• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Phân biệt chihuahua và chihuahua lai phốc

mong các bạn giúp mình phân biệt giữa chihuahua và chihuahua lai phốc. việc là tháng 4 mình có đặt mua một chú chihuahua và mình đã đưa tiền đầy đủ rồi vậy mà đến ngày hẹn thì cô ấy bảo chó con chết vì đẻ non... rồi hẹn tháng 7 ... và vẫn không có chó vì chó bị xẩy thai. cô ấy than vì không có tiền xài trong 2 tháng rồi... thế là mình quyết định cho cô ấy thêm môt cái hẹn nữa. nhưng gần đây mình nghe được là cô ấy đang phối chihuahua với phốc cái mà cô ấy mới mua...chủ con chó phốc cái này lại là bạn cùng một thời chơi cá la hán với mình nói cho mình biết đó... vì vậy rất mong các bạn hãy giúp đỡ mình tìm ra cách phân biệt chihuahua lai phốc khoảng 2 tháng tuổi

T-Rex

Member
mong các bạn giúp mình phân biệt giữa chihuahua và chihuahua lai phốc. việc là tháng 4 mình có đặt mua một chú chihuahua và mình đã đưa tiền đầy đủ rồi vậy mà đến ngày hẹn thì cô ấy bảo chó con chết vì đẻ non... rồi hẹn tháng 7 ... và vẫn không có chó vì chó bị xẩy thai. cô ấy than vì không có tiền xài trong 2 tháng rồi... thế là mình quyết định cho cô ấy thêm môt cái hẹn nữa. nhưng gần đây mình nghe được là cô ấy đang phối chihuahua với phốc cái mà cô ấy mới mua...chủ con chó phốc cái này lại là bạn cùng một thời chơi cá la hán với mình nói cho mình biết đó... vì vậy rất mong các bạn hãy giúp đỡ mình tìm ra cách phân biệt chihuahua lai phốc khoảng 2 tháng tuổi
cách phân biết rõ nhất là lấy lại tiền. Tìm xem chỗ nào bán chó có uy tín hoặc chó nhà thành viên nào đẻ thì mua.

ilovelove

Member
góp vui 1 ý kiến bạn cứ sờ thử vào thóp nếu là chihuahua thì có thóp rất mềm còn ko phải là lai rồi

1 cao thủ đã chỉ cho mình chúc bán sớm kiếm dc cún cưng nhé

milkmilk

Đúng là chihuahua có thóp rất mềm . Nhưng cũng chưa chắc chihuahua lai fox lại ko có thóp mềm đâu anh ạ . Hơn nữa cách này chỉ dùng để xem chó chihuahua con thôi . CÒn chihuahua lớn lên có nhìu con sẽ kín thóp lại . Theo em nghĩ bác chủ topic nên xem thật nhiều topic nói về chihuahua để đúc kết kinh nghiệm riêng cho mình nhé !
Quên nữa : Em tháy cái bà mà bác chủ topic đặt mua cún bà ý cò cưa vl . Mờ ám lắm bác ạ ! Em là em bắt giả lại tiền lâu rồi !

+T-rex: mình cũng tính lấy lại tiền nhưng lỡ hứa cho cô ấy thêm cái hẹn rồi. cô ấy hẹn mình vào khoảng tháng 8 thì có chó. nếu vẫn không có thì mình sẽ làm theo như bạn nói.
+ilovelove: thóp là đỉnh đầu hả bạn. nhưng chó lai thì khó biết lắm bạn ơi.

