• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phẫu thuật tủy chó (CSF tap)

Black_Pearl

Các bác ơi...nhà em có em Rough Collie 6 năm tuổi bị sài sốt (bệnh ca rê) hệ thần kinh.

Trên thế giới và VN hiện nay đều bảo ko có cách chữa, nhưng em tìm được 1 forum chuyên về bệnh này, và họ phát hiện ra cách chữa vào năm 2008, nhưng chưa được áp dụng rộng rãi.
http://www.caninedistemper.proboards.com/index.cgi?action=display&board=main1&thread=98&page=2

Bây giờ em cần 1 bác sĩ có thể thực hiện phẫu thuật tủy sống cho chó.
Có bác nào có thể giúp ko ạ? Đa tạ các bác rất nhiều!
Chó nhà em đang trong tình trạng nguy kịch lắm rồi!!! Cứu em với!!!

LION_2009

Active Member
BẠN

Các bác ơi...nhà em có em Rough Collie 6 năm tuổi bị sài sốt (bệnh ca rê) hệ thần kinh.

Trên thế giới và VN hiện nay đều bảo ko có cách chữa, nhưng em tìm được 1 forum chuyên về bệnh này, và họ phát hiện ra cách chữa vào năm 2008, nhưng chưa được áp dụng rộng rãi.
http://www.caninedistemper.proboards.com/index.cgi?action=display&board=main1&thread=98&page=2

Bạn thử liên lạc tới BS HOÀ bệnh viện chó mèo 191 ÂU CƠ số ĐT 0904491454 .
chúc chó bạn khỏi bệnh

Black_Pearl

Cám ơn bác Lion.

Sáng nay em có gọi điện cho bác ý nhưng bác ý nói phải đưa chó đến đấy cơ.
Chó nhà em 27kg, nằm liệt rồi còn đâu :((

pacific1

Member
Hy vọng chữa khỏi cho cún nhà bạn là mong manh lắm .ở vn mình chưa có khả năng phẫu thuật tuỷ sống đâu,mà cho dù có thì chi phí cũng không nhỏ.mình nghĩ bạn nên tìm 1 chú cún mới là vừa

TungKon

Member
mình xin chia buồn với bạn rất nhiều,chó nhà mình cũng bị nhiễm care hệ phổi và hệ đường ruột,mình đưa em nó lên bv havet ở hà nội chỗ đường trường chinh,b h e nó cũng đã đỡ nhiều rồi nhưng chị y tá vẫn chưa nói trước được điều j và không hưa trước rằng em nó sẽ khoẻ mạnh và có thể tiếp tục sống.hix.

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y

Chào bạn,

Trước hết, mình cảm thấy yêu cầu của bạn xuất phát từ một tấm lòng rất tốt đối vời chú chó của bạn. Nhưng thành thật trao đổi với bạn như sau.

Thông tin mà bạn nêu ra mới chỉ là bước đầu. Chưa thực tế bạn à. Hơn nữa điều kiện việt nam mình KHÔNG THỂ LÀM ĐƯỢC.

Mình làm việc ở Anh Quốc thấy rằng, phẩu thuật tuỷ sống chỉ định trong các trường hợp chèn, ép, hẹp, tổn thương, u .... Còn các trường hợp do vi rú gây suy tuỷ, viêm tuỷ, liệt thần kinh trung ương tuỷ sống thì không phẩu thuật.

Tương tự như bệnh sốt bại liệt trên người, bệnh viêm não do vi rus thì không phẩu thuật được.

Theo kinh nghiệm của mình thì chó bị Care thể thần kinh. Thí khó có thể hồi phục được do vi rus làm tổn hại hệ thần kinh. Và theo các nghiên cứu mà mình vừa xem để soạn trong chương trình cho học viên cao học của Đại Học Nông Lâm Tp HCM thì There is no specific treatment for canine distemper - không có đềiu trị gì đặc hiệu cho bệnh care trên chó.

Nếu có thông tin gì bạn biết được xin bạn trao đổi với mình nhé. Cảm ơn bạn rất nhiều.

Chúc bạn nhiều sức khoẻ và luôn giàu tinh yêu thương loài vật.

Thân