• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phòng khám Pet Health làm chết oan chó yêu của bác tôi!

choconyeuquy

Bác gái tôi không có gia đình riêng nên yêu qúi 2 con chó như con,vừa rồi (15/8/2013)con cún nhà bác bỏ ăn và nôn,bác đã đem cún đến phòng khám Pet Health 240 Âu Cơ nhờ điều trị.Bs Hoà(gíam đốc )khám và bảo bác để cún ở lại theo dõi:"trông khoẻ mạnh nhanh nhẹn thế này thì nay mai là về thôi!"Bác tôi sau khi đắn đo đã để cún lại và ra về!(giám đốc hưá là sẽ gọi điện thông báo với bác tình hình cún)Ngày hôm sau,không thấy ai gọi gì,bác tôi chủ động gọi điện hỏi thăm thì nhân viên(bs Hoà giao cho thanh niên trung cấp nông nghiệp tên là Quỳnh điều trị cho các thú đến khám và nội trú)bảo chưa xác định.Sau nhiều lần chủ động gọi điện,nv Quỳnh cho biết giá đ/trị cún 1 ngày là 300 nghìn,và sẽ tiêm kháng sinh và truyền dịch 2 lần/1ngày.Chiều hôm đó lần đầu phòng khám chủ động gọi điện thông báo là mắt cún bị vàng ,chẩn đoán cún bị nhiễm Lepto và đề nghị cho làm xn 18 chỉ số vào sáng mai!Chiều 17/8 do sốt ruột quá,bác đi taxi đến thăm cún(cách nhà bác gần 10km) cùng với cô em,lúc đó chỉ có 2 thanh niên Hải và Quỳnh,thái độ hai người chỉ lo làm những việc khác và hỏi thu tiền cược và tiền xn mà thờ ơ với cún(cô em đi theo cũng nhận xét như vậy).Bác tôi vì quá yêu cún nên đã đề nghị cho bác đến chăm sóc cún,nv Quỳnh đồng ý ngay vì bác vưà trông cún(lúc truyền dịch,khi cho đi vệ sinh,...)vưà trông nom các cún khác khi cùng truyền trên một bàn(có khi nv Quỳnh cho cún cuả bác nằm truyền cùng cún khác bị pavro virus!).Trong quá trình này bác phát hiện ra nv Q.rất tiết kiệm găng tay(chỉ đi 1 găng và không thậm chí không thay găng khi dọn vệ sinh chất thải hôithối cuả cún khác bị pavro mà tiêm truyền cho cún cuả bác)và dùng một bơm và kim tiêm cho nhiều cún nếu tiêm cùng 1 loại thuốc!Bác tôi hỏi thì nv Q.chối quanh nhưng vì bác có bằng chứng nên nv Q.cuối cùng thừa nhận dùng 1 ống và kim tiêm cho các cún cùng một loại thuốc,bác tôi dù rất giận nhưng kiềm chế và bảo nv Q.phải dùng riêng bơm kim tiêm cho riêng từng cún vì tuy đ/trị cùng bệnh nhưng mổi cún có thể tiềm tàng các bệnh khác thì bạn này bảo bác tôi mang bơm kim tiêm đến!Lúc này thì bác tôi đã thật sự tức giận nên hỏi lại Q.:cháu bảo cô mang bơm tiêm đi à?(300 nghìn/1ngày đ/trị nội trú mà họtiết kiệm từng cái găng đến bơm kim tiêm!!!??)Nv Q.mới bảo cháu đùa cô thôi!Hôm đó thì cún cuả bác đã khá lên chút ít.Khi về nhà bác gọi điện và kể chuyện với tôi là bác lo kh.hiểu tay Q.này có bực tức mà hại cún bác không?Sáng hôm sau đến thăm thì qủa là cún lại nôn và yếu đi trông thấy,diễn biến ngày càng xấu ,cún nôn ra máu và đến hôm sau cún ra đi!Đau xót tột cùng,bác tôi đành mang cún xuống nghĩa trang dành cho cún!!!và chiều hôm cún mất,nv pk đến nhà bác thu tiền viện phí,bác tôi phải chi trả cho nh ngày nằm viện của cún khoảng 3triệu mà từ cún đang nhanh nhẹn thành rất nặng và chết,bác tôi cứ khóc thương cún bỏ ăn bỏ ngủ,kh ai khuyên can được,thật tội nghiệp!Bác bảo họ chỉ cho truyền đường và tiêm duy nhất 1 loại ks,trong khi bác đọc các tài liệu trên Google thì phải phối hợp thêm vitamin và 1 số thuốc khác như nếu cún kg.được ăn lâu ngày thì phải dùng thêm thuốc bao lòng dạ dày để niêm mạc dạ dày không bị dịch vị tiết ra làm tổn thương gây loét dẫn đến nôn ra máu ồ ạt như vậy!Bác tôi còn tự trách mình đã để cún lại sau khi trao đổi chuyện bơm tiêm với nv Q.!Chúng tôi nhìn bác ấy suy sụp mà thương cảm và không biết có thể làm gì để giúp bác vượt qua nổi buồn này vì bác kh có gia đình nên coi cún như con mình và cún cũng rất khôn.Bác cứ khóc và bảo từ nay mẹ buồn mẹ khóc thì ai dến an ủi mẹ đây!Tôi chỉ có thể giúp bác bằng cách đưa câu chuyện này lên diễn đàn để mọi người cùng chia sẽ và rút kinh nghiệm cho mình! 

