• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phòng Tránh Tổn Thương Của Chó Sau Giao Phối.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
PHÒNG TRÁNH TỔN THƯƠNG CỦA CHÓ SAU GIAO PHỐI.

Giao phối là thời điểm quyết định thành bại của một chu kỳ nhân giống. Rất nhiều thành viên vietpet là chuyên gia trong lĩnh vực nhân giống các giống chó quý : Phú quốc, GSD, Bulldog, Labrador... Để phòng tránh các bệnh tổn thương đường sinh dục đực, cái của chó khi giao phối xin được khuyến cáo như sau:

1. Để chúng giao phối tự nhiên, có thời gian "tỏ tình và tâm sự". Trường hợp đặc biệt khó khăn, hoặc một số giống chó: English Bulldog, Terrier, Chihuahua, cần có các chuyên gia nhân giống hỗ trợ "đỡ" chó khi giao phối.

2. Không cho giao phối chỗ lạ, đông người xem, nhất là trẻ con hò hét nhiều, thậm chí chúng còn lấy cát ném vào bộ máy sinh dục khi đang giao phối. Chọn nơi giao phối bằng phẳng, thoáng mát, khô sạch, tốt nhất là bãi cỏ không có đất cát, bụi bẩn, không gần chuồng nuôi nhốt nhiều chó, sủa inh ỏi làm chó hoảng loạn khi giao phối.

3. Nếu buộc phải mang đi lấy giống thì chó cái phải chọn thời điểm động dục chín muồi nhất. Thông thường chủ chó đực nên đến kiểm tra chó cái trước khi quyết định ngày phối giống hoặc nhờ các chuyên gia nhân giống xác định thời điểm phối giống hiệu quả nhất.

4. Hai bộ máy sinh dục phải tương đồng, không quá chênh lệch. Âm đạo con cái quá nhỏ so với dương vật con đực, dễ bị vỡ động mạch lúc giao phối mất máu nhiều có thể tử vong. Chó cái chảy nhiều máu sau giao phối cần đưa ngay vào nơi thoáng mát, khẩn cấp gọi Bác sỹ Thú Y can thiệp cầm máu, truyền dịch cân bằng huyết áp.

5. Nên dọ mõm chó cái khi giao phối đề phòng chó đực bị "tấn công" do quá khích, hoặc quá "âu yếm" gây tổn thương, đặc biệt vào bộ phận sinh dục con đực. Không dùng dây xích sắt hoặc có móc sắt khi chó đang gia phối đề phòng giằng có nhau do quá hưng phấn có thể gây rối, móc tổn thương dương vật trước khi vào lại bao dương vật.

6. Phải lau rửa dương vật sau giao phối bằng dung dịch kháng sinh loãng: 1.000.000 ĐV Penicilline G + 20ml nước cất, trước khi thụt vào bao.

Giao phối tự nhiên...

Bulldog giao phối rất khó " khóa găng" phải đỡ hỗ trợ.

Phối giống labrador KIA&MAC.

quoc_viet

Member
Bác sĩ cho em hỏi, sau khi chó giao phối được 2 lần ( vào ngày thứ 10 và 14 ) vẫn thấy hiện tượng ra máu.
Em để chó giao phối tự nhiên. Liệu có thành công hay có vấn đề gì không? Chó của em là chó PQ
Cảm ơn Bác sĩ.!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Để chó giao phối tự nhiên là tốt nhất, khả năng thành công cao. Chó sau giao phối vẫn ra máu ( màu nhạt ) là bình thường nếu không có dấu hiệu ốm bệnh gì khác thì bạn yên tâm.

anh_nhut26

Member
CPQ cái của E 14kg 16tháng tuổi(đã lên giống lần 2) cho gphối với CPQ đực 21kg có vđề gì ko? xin cám ơn!

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
CPQ cái của E 14kg 16tháng tuổi(đã lên giống lần 2) cho gphối với CPQ đực 21kg có vđề gì ko? xin cám ơn!
Với chó cùng một giống, sự chênh lệch trọng lượng cơ thể bạn nêu trên là : cho phép, bạn không đáng lo. Duy chỉ 1 vấn đề: Nếu số lượng thai càng ít thì thai càng to, sẽ khó đẻ hơn( với chó PQ, số thai < 4 là ít thai).

