• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nuôi Heo Cảnh

tribm.ts

Member
Xin hỏi có bạn nào trên FR nuôi Heo cảnh (Lợn cảnh) không? , hoặc ai biết ở đâu nuôi loài này xin được giao lưu học hỏi !
Thanks.

Hoamuatim

Member
Heo cảnh thì mình chưa từng thấy, nhưng nếu bạn có sở thích đó nên kiếm mấy em heo rừng về nuôi cùng tạm " làm cảnh" được, hồi nhỏ chúng nó có sọc dưa ở lưng nhìn cũng khá đẹp, mà nuôi lớn còn có thể " thưởng thưc" nữa, tuyệt cú mèo đó

Nuôi heo làm vật cưng ở Việt Nam mình thì ít người nuôi nhưng ở nước ngoài thì người ta nuôi nhiều lắm đó bạn. Giống heo được người ta chọn lại chính là heo của Việt nam , ở mình gọi là heo cỏ hay heo mọi đó. Heo mọi thật ra rất sach j sẽ và khá thông minh . Thời gian trước tôi thấy người ta bán heo con chút xíu thấy đẹp quá nên mua một con nuôi chơi. Cũng thả nó tự do chay chơi khắp nơi vậy đó. Nó cũng biết nũng nịu đòi ăn và đòi gãi lưng , gãi bụng... cũng biết đi vệ sinh đúng nơi qui định. Nói chung là rất sạch sẽ. Nhưng có điều nó hay ủi đất phá cây ghê lắm la hoài không chịu bỏ và nó lớn nhanh quá. To bự vậy mà chạy khắp nhà thật không thích hợp mà bán nó để người ta làm thịt thì mình không nỡ nên thật tiến thoái lưỡng nan. Sau nó bịnh chết vì mình thấy nó khoẻ quá nên chủ quan không chích ngừa. Nói chung nuôi nó cũng như nuôi chó cưng thôi , nếu bạn có điều kiện thích hợp thì nuôi một con cũng vui.

em tháy người ta hay nuôi con heo là lợn MÓng Cái đó hồi nhỏ trông xinh lắm không biết lớn người ta có thịt ko ...

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Chuyện bố em kể,

Thời bao cấp, đất nước nghèo, nhà nhà cải thiện kinh tế bằng việc trồng rau, nuôi lợn... Có nhà để lợn chạy lon ton quanh nhà, như chú chó chú mèo vậy.

Gia đình nhà nọ có đứa con nhỏ, bố mẹ đi vắng, em bé ngủ cứ nằm trên giường. Bên cạnh giường là một cái tủ đã cũ, mọt.

Để cải thiện kinh tế, nhà đó cũng nuôi lợn. Nhà chật, không có điều kiện xây chuồng, nhà đó cứ để lợn chạy quanh nhà.

Hôm đó người lớn lại đi vắng, em bé vẫn nằm ngủ, chú lợn nằm phục bên cạnh dưới chân giường. Bỗng nhiên cái cánh cửa tủ sút ra, ngả nghiêng lặt lìa, chỉ cần một chút xíu nữa là rời ra và đổ ập vào người em bé.

Chú lợn cảm thấy sự chẳng lằng, chú luồn xuống dưới cánh tủ và biến mình thành một cái chân chống, tạo cho cánh tủ tựa vào tủ, chứ không nghiêng ra ngoài để sập đổ nữa. Chú cứ nằm yên như vậy cả tiếng đồng hồ đợi ông bà chủ về...

Khi người lớn về đến nhà, thấy sự thể như vậy, hốt hoảng lên và gỡ cánh tủ ra khỏi lưng chú lợn, và chẻ luôn cái tủ mọt ra làm củi..

Còn số phận chú lợn thế nào.. Xin lỗi các bạn vì tôi cũng không biết nữa...