HieuHp

Member
Mình đưa chút ý kiến của mình, hi vọng bạn tham khảo:
Chihuahua mặt ngắn, mũi gãy, mắt lồi, thân hình chữ nhật ( lưng dài hơn chiều cao của chân), trên đỉnh thóp có 1 khớp lõm, ấn mềm...
Fox mặt dài, mũi dọc dài, mắt không lồi, chiều dài lưng từ vai đến mông bằng chiều cao của chân, thân hợp với 2 chân trước sau thành hình vuông, trên đỉnh thóp liền, ấn không lõm...
Với mình thì nuôi được chó thuần chủng tất nhiên là tốt rồi, nhưng đôi khi nếu nhìn cún mà thấy thích thì điều đó cũng không còn quan trọng nữa đâu bạn ạ.
Chúc bạn chủ topic sớm mua được chó yêu!

ừ bạn nhắc mình mới nhớ. chỉ có chihuahua mới phần lõm vào ở đỉnh đầu thôi. Cảm ơn bạn nhiều nghe. bạn nào còn phương pháp nào tốt hơn thì xin chỉ cho mình biết với.

Anhcv

Member
Bạn ơi, chihuahua có thóp nhưng chihuahua lai vẫn có thóp như thường. Fox lai chihuahua thì tỉ lệ ra chó con có thóp là trên 50%. Mình nghĩ bạn nên xem thật nhiều hình chihuahua của các trại uy tín cho quen mắt. Sau đó nhìn những con lai sẽ thấy khác ngay.

Neapolitan

Active Member
Câu hỏi này rât khó trả lời, phải coi con chó con mới biết . Nhiều khi chó lai nhưng nhìn không biết đâu vì nó giống cha hay mẹ . Tốt nhất là bạn nên coi nhiều hình chó Chihuahua con để biết như thế nào là 1 con Chihuahua, có điều kiện thì nên tới thăm 1 trại Chihuahua uy tín nào đó để thấy tận mắt .

Fox mặt dài, mũi dọc dài, mắt không lồi, chiều dài lưng từ vai đến mông bằng chiều cao của chân, thân hợp với 2 chân trước sau thành hình vuông, trên đỉnh thóp liền, ấn không lõm...

Chúc bạn chủ topic sớm mua được chó yêu!
Em nghĩ khác anh ạ, em thấy fox nhập thuần chủng ở các trại chó gia đình, cửa hàng mắt lồi rất to mặt cung gãy chỉ có điều mắt nó không nhìn sang hai bên như chihuahua chân cao hơn chihuahua , mõm dài hơn mà thôi
chứ mũi dọc dài mắt không lồi thì anh nhầm thành pincher rồi ạ , pincher thì ít người nuôi lắm
Nhưng nếu đồng tiền bỏ ra là lớn thì xứng đáng phải đc nuôi 1 con chó đẹp 1 con chó thuần chủng chứ kể cả tình yêu thương ai dám bỏ ra 1 con chó mà mình chưa từng nuôi chưa có tình cảm gì với 1 cái giá khá cao mà con chó ấy lại là chó lai cơ chứ ? :-S

Tinguyen

Member
Em nghĩ khác anh ạ, em thấy fox nhập thuần chủng ở các trại chó gia đình, cửa hàng mắt lồi rất to mặt cung gãy chỉ có điều mắt nó không nhìn sang hai bên như chihuahua chân cao hơn chihuahua , mõm dài hơn mà thôi
chứ mũi dọc dài mắt không lồi thì anh nhầm thành pincher rồi ạ , pincher thì ít người nuôi lắm
Nhưng nếu đồng tiền bỏ ra là lớn thì xứng đáng phải đc nuôi 1 con chó đẹp 1 con chó thuần chủng chứ kể cả tình yêu thương ai dám bỏ ra 1 con chó mà mình chưa từng nuôi chưa có tình cảm gì với 1 cái giá khá cao mà con chó ấy lại là chó lai cơ chứ ? :-S
Chó "Fox" mà bạn nói đó nó như thế nào?màu gì?hôm nào bạn có thể cho ít hình được không?chứ mình thấy giống Chihuahua như vậy là không ổn rồi.Như Neapolitan đã nói ở trên, bạn cứ nhìn cho thật nhiều đi rồi sẽ phân biệt được "kiểu" của từng loại chó,một con chó có kiểu hình bên ngoài là Chihuahua chuẩn nhưng chưa chắc là thuần chủng,có khi lai chó khác nhưng nó may mắn giống cha thì sao,gien của nó đã tạp thì con của nó sẽ không đẹp(dù có khoẻ mạnh hơn).Điều đó giải thích tại sao có khi cha mẹ là Chihuahua rất đẹp nhưng sinh ra con lại to đùng giống Phốc.Xem hình ở đây nhé:
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=28878&page=2

