kinh nghiệm và cũng không chịu cập nhật các tiêu chuẩn về giống má nên tôi không dám nhận xét gì về đàn chó của bác Tun_aca.
Về Con PQ nói chung, tôi thấy những con PQ mọi người coi là đẹp, là gần với “chuẩn” hiện nay chủ yếu nghiêng về dòng PQ Bắc Đảo, còn dòng PQ Đồng Bà hoặc Ba Chạy có vẻ ít được quan tâm hơn, cá nhân tôi, tôi thích vóc dáng, khung gọng của dòng Bắc Đảo nhưng về tính cách, bản năng tôi vẫn thích những con PQ chân thấp hơn, người tròn hơn và tiếng sủa đanh, vang của dòng chó Đồng Bà. Tất nhiên sở thích là của mỗi người nên đây chỉ là những chia sẻ cá nhân thôi.
Quay lại với topic của bác Tun_aca, tuy không có nhận xét về đàn chó của Bác nhưng nói thật tôi ấn tượng tốt với cách nói năng và biểu đạt của bác trong topic này (chứ nhìn mấy cái hình chụp bác dắt 2 cha con con PQ tôi thấy ... ngại quá).
Thân.

billadin

Member
pác Bil mà đi làm nghề dạy học thì trẻ con nó khổ :) pác cứ dứ dứ làm cho người đọc sướng lên rồi pác lại dừng lại :). Pác làm ơn dán ngay lập tức vài đường link hoặc liệt kê ra vài quyển sách giải thích về "sự thuần chủng", đi đến tận z luôn để cho người đọc khỏi hụt hẫng.
Cảm ơn pác !

Vẫn ấn tượng bác vụ "con nặc nô" đấy nhé. hí hí.
Thực ra tôi k có ý định dậy ai và dứ cái gì hết đâu ạ. Chỉ là bình luận để hiểu thêm loài chó, để có thêm kiến thức về nó thôi.
Cũng tại vì k học hành tới nơi tới chốn nên cũng khó lòng thuyết phục được người nghe, đọc hiểu hết ý của mình nên cứ biết đến đâu nói tới đó thôi ạ.
Tôi sẽ tìm chứ k phải k định tìm, tài liệu về chó thì chỉ được mượn về đọc xong chưa kịp photo lại trả mất rồi. Tôi sẽ cố gắng "nói có sách mách có chứng kẻo các bác lại hiểu lầm.

anhtuan34hd

Các bác bàn luận gay gắt nhỉ.em biết bác Onami là một người yêu chó và nuôi chó rất cầu kì.thôi chúng ta cứ đặt lũ chó này là "Chó có xoáy hỏi xoáy đáp soay VIỆTNAM" đọc thế cho tây tâu nó đọc méo mẹ nó mồm thế mới khủng.

tun_aca

Vietpet sponsor
Thanks tất cả mọi người,Cám ơn anh DucTuongLe đã có ấn tượng tốt về em.
Thật ra thì ai cũng là người nuôi chó,ai cũng yêu chó,và (một số) ai cũng sống "dựa" vào nghề chó.Tất cả mọi người ở trong diễn đàn này nói chung và tham gia bình luận trong 2pic này nói riêng đều có liên quan ít nhiều đến từ....Chó. Vì có chung 1 từ Chó nên tốt nhất là vui vẻ thôi anh DucTuongLe,tranh nhau ,cãi nhau vì 1 chữ Chó để làm gì????
Tại sao có rất nhiều 2pic mua bán hay khoe những Giống Chó khác ngta dùng từ Thuần Chủng mà ít khi có người "đếm xỉa", chỉ vì nó không phải là con chó của người VietNam nên quan tâm làm gì, chuyện mua bán kiếm cơm thì ai muốn làm sao cũng được,muốn "quăng bomb" ra sao cũng là quyền của họ, uy tín của họ là do chính họ Tự Quyết Định. Nhưng con PhuQuoc thì lại khác,nó là con chó VietNam chưa được thế giới công nhận là của người vietnam. Lúc trước mình ko biết gì,mình chỉ cần quanh quẩn ao làng công nhận là được rồi. Nhưng bây giờ đã khác, cả thế giới chơi chó ngta đang chờ mình Công Bố con chó của vietnam nó như thế nào để ngta công nhận nó là con chó của Vietnam, Cơ Hội này ko phải lúc nào cũng có vậy tại sao không làm nếu thật sự là người yêu mến con Phú quốc? Có thể mãi mãi người ta cũng ko công nhận nó vì một lý do gì đó, nhưng lúc đó mình cũng sẽ ko tiếc là đã bỏ mất một cơ hội. Vì mình làm thì cơ hội thành công là 50%, còn ko làm gì cả thì cơi hội thành công chỉ là con số 0 to tướng.