choconyeuquy

Phòng khám Pet Health ở 240 Âu Cơ-Hà Nội làm chết oan cún cưng của bác tôi!

Xin bổ xung một điều là cún của bác tôi được chẩn đoán bị bệnh Lepto thể hoàng đản,vàn da vàng mắt nhưng sau vài hôm truyền đã bớt vàng,cùng với cún của bác có 1cún khác cũng bị Lepto còn yếu hơn cún của bác mà lại hồi phục trong khi cún yêu của bác lại chết, tội quá!!!

langtu_yenthanh

Active Member
Thời buổi này đúng là tìm được 1 bác sỹ thú y tốt khó quá. Chia buồn cùng bạn nhé. Cảm ơn bạn về bài chia sẻ này để ae nuôi cún tránh được 1 địa chỉ không đáng tin.

vinhpham

Trước tiên cho tôi xin gửi lời chia buồn đến bác gái của bạn!Cách đây một năm,tôi cũng đem Jonh đến 240 Âu Cơ điều trị bệnh tiêu chảy,sau 2 lần tiêm thuốc thì Jonh hết nôn và đi ngoài nhưng 1 tuần sau John sốt và ho,bỏ ăn.Tôi lại mang em đến pk 240 Âu Cơ,nhưng em ngày một yếu dần và đã ra đi!Đọc bài viết của bạn tôi đã hiểu vì sao mà em nó bị 2 bệnh gần nhau như thế!Quả là bác sĩ thời nay(cả bs trị bệnh cho người lẫn bs thú y)chỉ có mục đích kiếm tiền,cái TÂM đi đâu mất rồi!:-??

langtu_yenthanh

Active Member
Cái kiểu bác sỹ mà tiêm tất cả các con cún chung 1 xi lanh thì đúng là bó tay. Bảo sao nó chẳng lây hết bệnh sang nhau. :(

djtrungpk

Member
Kiểu này là tiêm để lấy tiền chứ có phải tiêm để cứu sống cún đâu, Lepto thì chữa dễ nhưng với giai đoạn đầu, đến giai đoạn như cún bạn mang tới phòng khám rồi là rất khó cứu, tỉ lệ sống 20/100. Với kiến thức nhất định mình nghĩ đã có sự can thiệp tiêm thuốc cho cún hồi lại tạm thời cho khỏe để gửi về nhà vài ngày rồi chết. Với lương tâm của 1 người thầy thuốc mình mong nếu biết chắc chắn cún sẽ ra đi thì hãy thông báo cho người chủ của cún sớm nhất có thể, đừng bảo chữa được rồi tiêm này nọ kéo dài sự đau đớn của cún để lấy tiền.
Chữa bệnh lấy tiền thì phải có lương tâm trách nhiệm với đồng tiền mình nhận được.
Không nên tham lam những đồng tiền không phải của mình.
Họ bỏ tiền ra chữa bệnh cho chó chứ không phải bỏ tiền ra để cún nằm viện, kéo dài sự đau đớn, rồi đến lúc không thể cứu vãn được đành phải ra đi khỏi cõi đời này.