Mình thì có coi qua bộ phim chú heo chăn cừu , phim rất hay ,trong phim chú heo thông minh và vui tính biết vượt lên chính mình:-bd.Mình có ông Bác ở Daklak nhà có đất rẫy ,ông khoanh vùng lại nuôi heo mọi ,heo rừng nè,nhím nè,thỏ nè,dê nè... rất vui và khung cảnh rất tự nhiên thiên nhiên có hồ, suối,cây cối là nơi lãng mạn cho các cặp tình nhân nhưng nhớ cẩn thận vì heo rừng có tật hay ũi người lạ á:D

tribm.ts

Member
Tớ có biết có một loài heo cảnh ở trên Sapa, trọng lượng cực nhỏ, vì xa quá chưa có điều kiên... có bạn nào ở trên miền đó xin cho tí thông tin, (hình ảnh thì càng tốt) có đ/k lên rước một em thì tuyệt cú mèo !
(-k phải loại heo rừng sọc dưa trên Tây nguyên đâu)
Thanks !

tribm.ts

Member
À thêm tí nữa: con heo khi được coi là vật nuôi chứ k phải là vật thịt thì các bạn sẽ thấy nó là con có tính hài hước nhất trong các loại vật nuôi !

chicken

Member

Giống con này ko anh! con này anh em mang từ trung quốc về cho e năm ngoái, nhưng về được vn có 2 tháng thì chết ko rõ nguyên nhân, chắc là do ko hợp thời tiết, em thấy anh em bảo loại này bên TQ gọi là lợn hương, hồi em nuôi thì nó toàn ăn cơm và thức ăn khô cho chó, thông minh giống chó có thể dạy được

tribm.ts

Member
Không giống con này bạn ơi, con kia nhỏ hơn chỉ to hơn con chó FOX tẹo thôi.
-Con này chết mất rồi à? chắc bạn cho ăn nhiều quá nó cũng bị chết, heo cảnh không giống như heo thường, ăn quá nhiều là chết.
ăn thức ăn khô khó kiểm soát lắm, vì nó uống nhiều nước nở ra hay chết lắm...

chicken

Member
thì bạn so sánh nó với con chó chihuahua con đó, 2 con nằm ngủ cạnh nhau mà

tribm.ts

Member
OK con này đẹp đấy, tiếc quá nó đi mất rồi, trông ảnh chắc là hàng ngày bạn cho ăn nhiều quá mà. con này anh bạn mua bên TQ hay là ngay vùng biên giới?

chicken

Member
Mình có mất rồi, vì thấy nó ngủ yêu quá nên mới chụp lại thôi, nhưng bọn này hiếu động y như chó con vậy, biết theo chủ nữa

KyCauGo

Chủ Nhiệm CLB Cuối Tuần Hà Nội
9999999999999999999999999999999999999

Không biết có phải bạn định hỏi mấy con này:D,con mèo này là mình được tặng nó mới 2 tháng ,còn 2 con lơn chắc to hơn con mèo con 1 chút

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Bác Kỳ ơi, vợ chồng em đang chuẩn bị ăn cơm mà thấy mấy cái ảnh nhà bác ngộ quá, lại bỏ cả cơm canh để xem đấy ạ...

Sao 2 con lợn xíu nhà bác nó xinh thế ạ? Bé thế chắc chưa được 1 cân đâu bác nhỉ.. Cứ con cón chạy trong nhà thế ạ?

Nhà cửa mà động vật thân thiết với nhau như thế này là hay gặp may lắm... Bác cứ xem em nói có đúng không nhé...

KyCauGo

Chủ Nhiệm CLB Cuối Tuần Hà Nội
Cám ơn cô ! có thể là do anh mát tay nên nuôi bọn chúng nó không con nào bắt nat con nào cả ,thân nhau lắm ,ăn chung bát nữa là khác đó ,hôm nào đi offline có khi cho nó đi cũng vui nhỉ ?

tribm.ts

Member
Nhìn ảnh nhà anh Kỳ sum vầy quá xá, xin hỏi anh hai con heo này được mấy tháng rồi, nếu cỡ năm tuổi mà trọng lượng vậy là quá OK.
Bọn này nghịch và quấn chủ lắm anh nhỉ ? hai con này anh tậu từ đâu ?
Anh làm cho nó cái vòng Bạc sát cổ lâu lâu đi off thì vui phải biết. Giống này trông vậy mà khôn lắm nha !

chicken

Member
heo nằm trong 10 loài động vật thông minh nhất mà, bọn đấy 1 năm tuổi chắc cũng phải mười mấy 20 kg chứ ko ít đâu ạ, để hôm nào em xin anh em mấy ảnh con to anh ấy nuôi bên TQ

tribm.ts

Member
Năm tuổi 20kg là thuộc dạng heo mọi rồi, heo cảnh nuôi hoài cũng chỉ chỉ < 10 kg thôi. có bạn nào trên miền ngược sapa làm ơn cho xin tý hình !
to kycaugo: con này của bạn mấy tháng được mấy kg rồi ? xuất xứ mua đâu thế ?