Riêng các anh hay quăng bomb chó nhà các anh Thuần Chủng và Tẩy Chay bản tiêu chuẩn hiện nay. Thật ra các anh đem chó các anh ra show thì vẫn có cơ hội CNG vẫn có cơ hội có giấy F0 F1 F2....và các anh vẫn bán chó như bình thường có gì khác đâu??? chỉ là các anh phải thay đổi chút xíu tư duy,thay đổi con giống cho phù hợp.... chứ có phải anh chơi chó có giấy là anh ko bán được chó,ko có tiền nuôi gia đình???? Chỉ là các anh phải nói rõ sự thật về con PhuQuoc hiện nay cho mọi người hiều, đừng lập lờ đánh lận con đen thôi. Song song việc anh bán các con PhuQuoc được CNG hoặc giấy F1 các anh vẫn cứ nuôi và bán các em chó không giấy bình thường có ai cấm đâu???luật pháp đâu có bắt bỏ tù mấy anh bán chó không giấy??? Nếu các anh có chó có giấy thì em tin rằng các anh còn "phất" nhanh hơn là bán chó không giấy. Vừa có Lợi lại vừa có tiếng Thơm mà sao lại không làm? cứ cắm đầu cắm cổ vào cái "ao làng" chi cho mệt xác.

Xoáy_thái

Member
Các bác bàn luận gay gắt nhỉ.em biết bác Onami là một người yêu chó và nuôi chó rất cầu kì.thôi chúng ta cứ đặt lũ chó này là "Chó có xoáy hỏi xoáy đáp soay VIỆTNAM" đọc thế cho tây tâu nó đọc méo mẹ nó mồm thế mới khủng.
Chú anhtuan34hd có đọc những gì a Tunaka viết ko ? Ko chơi được bằng người ta thì chịu khó mà học hỏi chứ đừng có ăn nói kiểu vô văn hóa như thế nhé. Nếu chú định nói lũ chó này có ý gì khác thì trong đó có cả chú và bố mẹ chú đấy biết chưa ?

Onami

Member
Hình như... có chút hiểu nhầm......
Em ít khi đả kích cá nhân lắm ạ. Chê chó thì có thôi ạ...... Nhưng luôn trên tinh thần xây dựng.

Lan man chút.....
Những chú chó Phú Quốc nhà em, nhiều lúc em cũng cảm thấy thất vọng. Vì càng sống lâu trên đất nhà em, và càng là những thế hệ sau thì bản năng săn mồi càng kém đi, sức đề kháng chống chịu bệnh tật cũng kém hơn nữa. Mặc dù to cao hơn, cơ bắp cuồn cuộn hơn, lông mượt mà hơn, bảnh chọe hơn thế hệ cha mẹ chúng khi mới được rước về từ đảo.

Và chó nhà em không phải là ngoại lệ. Em để ý thấy chó Phú Quốc sống ở Hà Nội hay TPHCM đều có cái vẻ gì đó của 1 công tử EM CHÃ, hơn là 1 loài động vật săn mồi....

