• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nuôi chung mèo đực và cái

linkmitu

Member
Khi nuôi mèo điều em lo lắng nhất là sau 1 thời gian, mèo sẽ bỏ nhà đi tìm bạn tình.
Bé nào muốn về thì khoảng mấy ngày là sẽ về, còn nếu ko là theo zai ( hoặc gái) luôn ( làm mèo hoang :(() Vì thế có rất nhiều điều nguy hiểm xảy ra với mèo, mình ko lường hết đc.
Em muốn hỏi ý kiến mọi người, nếu nuôi chung 1 đực 1 cái ( khác mẹ ) thì sau này đến kì động dục, các bé có bỏ nhà đi tìm bạn tình nữa ko? Mèo có như người là hay " chán cơm thèm phở " ko? Nếu đã có mèo cái ở nhà mèo đực có đi ra ngoài nữa ko và ngược lại.
Em ko muốn mang bé đi TRIỆT SẢN, nhưng cũng ko muốn bé ra ngoài tìm bạn tình vì rất nguy hiểm.
Mọi ng hãy cho em lời khuyên, đâu là giải pháp tốt nhất ạ .

kitty_ilu

Vietpet sponsor
1 bé mèo cái chưa đủ nhu cầu của mèo đực đâu bạn ạh. Mà kể cả có nhiều mèo cái đi chăng nữa thì cũng khó mà đáp ứng "đủ" nhu cầu của mèo đực. Nếu bạn không muốn triệt sản thì chỉ còn cách kín cổng cao tường chứ còn hở ra thì không đi tìm bạn tình các bé cũng có xu hướng muốn khám phá thế giới bên ngoài
Giải pháp ở nhà tớ là kín cổng cao tường, chỗ nào muốn mở cửa thì chăng lưới mắt cáo toàn bộ.

Shizuku

Member
mình đang nuôi 1 đực 1 cái và triệt sản mèo cái để tránh tình trạng quá tải mèo vs lại khi mèo cái đang có bầu ko chịu đực thì tên kia cũng đi kiếm phở à. Nếu nuôi từ nhỏ trong nhà thì mèo sẽ quen không đi hoang (cấm tuyệt đối ). Nhiều người cảm thấy triệt sản tội cho nó nhưng mình thấy nó lại tốt vì nhiều lí do bạn tham khảo thử bài về triệt sản cho mèo trong mục sức khỏe của mèo.Chúc bạn có những chú mèo khỏe mạnh và đáng yêu

mình cũng nghĩ là nuôi trong nhà từ bé thì các bé sẽ ít thích ra ngoài. còn chuyện giao phối
thì con tùy từng điều kiện cụ thể nhưng đến kỳ đọng dục thì tự nhiên theo bản năng thôi. VD: bạn thử nuôi chênh tháng xem sao, như mình đang nuôi 1 em đực 4 tháng và 1 em cái 3 tháng.
bạn nuôi 2 em mèo thì cũng ko phải nhiều, theo ý mình là để tự nhiên ko lên đụng dao kéo là tốt nhất.

X

xuka3691

Guest
nuôi mèo trong nhà cấm tuyệt đối không cho ra ngoài, thì có thể mèo sẽ nhát 1 chút (nhát với những cái gì lạ ở bên ngoài) nên ít đi hơn. nhưng đến khi bản năng trỗi dậy thì cũng k nói trước được

nuôi mèo cái phục vụ cho mèo đực là vô ích. bởi vì tùy từng con mèo cái mà có kì động đực khác nhau, có con 1 tuần 1 lần, có con 1 tháng 1 lần. nếu con mèo đực lại gần trong lúc con mèo cái không muốn, thì đảm bảo là ăn tát. ở mèo không có chuyện dùng sức ép buộc như ở người đâu (vì mèo không có nhà tù, phải tự bảo vệ lấy thân thôi ^^)

giả sử con mèo đực có xxx được con mèo cái 1 lần. thì sau đấy con mèo cái bầu, thế là con mèo cái xong việc, là lại tát khi con mèo đực đến gần. mèo đực thì vẫn thiếu đói thế, nên lại gào và tìm đối tượng mới.

giả sử kì của mèo cái và mèo đực trùng nhau, mèo đực chỉ cần xxx 1 lần trong 1 kì gào đực, 2 đứa sống đời sống 1 vợ 1 chồng (cái này mình tưởng tượng thôi vì trên thực tế không có đâu), thì cứ 3 tháng 1 sẽ có 1 đàn mèo con. trừ khi bạn buôn mèo (mà chắc k phải), còn không thì bạn sẽ phát điên luôn với bọn mèo con, và thương con mèo mẹ xơ xác héo mòn chăm con

tóm lại phân tích nãy giờ, kết luận là mèo không sống 1 vợ 1 chồng như chim đâu. không muốn mèo đực bỏ đi thì phải nhốt tuyệt đối, hoặc là thiến. mình vote cho việc thiến. thiến mèo đực cực nhanh, 5p xong, và mất 1 buổi để hoàn toàn bình thường, nó cũng không đau đớn nhiều, 1 ngày sau chạy uỳnh uỵch như chưa từng có cuộc chia ly (với 2 hòn bi). cộng thêm nhiều lợi ích khác nữa.

nhà mình đã thiến cả mèo đực và mèo cái rồi mới dám nói nhé. yên tâm không nói bừa

milkygirl6390

Active Member
nhà mình 3 con cái vẫn không thể đáp ứng cho cu cậu được và mình cũng không muốn đáp ứng cái nhu cầu đấy cho thằng bé vì như vậy thì bọn con gái sẽ phải đẻ liên xoành xoạch. Nhà mình thì kín cổng cao tường nên thằng bé cũng không có cách nào đi chơi rông được. Thế nhưng lại có 1 vấn nạn khác là thằng bé cứ đòi cắn cổ bất cứ 1 con mèo cái nào trong nhà ( gì trẻ lớn bé không tha) và 1 điều nguy hiểm hơn là nó đánh dấu lãnh thổ khắp nhà và nhà bạn sẽ chỉ nồng nặc cái mùi khai khắm của nó. CHiều qua vừa thiến thằng ku xong. Bị tiêm thuốc mê, bị vạch ra, cắt đi. Xót lắm, nhưng cũng may là hồi phục nhanh. Xiến lúc chiều, tối là chạy nhảy ăn uống bình thường. Mỗi tội sáng nay vẫn cắn cổ mấy con cái :( chắc chưa ý thức là mình bị mất hàng rồi :(

linkmitu

Member
cảm ơn các bác nhé. Em quyết định là cho mèo mẹ đẻ 2 lứa( vì em thích có mèo con ) rồi mang 2 đứa đi triệt sản+ thiến luôn. Đỡ lo mất mèo :(