Mong các hồi âm tiếp.

mallon

chó doberman của e giao phối 2ngày liên tục .e theo dõi từ lúc bộ phận sinh dục nó mới sưng lên và có rỉ máu đến ngày đi phối là ngày thứ9 và 2 ngày sau e thấy nó có rỉ ra vài giọt máu nhìn thấy màu cũng còn đậm lắm liệu nó có bị gì ko...có đậu ko...nó ăn uống bình thừơng..e cam on bs

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
chó doberman của e giao phối 2ngày liên tục .e theo dõi từ lúc bộ phận sinh dục nó mới sưng lên và có rỉ máu đến ngày đi phối là ngày thứ9 và 2 ngày sau e thấy nó có rỉ ra vài giọt máu nhìn thấy màu cũng còn đậm lắm liệu nó có bị gì ko...có đậu ko...nó ăn uống bình thừơng..e cam on bs

Nếu dịch chảy ra sau giao phối vài ngày không phải là mủ, không có mùi hôi, sức khỏe chó bình thường thì không lo gì đâu bạn ạ.

Sau giao phối vài ngày vẫn có thể ra máu maù hơi tối hơn máu thường vẫn có thể chấp nhận. Còn việc có đậu thai hay không thì bạn chỉ có cách chờ khoảng 3-4 tuần sau mới doán được.

Mong hồi âm của mallon.

bác GV ơi! con rốt nhà cháu cũng giống trường hợp trên lắm, nhưng bác cho chsáu hỏi thêm là sau 3-4 tuần thì nhận biết nó có đậu hay không thì như thế nào hả bác

catsamac

Member
Trong thời kỳ động đực, chó cái cần được giao phối ở nơi yên tĩnh, tốt nhất là vào thời gian từ sáng đến lúc cho ăn, lúc mà chó hoàn toàn sảng khoái và tích cực. Cần phải xích chó đực và chó cái lại. Chó cái luôn luôn sẵn sàng cho phép chó đực nhảy và sẵn sàng tiếp nhận trạng thái tương tự từ chó đực (cho chó đực nhảy). Đôi khi những con chó cái còn trẻ không giữ nổi bình tĩnh, chúng nhảy ra và nằm dưới con chó đực, cố cắn con chó đực. Trong những trường hợp như thế, nên đeo cho con chó cái một chiếc rọ mõm và dùng xích cổ giữ nó.
Bởi vì ở lần giao phối đầu tiên, sự thụ tinh có thể không đạt, phải cho con chó cái giao phối lại lần thứ hai với chính con chó đực lần đầu nó đã giao phối sau 24 đến 48 tiếng.

Để cơ thể con chó cái không bị hao mòn và chất lượng đàn con của nó được tốt, thì chỉ nên cho chó cái giao phối một năm một lần vào thời kỳ đông - xuân. Khi giao phối vào mùa đông và đầu xuân thì đàn con nó sinh ra và sẽ lớn lên và phát triển vào mùa ấp áp, đến mùa đông cơ thể chó con đã khoẻ mạnh. Không nên hao phí sức lực của con chó đực bởi rất nhiều lần giao phối. Thích hợp nhất là một năm nên cho chó đực giao phối khoảng 8 đến 10 lần và giữa lần giao phối này với lần giao phối tiếp sau chó đực phải được nghỉ ít nhất từ 7 đến 10 ngày.