Nhìn lại ảnh Xoài, càng thấy dường như con đường khôi phục và bảo tồn của mình đã chệch hướng.

..................................
Hôm trước, chú cún F1 nhà em nó lôi được ở đâu con gà chết dịch về. Lúc nhìn tới thì nó đã chén gần hết con gà. Mình lo lắng, sợ nó mắc bệnh, sợ nó ngộ độc thức ăn,..... nhưng nó cũng chẳng sao cả.

Có lẽ phải thả bày Phú Quốc nhà em vào 1 khu đất hoang, nhiều chuột, nhiều cá thôi..... Để nó tự kiếm sống. Như thế, hình thể và bản năng cũng như khí chất của nó sẽ dần dần trở lại giống như tổ tiên của chúng.

Nếu không, dù có giấy của VKA đi nữa, Phú Quốc cũng sẽ trở thành 1 giống chó làm cảnh.

MỘT GIỐNG CHÓ LÀM CẢNH.

Chó xoáy Thái được chọn giống theo hướng 1 giống chó làm cảnh đó. Đó là nguyên nhân tại sao người ta nhìn 1 số con chó Phú Quốc trong đất liền, mà lại thấy nó có cái thần sắc hao hao con xoáy Thái - cái thần sắc của 1 con chó làm cảnh.

tran van hoan

Active Member
Phú Quốc nhiều con sinh ra ở thành phố mình thấy cũng có thần đấy bạn ạ . Quan trọng bố mẹ nó ra sao thì mới mong bầy con nó mới có thần , nhiều khi bố mẹ chuẩn nó vẫn lặn gien ÔNG BÀ LAI TAI PHAI cuả nó về thì con cháu của nó vẫn bị , điều quan trọng bây giờ là mỗi người cùng có 1 ý thức bảo tồn cho ra dòng mà mình đang nuôi mà đúc ra được 3-4 đời không phạm lỗi trong bảng tiêu chuẩn , như vậy mới là thành công và lúc đó mới nói hay nói tài được , chứ nuôi PQ ông nào cũng nói thánh nói tướng điều là chích chèo hết , vì chơi PQ để tạo ra 3-4 đời quả là 1 điều khó khăn với người nhân giống , vì vậy cuộc chơi này vẫn còn dài dài , và bản thân mình cũng thấy trong lĩnh vực này mình vẫn xanh và non lắm vì cảm thấy vẫn thấy kém cỏi . Tóm lại những ông nói hay viết hay bới móc hay nhưng chắc gì đã hiểu rõ con Phú Quốc nó có nét riêng gì đặc biệt .

Nói thẳng nói thật mong anh em đừng chém mình , vì mình cũng cảm thấy vẫn ngu trong chọn chó PQ lắm .

Thân.

Xoáy_thái

Member
trích bài bác Onami :
"Và chó nhà em không phải là ngoại lệ. Em để ý thấy chó Phú Quốc sống ở Hà Nội hay TPHCM đều có cái vẻ gì đó của 1 công tử EM CHÃ, hơn là 1 loài động vật săn mồi...."

Bác có vẻ hơi chủ quan khi quan sát chó nhà mình và đem so với chó của cả hà nội và sài gòn đấy... và như thế thì ko công bằng chút nào cả đâu. Ngoài đảo thì bây giờ chắc chó pQ được đi săn thú rừng chắc ? hay quanh quẩn vẫn chỉ là bắt chuột đuổi gà. Mà như thế thì em thấy rất nhều con chó Pq của mọi người ở hà Nội làm được . Tất nhiên ở môi trường thành phố ko thể bằng ngoài đảo nhưng ko có nghĩa là nó sẽ mất đi hoàn toàn bản năng của loài săn mồi. bác có biết tất cả những dòng chó săn trên thế giới đều được con người thuần chủng theo cách nào ko ạ ? và theo bác con chó nào trong nhóm chó săn mồi trên thế giới hiện nay ko để làm cảnh mà dùng để đi săn ?