• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhuộm lông cho mèo

bobogoi

Member
Con điên nhà em là ALD màu đen , mua của một chú nhà ở Giải Phóng
Lúc mua em ko trực tiếp vào nhà , mà con gái chú ấy mang mèo ra ngõ cho em, nên cũng không xem được mèo bố mẹ
Lúc đăng bán chú ý cũng ghi rõ là cổ nó màu trắng
Lúc mang về thì thấy đúng như vậy : Lông cổ dày , sợi lông toàn thân thì chân lông nâu sậm ngọn màu đen , lông cổ thì phần chân lông trắng nhiều hơn nên nhìn gần sẽ thấy màu trắng rõ hơn ( em tả thế không biết cả nhà có tưởng tượng được không :-/ )

Nhưng khoảng một tháng nay tự dưng lông cổ nó ngắn hẳn đi , chỉ còn khoảng 2-3cm và chỉ còn lại màu trắng , lông cũng mỏng bớt đi
Hiện tượng trắng hóa này (có vẻ như) đang lan dần xuống cả phía dưới gáy
Lông gáy nó vẫn dài nhưng nhìn màu trắng đang xuất hiện

Em đang lo không biết có phải chủ cũ nhuộm lông nó không :-ss Hỏi lại cũng ngại vì em mua nó từ tận đầu tháng 9 cơ :-s

kể sơ qua về nó ạ : mèo đực , khoảng 6-7 tháng gì đó , xinh nhưng ngu :D
Từ khi bắt về cũng tắm khoảng 3-4 lần gì đó ( Đừng nghĩ em không chịu vệ sinh chó nó , nhưng vì nó ghét tắm lắm , lần nào tắm xong cho nó em cũng phải nghỉ ngơi cho lành vết nó cào :( )

Xin cả nhà cho em biết có phải nó bị nhuộm lông không ? Dấu hiệu để biết nhuộm lông là gì ?

p/s : Mẹ em đang xui em dùng thuốc nhuộm tóc của mẹ để nhuộm cho nó =))
Có nên không ạ ? Vì em sợ con điên nó hay liếm lông lắm :(

jackie09

Member
hờ bạn up hình lên thử thì mới biết chứ. NHưng mà theo mình nghĩ không phải nhuộm lông đâu.Mèo màu nào mà chả được nguwofi ta tự dưng nhuộm trước khi bán làm gì hả bạn. Cứ kệ nó đi.Lông ngắn thì có thể do trời lạnh nó thay lông thôi. Lông dài phần gốc màu khác phần ngọn là chuyện thường mà. Mèo khi lớn lên màu lông thường có thay đỗi. Như mèo nhà mình càng lớn lông nó càng vàng đậm. Không sao đâu. Cứ kệ nó bạn nhé. ;)

thutrang0491

mèo gì mà ác giữ vậy, mèo nhà mình không thích tắm nhưng chỉ kêu meo meo, hoặc cố chạy đi chứ không bao giờ cào hay cắn chủ, mà đã nuôi mèo lại còn gọi nó là con điên, bạn thích mèo hay không vậy, mình nghĩ mèo của bạn không phải nhuộm đâu nếu nhuộm thì phải mất 12 đến 18 tháng mới hết được màu của thuốc nhuộm.

linkmitu

Member
nhiều mèo màu lông có thay đổi khi phát triển mà. mèo bạn mình hồi bé mặc tu xê đô đen hết ở lưng, bây h tầm 5 6 tháng j đó béo như con lợn í, lông ở cổ chuyển màu trắng tầm chục sợi, tập trung ở giữa cổ và đang chuyển trắng tiếp sang phần lưng( chỉ và sợi thôi ) nhưng vì hồi trc nó đen tuyền ở lưng nên trắng sợi nào nhìn thấy sợi đó bạn mình bảo nó bị thế chứ chả hiểu sao nữa. trông như người già lốm đốm tóc bạc đó bạn.
mình nghĩ mèo bạn cũng như vậy, không có loại thuốc nhuộm nào mà lâu như thế đâu, thuốc nhuộm tóc người cũng 1 tháng là phai màu khác ngay bạn, mà nhuộm lông mèo liếm lông sẽ gây hại không ít thì nhiều cho mèo bạn đừng nên nhuộm nhé yêu quí mèo thì để nó đúng bản chất tự nhiên của nó nha . mình nghĩ người ta cũng không mất côngmất tiền mua thuốc về nhuộm làm gì đâu.

bobogoi

Member
mèo gì mà ác giữ vậy, mèo nhà mình không thích tắm nhưng chỉ kêu meo meo, hoặc cố chạy đi chứ không bao giờ cào hay cắn chủ, mà đã nuôi mèo lại còn gọi nó là con điên, bạn thích mèo hay không vậy, mình nghĩ mèo của bạn không phải nhuộm đâu nếu nhuộm thì phải mất 12 đến 18 tháng mới hết được màu của thuốc nhuộm.
Mình mà ghét bọn lắm lông thì mình cũng không mất thời gian đăng bài này lên đâu bạn ạ =)) Đừng nói mình thế mình có tí phật ý :( còn việc gọi tên mèo thì gọi thế nào chẳng được , ai bảo nó ngu ngu nghịch dại :D
Cơ mà tên thật của nó là Bin :)

trước giờ toàn nuôi mèo trắng hoặc vàng nên có đổi màu cũng không nhận ra
lần này nó rõ mồn một quá

