• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phân vân giữa Alaska , Husky và Boder Collie

zodiac123

Member
Chuyện là em hè này bố má định mua cho 1 con chó . Em thì em thích mấy chú alaska với husky lâu gòi . Nhưng dạo này lân la trên mạng nghe nói là 2 giống này khó dạy đặc biệt là dạy đi vệ sinh đúng chỗ nên phải gửi vào trung tâm huấn luyện . Thế là đi kiếm giống khác , thấy border collie thông minh nhưng ko đẹp = các bé alaska . Ai có ý kiến nào thì giúp em với

zodiac123

Member
Mình cũng nghĩ vậy , thú vui khi nuôi chó là chơi đùa với nó và huấn luyện nó mà . nhưng nghe nói Husky thì khó dạy , nó chỉ làm những jì mình thích thôi àh

GumGum

Member
dạy hay không thì đều ở kĩ năng và sự kiên nhẫn của người chủ,cũng như nắm bắt đc tâm lí loài chó,còn nếu k dạy đc thì kể cả Border hay gì nữa cũng thế thôi bạn ạ ^^ mỗi con có một vẻ đẹp riêng,bạn không nên bảo Border không đẹp hơn husky alas :))

ztrungkienz

Member
Chơi chó đúng là một thú chơi, trong đấy vui nhất là chăm sóc - huấn luyện và đùa nghịch với cún. Nếu bạn thích chó to, thì alaska hay husky là một lựa chọn rất tuyệt, còn nếu không thực sự có nhiều không gian thì nên chọn giống chó nhỏ hơn để tiện cho việc chăm sóc( tắm táp, sấy lông, chải lông, cho ăn vv...vv)

Còn về boder collie thì là giống chó tuyệt vời thông minh, nuôi một chú rồi dạy dỗ cẩn thận từ bé thì mình nghĩ nó sẽ là người bạn thân suốt đời của bạn đấy :D