Sau khi giao phối được một tháng, có thể sử dụng con chó cái vào việc tập luyện và các công việc thuộc về nghiệp vụ giống như thời gian trước khi giao phối. Ở tháng đầu, thai của con chó cái chưa rõ, chỉ từ tháng thứ hai trở đi thì mới xuất hiện các đặc điểm như: trước hết là trọng lượng của con chó cái tăng lên rất nhanh, thân hình cũng to ra. Thời gian mang thai của con chó cái kéo dài trung bình từ 62 - 63 ngày (cũng có thể trơng thời gian từ 58 - 65 ngày).
Từ tháng thứ hai trở đi, phải thay đổi cách nuôi dưỡng chó cái, cụ thể là phải giải phóng nó khỏi mọi công việc, nhưng lại phải cho nó đi dạo ít nhất 2 tiếng một ngày và chia làm 2 hoặc 3 lần, phải giữ cho nó tránh mọi sự chuyển động hoặc xoay mình mạnh mẽ.
Việc cho chó cái ăn đúng và đầy đủ có ý nghĩa rất lớn. Ở thời gian đầu mang thai, nên cho chó cái ăn 3 lần 1 ngày, ở nửa thứ hai của thời kỳ mang thai cho chó ăn 4 lần 1 ngày, mỗi suất ăn không quá nhiều và khoảng cách giữa các bữa ăn phải đều nhau. Con chó cái đang có chửa phải thường xuyên được uống nước trong và mát, bởi vì nhu cầu về nước tăng lên một cách rõ rệt trong mối tương quan với sự tăng cường quá trình trao đổi chất và sự hình thành thai nhi. Phải nuôi chó cái có chửa trong nhà khô ráo, sạch sẽ và sáng sủa. Đối với con chó cái đang có thai làm nhiệm vụ chăn gia súc, chẳng hạn chăn cừu, thì cần phải làm cho nó cái lều hoặc hang để tránh nắng và tránh những lúc thời tiết xuấu. Tốt nhất là phải làm cái chòi (lều) thật rộng rãi. Không được xích chó.

Trích Giáo trình dạy chó của Bộ Công An

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
bác GV ơi! con rốt nhà cháu cũng giống trường hợp trên lắm, nhưng bác cho chsáu hỏi thêm là sau 3-4 tuần thì nhận biết nó có đậu hay không thì như thế nào hả bác
Chó mang thai chỉ khoảng 2 tháng, sau phối 3-4 tuần là gần 1 tháng thì sẽ thấy rõ các thay đổi: trọng lượng, hình thái bầu vú, bụng....nếu chẳng có gì khác biệt thời gian này thì cũng rõ là không chửa. Tất nhiên không loại trừ chửa giả, chửa bóng hoặc sảy thai. Cần có các bác sỹ thú y thăm khám trực tiếp và tư vấn.

catsamac

Member
Không biết có loại que thử thai cho chó không bác sỹ ơi?

theo em thấy chó càng đẹp thì càng khó mang thai, có thể do người nuôi quá quan tâm không biết có đúng không nữa:D

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Không biết có loại que thử thai cho chó không bác sỹ ơi?

theo em thấy chó càng đẹp thì càng khó mang thai, có thể do người nuôi quá quan tâm không biết có đúng không nữa:D
Hiện nay chưa có que thử thai cho chó. Một số chủ chó đã thử dùng quick-stick nhưng cho các kết quả giả, không chính xác. Có con chó sắp đến ngày đẻ mà kết quả lại là " Âm tính" !

cảm ơn bác đã trả lời, bác cho cháu hỏi là trong thời gian kể từ khi lấy giống về đến lúc gần sinh thì có nên tắm cho em nó không bác,vì nếu mà không tắm thì có lẽ hôi lắm

NguyenNhuThach

Active Member
cảm ơn bác đã trả lời, bác cho cháu hỏi là trong thời gian kể từ khi lấy giống về đến lúc gần sinh thì có nên tắm cho em nó không bác,vì nếu mà không tắm thì có lẽ hôi lắm
Nếu chó của bạn đã quen tắm thì tiếp tục tắm,nhớ đừng quá lâu nó lạnh,chọn ngày nắng ráo và nên lau khô ngay.Không nên tắm vào 10 ngày cuối gần sanh,trừ khi nó té xuống sình,đang bịnh cũng phải tắm(rửa lẹ lau khô,sấy...).Còn tắm mà nó ko thích,giãy quá thì thôi vậy.

NguyenNhuThach

Active Member
Với chó cùng một giống, sự chênh lệch trọng lượng cơ thể bạn nêu trên là : cho phép, bạn không đáng lo. Duy chỉ 1 vấn đề: Nếu số lượng thai càng ít thì thai càng to, sẽ khó đẻ hơn( với chó PQ, số thai < 4 là ít thai).