Xin chia buồn với bạn và gia đình...

vitebsk1991

chia buồn cùng bác của bạn, bệnh có thể nặng hay nhẹ chưa tính đến nhưng thu của người ta 300k một ngày mà còn tiếc đôi găng hay cái bơm tiêm thì không còn gì để nói, tránh xa cái phòng khám này...

choconyeuquy

Cảm ơn mọi người đã chia buồn cùng bác cháu tôi. Chúc cún yêu của vietpet luôn khỏe mạnh. Iu các bé nhiều^^

kid1989

Active Member
Bác sĩ thì rất chê trách nhưng nếu đã là viêm gan lepto thì khả năng cứu được thấp hơn care :( cái trách nhất ở đây là con người vứt bỏ lương tâm mà vì đồng tiền quá nhiều. chia buồn cùng gia đình bạn.

choconyeuquy

Thật ra bác tôi quá sốc vì cún mới chớm bệnh(nôn và bỏ ăn nhưng còn nhanh nhẹn nghịch ngợm )chứ không phải để muộn mới đem đi chửa bệnh!Ngay bs Hoà g/đ cũn bảo trông nhanh nhẹn thế này thì vài hôm là về thôi,trong khi 1 cún khác cùng bị Lepto, thể trạng yếu hơn mà lại hồi phục vì theo bác í là cún của bác ít được quan tâm!

hoasung

Member
   Bác gái tôi không có gia đình riêng nên yêu qúi 2 con chó như con,vừa rồi (15/8/2013)con cún nhà bác bỏ ăn và nôn,bác đã đem cún đến phòng khám Pet Health 240 Âu Cơ nhờ điều trị.Bs Hoà(gíam đốc )khám và bảo bác để cún ở lại theo dõi:"trông khoẻ mạnh nhanh nhẹn thế này thì nay mai là về thôi!"Bác tôi sau khi đắn đo đã để cún lại và ra về!(giám đốc hưá là sẽ gọi điện thông báo với bác tình hình cún)Ngày hôm sau,không thấy ai gọi gì,bác tôi chủ động gọi điện hỏi thăm thì nhân viên(bs Hoà giao cho thanh niên trung cấp nông nghiệp tên là Quỳnh điều trị cho các thú đến khám và nội trú)bảo chưa xác định.Sau nhiều lần chủ động gọi điện,nv Quỳnh cho biết giá đ/trị cún 1 ngày là 300 nghìn,và sẽ tiêm kháng sinh và truyền dịch 2 lần/1ngày.Chiều hôm đó lần đầu phòng khám chủ động gọi điện thông báo là mắt cún bị vàng ,chẩn đoán cún bị nhiễm Lepto và đề nghị cho làm xn 18 chỉ số vào sáng mai!Chiều 17/8 do sốt ruột quá,bác đi taxi đến thăm cún(cách nhà bác gần 10km) cùng với cô em,lúc đó chỉ có 2 thanh niên Hải và Quỳnh,thái độ hai người chỉ lo làm những việc khác và hỏi thu tiền cược và tiền xn mà thờ ơ với cún(cô em đi theo cũng nhận xét như vậy).Bác tôi vì quá yêu cún nên đã đề nghị cho bác đến chăm sóc cún,nv Quỳnh đồng ý ngay vì bác vưà trông cún(lúc truyền dịch,khi cho đi vệ sinh,...)vưà trông nom các cún khác khi cùng truyền trên một bàn(có khi nv Quỳnh cho cún cuả bác nằm truyền cùng cún khác bị pavro virus!).Trong quá trình này bác phát hiện ra nv Q.rất tiết kiệm găng tay(chỉ đi 1 găng và không thậm chí không thay găng khi dọn vệ sinh chất thải hôithối cuả cún khác bị pavro mà tiêm truyền cho cún cuả bác)và dùng một bơm và kim tiêm cho nhiều cún nếu tiêm cùng 1 loại thuốc!Bác tôi hỏi thì nv Q.chối quanh nhưng vì bác có bằng chứng nên nv Q.cuối cùng thừa nhận dùng 1 ống và kim tiêm cho các cún cùng một loại thuốc,bác tôi dù rất giận nhưng kiềm chế và bảo nv Q.phải dùng riêng bơm kim tiêm cho riêng từng cún vì tuy đ/trị cùng bệnh nhưng mổi cún có thể tiềm tàng các bệnh khác thì bạn này bảo bác tôi mang bơm kim tiêm đến!Lúc này thì bác tôi đã thật sự tức giận nên hỏi lại Q.:cháu bảo cô mang bơm tiêm đi à?(300 nghìn/1ngày đ/trị nội trú mà họtiết kiệm từng cái găng đến bơm kim tiêm!!!??)Nv Q.mới bảo cháu đùa cô thôi!Hôm đó thì cún cuả bác đã khá lên chút ít.Khi về nhà bác gọi điện và kể chuyện với tôi là bác lo kh.hiểu tay Q.này có bực tức mà hại cún bác không?Sáng hôm sau đến thăm thì qủa là cún lại nôn và yếu đi trông thấy,diễn biến ngày càng xấu ,cún nôn ra máu và đến hôm sau cún ra đi!Đau xót tột cùng,bác tôi đành mang cún xuống nghĩa trang dành cho cún!!!và chiều hôm cún mất,nv pk đến nhà bác thu tiền viện phí,bác tôi phải chi trả cho nh ngày nằm viện của cún khoảng 3triệu mà từ cún đang nhanh nhẹn thành rất nặng và chết,bác tôi cứ khóc thương cún bỏ ăn bỏ ngủ,kh ai khuyên can được,thật tội nghiệp!Bác bảo họ chỉ cho truyền đường và tiêm duy nhất 1 loại ks,trong khi bác đọc các tài liệu trên Google thì phải phối hợp thêm vitamin và 1 số thuốc khác như nếu cún kg.được ăn lâu ngày thì phải dùng thêm thuốc bao lòng dạ dày để niêm mạc dạ dày không bị dịch vị tiết ra làm tổn thương gây loét dẫn đến nôn ra máu ồ ạt như vậy!Bác tôi còn tự trách mình đã để cún lại sau khi trao đổi chuyện bơm tiêm với nv Q.!Chúng tôi nhìn bác ấy suy sụp mà thương cảm và không biết có thể làm gì để giúp bác vượt qua nổi buồn này vì bác kh có gia đình nên coi cún như con mình và cún cũng rất khôn.Bác cứ khóc và bảo từ nay mẹ buồn mẹ khóc thì ai dến an ủi mẹ đây!Tôi chỉ có thể giúp bác bằng cách đưa câu chuyện này lên diễn đàn để mọi người cùng chia sẽ và rút kinh nghiệm cho mình! 
Chợt nhớ vụ nhân bản kết quả xét nghiệm ở bệnh viện Hoài Đức

