• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Nhiệt độ phù hợp cho Alas

Mọi người cho mình hỏi nhiệt độ phù hợp cho alaskan 4 tháng mùa này là bao nhiêu ạ, mình mới nuôi nên ít kinh nghiệm. Thấy em ấy nóng nên mình bật quạt cả ngày cho em ấy, ko biết như vậy có bị viêm họng ko nhỉ. Mình muốn tiêm phòng mũi thứ 2 cho em ấy thì nên tiêm ở đâu?
Tks mọi ng nhiều!

yeuketoan89

Active Member
nhiệt độ thì bạn cố gắng đừng để nóng quá là đc vì lông của alk dày nên giữ nhiệt. để nơi thoáng mát. nếu cún nhà bạn khỏe thì kể cả cho nằm điều hòa và quạt cũng ko sao. nhưng nếu yếu thì có khi lại viêm họng đấy. còn tiêm phòng thì bạn nên mang đến các phòng khám có tủ bảo quản vắc xin để tiêm nhé vì nếu nhiệt độ ko đúng tiêu chuẩn thì vacxin tiêm vào người tuy ko hại nhưng chẳng có tác dụng j đâu. nghe bs Long trên Gaia bảo là nếu tiêm phòng 2 mũi ở đó thì đảm bảo đập mới chết nên hôm qua vừa đem 1 con đến đó tiêm xong :))

Tks bạn, mà mình cho em í uống sữa tươi có đường có sao ko nhỉ, mình mới nuôi nên ít kinh nghiệm quá :(

yeuketoan89

Active Member
thằng Tôm nhà tớ uống sữa tươi như tớ uống nước lọc vậy. chả làm sao. nhưng cũng là sữa đó cho con khác uống nó lại bị tiêu chảy.hjx nên tốt nhất ấy muốn cho cún ăn uống cái gì, lúc đầu cứ cho 1 ít thôi, xem cơ thể nó có chấp nhận ko rồi sau đó tăng dần lên nhé.

Tks bạn nhé, lát chắc tớ phải gọi cho a Linh để nhờ tư vấn tiêm mũi thứ 2 với thuốc giun nữa ^^

yeuketoan89

Active Member
à, cái này là hôm mình cho sang off bên Long Biên, tớ cho thằng Tôm đi nhiều nơi lắm, Lênin, Bờ Hồ, Long Biên, Đền Lừ...nhà mình thì ở chỗ Mai Động cơ, off thường xuyên là ở CV tuổi trẻ. cậu ở Hà Đông thì thường off ở đâu.

Mình chưa đi off ở đâu cả, Sam nhà mình mới mang về đc 1 tháng, mình đang theo dõi tình hình sk, em í đc 4 tháng nặng 15kg, ko biết vậy có đạt tiêu chuẩn ko nhỉ, mà tiêm phòng 1 mũi khoảng bao nhiêu tiền bạn nhỉ, mình chưa tiêm bao giờ nên muổi hỏi để chuẩn bị kinh phí :D

yeuketoan89

Active Member
4 tháng 15 kg là hơn con Tôm rồi, 4 tháng đc có 12 kg nè.hjx
tiêm phòng thì tùy nơi mình tiêm trên Gaia là 200k 1 mũi rồi. chắc chênh nhau mấy chục thôi mà. ko đáng mấy đâu. quan trọng là chất lượng phải đảm bảo ý chứ. thế gần chỗ cậu có chỗ nào đi chơi ko

hì hì, mình cứ tưởng phải tiền triệu, chỗ mình có mỗi hồ Văn Quán thui, thỉnh thoảng cũng gắp mấy em alas to bự ở đó, nhưng mà lâu lâu rồi ko thấy, Sam toàn đi chơi 1 mình, có vẻ buồn lắm :(

yeuketoan89

Active Member
tiếc là nhà bạn hơi xa, ko thì ra CV tuổi trẻ chơi với bọn mình vui lắm :D
có đủ husky, sam, alk

yeuketoan89

Active Member
t có phải chuyên gia gì đâu mà tư vấn :D
có j cứ đưa lên anh em nào đọc mà biết thì tư vấn giúp bạn thui mà.hjhj
hôm nào có đk cho ra CV tuổi trẻ chơi nhé :p