• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phốc nhà em mới đẻ

bauchim

xin lỗi các bác vì em chưa chụp được ảnh.
Em chỉ muốn hỏi xem vì sao chó bố mẹ đều vàng mà lại đẻ ra con màu đen được nhỉ, chắc ông hoặc bà của nó màu đen không?
Mà nó đẻ được 2 con, toàn là cái cả, có nuôi được không ạ
Con mẹ nó lúc chửa thì hiền lành mà bây giờ dữ quá, thò vào là cắn, mẹ em sang nhà chơi, đến gần chỗ ổ của nó cũng bị cắn, không biết bao lâu nữa nó mới hiền lại được

nh0kkUn

Member
:|
1: nếu bạn học lớp 9, có thể bạn sẽ biết về di truyền học. Bây giờ sẽ tính đời ông bà là P, sinh ra bố mẹ tụi nó là F1, trong F1 sẽ có gien lặn và trội( gien lặn : cái màu đen của chó ông hay bà, gien trội là màu của chó bố mẹ). qua đến đời F2 thì gien lặn sẽ thành gien trội nên đời F2 sẽ thừa hưởng màu của đời P là đời ông bà.
2.Chó nào đẻ con mà nuôi không được hả bạn. Nuôi bình thường thôi.
3. Có thể, lúc trước khi đẻ em nó dữ, nên bây giờ không ai dụng vào con của nó được.
Cũng có thể do em nó hiền nhưng lúc đẻ thì cái bản năng của nó là bảo vệ con nó nên nó sẽ cắn để tự vệ.
Không sao đâu bạn, yên tâm rồi ha. Cứ để chó mẹ nuôi chó con, đừng đụng vào, nó cắn là khóc đấy :D

bauchim

:|
1: nếu bạn học lớp 9, có thể bạn sẽ biết về di truyền học. Bây giờ sẽ tính đời ông bà là P, sinh ra bố mẹ tụi nó là F1, trong F1 sẽ có gien lặn và trội( gien lặn : cái màu đen của chó ông hay bà, gien trội là màu của chó bố mẹ). qua đến đời F2 thì gien lặn sẽ thành gien trội nên đời F2 sẽ thừa hưởng màu của đời P là đời ông bà.
2.Chó nào đẻ con mà nuôi không được hả bạn. Nuôi bình thường thôi.
3. Có thể, lúc trước khi đẻ em nó dữ, nên bây giờ không ai dụng vào con của nó được.
Cũng có thể do em nó hiền nhưng lúc đẻ thì cái bản năng của nó là bảo vệ con nó nên nó sẽ cắn để tự vệ.
Không sao đâu bạn, yên tâm rồi ha. Cứ để chó mẹ nuôi chó con, đừng đụng vào, nó cắn là khóc đấy :D
Cảm ơn nhé, khổ cái là nó dữ nên dọn ổ và chăm sóc chó con hơi khó, đành phải để nó vậy thôi
Nhân thể cho mình hỏi luôn: nó đẻ ngoài ban công, ánh sáng nhiều thế có ảnh hưởng gì đến thị lực chó con sau này không

nh0kkUn

Member
Không đâu bạn, yên tâm. Có thể còn tốt nữa, vì sưởi nắng sẽ làm nó cứng cáp hơn.
Nếu bạn sợ thì tìm người mà thân với nó nhất hay nó thương người đó nhất. Mang bao tay dày thiệt dày vào, từ từ bắt mấy đứa nhỏ cho vào nhà. từ từ nhé. Chứ ko nó cắn tớ không thường đâu :))
Bé su nhà tớ cũng mới đẻ xong nè :D.

NguyenNhuThach

Active Member
1.Nếu bạn học lớp 9, có thể bạn sẽ biết về di truyền học. Bây giờ sẽ tính đời ông bà là P, sinh ra bố mẹ tụi nó là F1, trong F1 sẽ có gien lặn và trội(gien lặn : cái màu đen của chó ông hay bà, gien trội là màu của chó bố mẹ). qua đến đời F2 thì gien lặn sẽ thành gien trội nên đời F2 sẽ thừa hưởng màu của đời P là đời ông bà.(trích dẫn)
--->Bé ơi,gọi là gien lặn biểu hiện ra chứ làm sao mà"gien lặn thành gien trội" cho được-->phạt bé viết lại một bài về các qui luật di truyền của gien nhé.Nếu cả 4 ông bà nội ngoại đều đen,cha mẹ vàng,con lại đen thì bé giải thích ra sao?
2.Chó nào đẻ con mà nuôi không được hả bạn. Nuôi bình thường thôi.(trích dẫn)
---->trường hợp chó mẹ sinh con lần đầu có thể vụng về làm chết con lắm đấy,thí dụ cắn rốn quá sát và liếm nhiều làm nhiễm trùng,rồi đè chết con,để con bò lạc ra ngoài...Cũng có khi chó con không biết bú,nếu phát hiện không kịp sẽ chết cả bầy như có bạn trong diễn đàn đã từng bị,tôi có người bạn nuôi 1 chó cái mà tất cả các con sinh ra (nhiều lứa) đều không biết bú,phải nặn sữa mẹ rồi quệt vú vào miệng nó mấy phút nó mới nút,sau đó quen dần...