Cả nhà cứ tư vấn tự nhiên ạ

Obabo

Member
hờ bạn up hình lên thử thì mới biết chứ. NHưng mà theo mình nghĩ không phải nhuộm lông đâu.Mèo màu nào mà chả được nguwofi ta tự dưng nhuộm trước khi bán làm gì hả bạn. Cứ kệ nó đi.Lông ngắn thì có thể do trời lạnh nó thay lông thôi. Lông dài phần gốc màu khác phần ngọn là chuyện thường mà. Mèo khi lớn lên màu lông thường có thay đỗi. Như mèo nhà mình càng lớn lông nó càng vàng đậm. Không sao đâu. Cứ kệ nó bạn nhé. ;)
Bạn ý gọi đùa mà bạn
mình vẫn hay gọi Tiểu NGu nhà mình là thằng điên =))

P.s: Mình nghĩ là k nên nhuộm lại cho nó đâu bạn ạ, có hại cho bé lắm đấy

linkmitu

Member
chào bạn, bạn có biết về tập tính của mèo không mà bạn nghĩ mèo cào cắn người là mèo ác thế bạn? mình thường xuyên bị 2 đứa nhà mình cào cắn, cả cào yêu lẫn cào lúc nó bất mãn nhưng nó không hề "ác dữ" đâu bạn ạ, cào cắn là tính cách của mèo rồi, khi mình tắm cho mèo nó không thích tùy con sẽ có cách thể hiện khác nhau, đứa nào thích nước thì cứ nằm im cho mình tắm chả phản kháng gì đâu mà mèo cào cắn là 1 chuyện quá bình thường đấy ạ. với cả yêu mèo chả lẽ cứ phải gọi là hoàng hậu là em yêu là ...(gì đấy xinh đẹp nhất???) gọi yêu mèo không được sao mình thường xuyên gọi 2 đứa ở nhà là con hâm con dở hơi con ăn tham con xấu xí nhưng mình rất yêu mèo. vì sao mình gọi thế? đó chỉ là 1 cái tên gọi cưng, gọi nịnh, gọi đùa em nó thôi.
bạn bè xưng nhau mày tao được cho là thân. chứ không ai xưng nhau cả họ tên đẹp đẽ đàng hoàng thì là thân nhau đâu. người vật cũng vậy. bạn quan trọng hóa vấn đề.

thutrang0491

oh, mèo nhà mình cũng cào cắn nhưng không tới nỗi xước da thịt. mình không thích gọi mèo là con điên thôi, nên mình phản đối, nếu các bạn không đồng ý, vậy cho mình xin lỗi, mình nghĩ rằng mèo cũng là động vật, con người cũng là động vật bậc cao, khi có 1 ai đó gọi mình như thế thì sao. hì, suy nghĩ của mình như vậy. nịnh như thế nào là cách của riêng mỗi người mà, nhưng mình nghĩ khi đăng bài lên thì cũng không nên đưa ra những cái tên như thế, với vài người nó là bình thường nhưng đối với vài người khác nó là phản cảm.

thutrang0491

có thể là mình quan trọng hóa vấn đề, bạn bè có thể mày tao nhưng không ai gọi là con này con kia trước mặt đúng không bạn linkmitu. mình tạm dừng vấn đề này ở đây nhé, bàn về chủ đề chính của bạn bobogoi. mình xin lỗi, vì 1 vài dòng trả lời không đúng chủ đề.

linkmitu

Member
thôi nói chung không sao cả, mình chỉ nói vậy để nói suy nghĩ mỗi người là khác nhau thôi và mỗi mèo cũng có tính khác nhau nữa.

bobogoi

Member
Đã quyết định cho nó thuận theo tự nhiên ạ :D xấu đẹp gì cũng là con mình :D rụng lông thay lông hay gì gì đấy vẫn nuôi :D

Cảm ơn cả nhà nhiều lắm !

Obabo

Member
có thể là mình quan trọng hóa vấn đề, bạn bè có thể mày tao nhưng không ai gọi là con này con kia trước mặt đúng không bạn linkmitu. mình tạm dừng vấn đề này ở đây nhé, bàn về chủ đề chính của bạn bobogoi. mình xin lỗi, vì 1 vài dòng trả lời không đúng chủ đề.
Cho mình nói nốt câu này thôi =))
Mình và bạn mình vẫn hay gọi nhau là con điên,đồ điên,... mà, có sao đâu nhỉ
Với cả ở VP nhiều bạn vẫn gọi mèo là con điên mà, chẳng ai ý kiến gì hết, mình thấy duy nhất bạn là nói gọi thế phản cảm =))=))=))=))

bizonzon

Active Member
Cho mình nói nốt câu này thôi =))
Mình và bạn mình vẫn hay gọi nhau là con điên,đồ điên,... mà, có sao đâu nhỉ
Với cả ở VP nhiều bạn vẫn gọi mèo là con điên mà, chẳng ai ý kiến gì hết, mình thấy duy nhất bạn là nói gọi thế phản cảm =))=))=))=))
Thì có bạn đã bảo mỗi người một tính mà Obabo ơi :D.
Tớ thấy trên mục Bạn và mèo của bạn, mọi người vẫn gọi yêu mèo của mình bằng đủ các danh từ, dở hơi, điên, hâm hấp, ăn tàn phá hại..., đâu có sao đâu :D
Có người thích đùa có người ko thích đùa, có người có thể bỗ bã một chút nhưng có người nghe lại không quen. Mình không nên so đo vấn đề này làm gì :D
Mình chỉ không thích cách bạn thutrang nói "mèo gì mà ác dữ vậy" thôi. Không nên nói mèo của người khác như thế.