Mong các hồi âm tiếp.
Không hẳn là như vậy,chó mang nhiều con quá sẽ sanh khó do tử cung co bóp ko được,chó mẹ yếu...còn số thai ít nhưng ko to quá khổ(Quá khổ thường do lai chó to)thì sanh dể,kích thước chó sơ sinh tuỳ thuộc nhiều yếu tố:gien(giống),cơ địa chó mẹ,số con mang...,cũng như người vậy,có những bà mẹ sinh con to(dù ko có bệnh tiểu đường),có tính chất gia đình hoặc ko.Như vậy,nếu chó đực cùng giống,thì dù mang 1con nó cũng sanh dể(trừ lần đầu tiên- 1con hơi khó sanh vì hơi to...

bác cho cháu hỏi là con rốt nhà cháu 2 ngày nay cháu thấy có mủ hay là chất lỏng màu trắng ở sau hoa của nóm như thế có sao không bác

t0mc00l

Bác greenvet làm ơn cho mình hỏi:
Mình theo dõi con cún chihuahua sa lơ,từ lúc mới bắt đầu có máu ( máu hơi nhạt) sau dần dần đậm lên.vậy từ lúc bắt đầu có máu nhạt đã đc tính là ngày đầu tiên chưa?.
Và mình để ý ngày thứ 7 ,máu bắt đầu đổi màu ( hơi nhạt đi),và mình quyết định cho đi phối vào ngày thứ 8 và thứ 9 (máu vẫn có màu),mặc dù cún vẫn chưa chịu đực,khi phối 1 người phải giữ cún cái.và sau 1 2 ngày mình để ý máu của cún vẫn có màu khá đậm .
XIn cho mình hỏi cách tính ngày của mình như vậy đã đúng chưa?và mình cho cún đi phối ngày thứ 8 và ngày 9 ( sau khi máu bắt đầu nhạt đi) lúc máu vẫn còn màu đỏ nhạt (chưa chuyển hẳn sang hồng ) thì có khả năng đậu ko ?

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Bác greenvet làm ơn cho mình hỏi:
Mình theo dõi con cún chihuahua sa lơ,từ lúc mới bắt đầu có máu ( máu hơi nhạt) sau dần dần đậm lên.vậy từ lúc bắt đầu có máu nhạt đã đc tính là ngày đầu tiên chưa?.
Và mình để ý ngày thứ 7 ,máu bắt đầu đổi màu ( hơi nhạt đi),và mình quyết định cho đi phối vào ngày thứ 8 và thứ 9 (máu vẫn có màu),mặc dù cún vẫn chưa chịu đực,khi phối 1 người phải giữ cún cái.và sau 1 2 ngày mình để ý máu của cún vẫn có màu khá đậm .
XIn cho mình hỏi cách tính ngày của mình như vậy đã đúng chưa?và mình cho cún đi phối ngày thứ 8 và ngày 9 ( sau khi máu bắt đầu nhạt đi) lúc máu vẫn còn màu đỏ nhạt (chưa chuyển hẳn sang hồng ) thì có khả năng đậu ko ?
Không thể trả lời bạn được vì không có ngày ấn định phối giống chó tất cả các giống chó. Tùy thuộc từng cá thể: màu kinh, phản xạ chịu đực... ngày thấy kinh chỉ là khái niệm tương đối.

chuongle

huhuhu em nhờ các bác giúp cho em. Tình hình là con chó dực nhà e nó làm sao ấy, khi nó nhảy lên lưng con cai chỉ nhún mấy cái là nhảy xuống, rồi thì nó nhún ko có trúng vô trong hoa của em cái (e không thấy nó dính lẹo như hồi xưa thấy mấy con chó ta đã làm). (con đực của e là fox 1kg4, con cái là chihuahua 3kg). Bây giờ em không biết làm sao cho con đực nó giao phối được với con cái. huhuhu. E có hỏi mấy anh, anh ấy noi giữ con cái lại cho con đuc làm, e cũng giữ con cái lại, nhưng con dực cứ nhún ko vo chỗ đó thi sao co em bé. Với lại con đực nhún mấy cái là xuống luôn. Giờ nhờ các anh giúp đỡ em với.