e chẳng tin tưởng bác sĩ nào và cũng chẳng kì thị bác sĩ nào cả. cơ bản là do mình thôi. tốt nhất nên đọc 1 số tài liệu quan trọng khi nuôi cún

choconyeuquy

Cảm ơn các bạn đã chia sẽ,bác tôi không biết nhiều pk nên đưa đến đấy với hy vọng mức tiền như vậy thì chất lượng tốt,nào ngờ...Bác tôi cũng lên Google tra pk thu y tai Hn !bây giờ thì đã muộn rồi!Nhà bác ở gần Vincom mà lặn lội tận Âu Cơ là đủ thấy bác yêu cún như thế nào, để rồi khi đi con còn nhanh nhẹn vui vẻ mà khi về thì ở trong hộp lạnh cứng thế kia... 

hoasung

Member
Cảm ơn các bạn đã chia sẽ,bác tôi không biết nhiều pk nên đưa đến đấy với hy vọng mức tiền như vậy thì chất lượng tốt,nào ngờ...Bác tôi cũng lên Google tra pk thu y tai Hn !bây giờ thì đã muộn rồi!Nhà bác ở gần Vincom mà lặn lội tận Âu Cơ là đủ thấy bác yêu cún như thế nào, để rồi khi đi con còn nhanh nhẹn vui vẻ mà khi về thì ở trong hộp lạnh cứng thế kia... 
Biết rồi. Than khóc chó cũng chẳng sống lại được

choconyeuquy

Và cho dù bị đẩy khỏi page hiện tại thì tôi cũng có mặt trên các dđ khác nên bạn đừng cố gắng xoá bỏ,bạn ạ!

arnova

Member
Mình thấy những điều bạn choconyeuquy nói ở trên không hoàn toàn là đúng vì chú cún này ở trên pethealth mình biết( cún của mình là chú cún cùng bị lepto và điều trị cùng với cún của bác này). Phải chăng bạn là người của phòng khám khác, và bạn có vẻ rất hiểu về phòng khám pethealth. Mọi người đọc nên hiểu và phân tích, đừng a dua ....