anh xem fox có mắt lồi không và hình ảnh của cả khuôn mặt của minpin nhé :D
Phốc nè mặt cũng gãy mắt cũng lồi nhưung kông rõ nét như chihuahua , ắmt không lồi bằng, mõm dài hơn

Phốc bên trái và chihuahua bên tay phải

còn đây là minpin ( không có khoảng cách lớn giữa trán và mũi, thẳng tưng luôn )

ldhanoi

Member
Theo mình Chihuahua khác Fox ở mấy đặc điểm sau:
- Đầu Chihuahua to, hình quả lê, tròn đều phần đỉnh đầu.
- Mặt ngắn, mũi ngắn, gãy, tù (fox thì mũi nhọn hơn).
- Có thóp, tuy nhiên đây là khiếm khuyết nhỏ (có thể chấp nhận) của Chihuahua.
- Mắt lồi, to về hai bên (bạn có thể nhìn thằng từ trên xuống thấy con ngươi lồi ra ngoài).
- Chân ngắn, khi chạy hai chân sau bạn nhìn thấy chân hất về đằng trước, có cảm giác cứng, không linh hoạt.
......
Bạn có thể tham khảo thêm thông tin tùe Link sau: http://www.vietpet.com/vietpet/modules.php?name=Category_Dogs&op=view&id=MjM=
Thân ái!
Hoàng Trung.

Mình rất cảm ơn các bạn đã quan tâm nhưng chihuahua lai phốc rất khó phân biệt và đó lại là chó con khoảng 2 tháng tuổi thì càng khó hơn. chắc mình đành phải xem hình của các chihuahua chuẩn rồi từ đó suy ra thôi.

Tinguyen

Member
anh xem fox có mắt lồi không và hình ảnh của cả khuôn mặt của minpin nhé :D
Phốc nè mặt cũng gãy mắt cũng lồi nhưung kông rõ nét như chihuahua , ắmt không lồi bằng, mõm dài hơn

Phốc bên trái và chihuahua bên tay phải

còn đây là minpin ( không có khoảng cách lớn giữa trán và mũi, thẳng tưng luôn )
Chó Phốc này của VN,không nằm trong bản phân loại nào trên thế giới cả,chó Fox trên thế giới là Fox terrier,Rat terrier và Toy Fox Terrier không giống như vậy đâu,chỉ có tên gọi Taco Terrier dành cho các con lai là giống vậy thôi.Các bạn hãy tự tìm hiểu các tên trên trên Google nhé.

thì em biết như vậy mà, mấy con mà Vn gọi là Fox thì tây nó gọi là chihuahua ( :( ) như con này của em, ngồi ửo hồ Hoàn Kiếm, tên nào cũng chạy ra rồi ô` lên " Chihuahua !!! ", và lên youtobe đánh chihuahua cũng ra Fox này . Nhưng mình l;à người Việt NAm ai cũng biết hình dáng con Fox ở Vn là nhưu nào nên sử dụng như thế sẽ đơn giản dễ hiểu hơn và ở Vn cũng chia ra làm như thế nên phải có cái mà phân biệt để biết con chso chihuahua lai sẽ ra sao nữa mà
con Fox của em ( mẹ là fox lai chihuahua bố là fox thuần chủng nên con này không quá to mõm lại nắgn nhưng mà chân cao :D )