yeucho89

Member
1.Nếu bạn học lớp 9, có thể bạn sẽ biết về di truyền học. Bây giờ sẽ tính đời ông bà là P, sinh ra bố mẹ tụi nó là F1, trong F1 sẽ có gien lặn và trội(gien lặn : cái màu đen của chó ông hay bà, gien trội là màu của chó bố mẹ). qua đến đời F2 thì gien lặn sẽ thành gien trội nên đời F2 sẽ thừa hưởng màu của đời P là đời ông bà.(trích dẫn)
--->Bé ơi,gọi là gien lặn biểu hiện ra chứ làm sao mà"gien lặn thành gien trội" cho được-->phạt bé viết lại một bài về các qui luật di truyền của gien nhé.Nếu cả 4 ông bà nội ngoại đều đen,cha mẹ vàng,con lại đen thì bé giải thích ra sao?
---->trường hợp chó mẹ sinh con lần đầu có thể vụng về làm chết con lắm đấy,thí dụ cắn rốn quá sát và liếm nhiều làm nhiễm trùng,rồi đè chết con,để con bò lạc ra ngoài...Cũng có khi chó con không biết bú,nếu phát hiện không kịp sẽ chết cả bầy như có bạn trong diễn đàn đã từng bị,tôi có người bạn nuôi 1 chó cái mà tất cả các con sinh ra (nhiều lứa) đều không biết bú,phải nặn sữa mẹ rồi quệt vú vào miệng nó mấy phút nó mới nút,sau đó quen dần...
giải thích quá chặt chẽ,không bắt lỗi được tí nào.:love struck:

nh0kkUn

Member
Hô hô, ( em/cháu) mới học bài này xong :)), chưa nhớ đủ kiến thức :p.
Nếu cả 4 ông bà nội ngoại đen, bố mẹ vàng, con lại den thì lúc đó không phải lấy đời ông bà nội ngoại là P nữa mà là F1. Ông bà cố sẽ là P :D.
Kiến thức (em/cháu) hạn hẹp :)).
2: bạn đó, ý hỏi là: chó mẹ mà đẻ ra mấy bé toàn là cái không thì nuôi được không ý mà T___T
Ôi, dù sao thì cũng cảm ơn ( chú/bác/anh) đã chĩ dạy :D, ( em/cháu) cảm ơn (chú/bác/anh) nhiều :D

bauchim

híc, vì em nghe nói có một hủ tục nếu chó đẻ một bề thì phải ném qua mái nhà, con nào sống được thì nuôi. Bây giờ thời hiện đại rồi nhưng dù sao các cụ truyền lại thì mình cũng phải bán tín bán nghi

NguyenNhuThach

Active Member
Hi,Nh0kkUn nhé,được biết em mới vừa học bài này trong chương trình sinh vật.Giả sử chúng ta đang nói đến qui luật di truyền theo Mendel,đơn giản nhất với một cặp gien alen là "A và a",qui định 2 màu lông ở chó Fox là: A=tính trạng trội(gien trội),màu vàng và a=tính trạng lặn(gọi là gien lặn)màu đen.Vậy em thử vẽ sơ đồ gien(cho biết kiểu gien) để giải thích các trường hợp trên đi nhé.Chữ P ở đây là viết tắt của chữ parent(cha mẹ) đó em,nó khác nhau ở từng bài toán.
Thí dụ nhé:
P :chó cha màu vàng,kiểu gien Aa.Chó mẹ màu đen(kiểu gien tất nhiên phải là aa).
F1: chó con 50% vàng(Aa) và 50% đen(aa)
Thấy em viết "Nhật ký..." hay và cảm động quá,chắc học cũng giỏi?....

P va F1(xác suất nam=nữ= 50%)

híc, vì em nghe nói có một hủ tục nếu chó đẻ một bề thì phải ném qua mái nhà, con nào sống được thì nuôi. Bây giờ thời hiện đại rồi nhưng dù sao các cụ truyền lại thì mình cũng phải bán tín bán nghi
Đã gọi là hủ tục thì còn bán tín bán nghi gì nữa. Ném như thế thì sắt cũng mẻ huống gì cún con sơ sinh:(. Đã thế thì nuôi chó làm gì cho tội nghiệp thân nó. Dẹp phăng cái hủ tục dở hơi này đi bạn ơi:angry: Mình thấy cún sinh 1 con được mẹ chăm sóc đầy đủ lại còn rất đẹp và thông minh hơn bầy cún nhiều anh em nữa là khác.

bauchim

Hì hì, em đùa thế thôi chứ em yêu chúng nó lắm
Cún nhà em hai con gái, được mẹ chăm rất là chu đáo, em đã cắt đuôi theo phương pháp nẹp cầm máu rồi, có vẻ đơn giản hơn thắt chỉ các bác ạ, có điều sẽ vẫn còn một đoạn đuôi chứ không sát tịt tận mông, trông thế lại đẹp mắt hơn.
Cảm ơn các bác nhé

nh0kkUn

Member
T___T, tội nghiệp mấy em fox. Ai nghĩ ra cái trò thắt đuôi cho đẹp nhỉ? ai không biết, làm không kỹ 1 cái là đi như chơi. Hồi đó, nhà em có 1 bé boxer cái, đẻ ra được 5 bé. Bị thắt đuôi hết, người đó không có kinh nghiệm đã làm chết hết 3 bé nhà em T_____T hú hú hú hú hú, từ đó, em hết dám nuôi boxer chuyển sang toy dog. T____T