• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những vấn đề liên quan đến GSD

dạ, cháu cám ơn chú, vậy chú cho cháu hỏi tiếp nhé, thế còn dòng lông xù thì sao hả chú? khả năng làm việc của chúng thế nào? hệ thần kinh của chúng cũng tốt chứ? hôm qua mở lại cái link trang web về dòng lông xù mà chú từng gửi ở topic của Mahaloca xem lại vẫn thế phê phê chú à, không biết kiếm một con cún dòng lông xù phẩm chất cao như thế có khó không chú? :)
Ở Đức người ta gọi chó lông xù là Langhaar (lông dài) nhưng còn một cách gọi khác là Altdeutsche Schäferhund (Chó chăn cừu cổ của Đức).Điều này cho thấy hình như chó chăn cừu cổ xưa ở Đức có bộ lông dài,qua quá trình nhân giống người ta loại dần những con lông dài cho nên ngày nay chó GSD có bộ lông ngắn như ta thường thấy.
Mặc dù vậy vẫn tồn tại trong máu của chúng những gien lông dài ở thể gien lặn.Vì vậy đến nay mặc dù cả hai bố mẹ đều lông ngắn nhưng trong số con sinh ra thỉnh thoảng có con lông dài xuất hiện là chuyện bình thường.Cách đây vài năm về trước SV không tổ chức (hay không cho những con lông dài) show cho dòng chó lông dài nhưng nay họ cho phép những con lông dài tham dự Show và ở một Show riêng và những danh hiệu chúng đạt được giống hệt như bình thường.
Còn về trí thông minh và khả năng làm việc chưa thấy có ai bảo chúng thua kém những con lông ngắn.Và hình như bọn lông dài "duyên dáng" hơn hay sao ấy mà nhiều người nuôi chó làm cảnh,giữ nhà,trông giữ trang trại thích nuôi bọn này.Bản thân mình cũng có cảm tình với chúng,đang cố gây một con không biết sau này lớn lên nó thế nào.Hiện giờ trông nó ngộ nghĩnh đáng yêu lắm.
Cái ngộ nghĩnh đáng yêu ấy nằm ở bộ lông chứ còn về tính cách nó không có gì khác so với những con bình thường,quấn quýt,nhắng nhít,tình cảm!
Còn chuyện kiếm một con lông xù có khó hay không thì chẳng có gì khó,trong một lứa thỉnh thoảng lại có một hai con lông xù đó thôi,khả năng, tính cách của chúng thì cũng như các anh chị em của nó mà!

Tony_Nghia

Member
Em xin anh cái thực đơn và phương pháp nuôi GSD con đúng cách được ko ạ. Bé nhà e gầy quá mà e đi hỏi ACE trong diễn đàn mà chưa thấy ai chỉ cho e. Nhìn em nó gầy còm em xót ruột lắm

SOI-LANG-THANG

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
nhân địp bé gầu của chú Thuấn mới lên 6 tháng tuổi, cháu chợt có thắc mắc là chúng ta hay quan tâm nhiều đến độ tuổi cũng như độ chín để cho GSD cái sinh sản, thế còn GSD đực thì sao nhỉ? tầm nào cho các cháu nó chinh chiến là hợp lí, chất lượng tốt hả chú? :D

Em xin anh cái thực đơn và phương pháp nuôi GSD con đúng cách được ko ạ. Bé nhà e gầy quá mà e đi hỏi ACE trong diễn đàn mà chưa thấy ai chỉ cho e. Nhìn em nó gầy còm em xót ruột lắm
Chào Nghĩa!
Mấy hôm vừa rồi bên này không vào được VP vì cứ vào là gặp tường lửa nên không thấy bài của bạn.
Về con GSD của bạn,nếu hiện tại nó "gầy còm" quá,trước mắt bạn tìm hiểu xem nó đã được tẩy giun chưa,nếu chưa thì tìm BSTY để mua thuốc tẩy giun cho nó.Về chế độ dinh dưỡng nếu bạn có điều kiện về kinh tế thì mua thức ăn khô loại Royal Canin 32 Maxi Junior cho ăn theo hướng dẫn trên bao bì tới 15 tháng tuổi,ngâm mềm trước khi cho ăn.Còn nếu không có đk về kinh tế thì mua thịt bò vụn,cổ cánh gà,cá tép xay nhiễn nấu cháo cho nó,nhớ cho thêm rau củ như cà rốt,bí ngô,các loại rau xanh.Không nên cho ăn thịt, lòng, gan, phổi lợn.Thỉnh thoảng mua mấy cục xương bò cho nó gặm,cứ để sống không cần chín.Cho ăn ngày 3 bữa.Giữ vệ sinh chuồng trại,tốt nhất nuôi thả trong khuôn viên gia đình (nhớ đóng cổng không để nó ra ngoài).
Những ngày nóng thường xuyên tắm mát cho nó.Tốt nhất có một bể nước (thấp vừa với nó) để lúc nào thích nó nhảy vào "vầy" nước tự do.
Nếu bạn đảm bảo được như vậy 4 tuần sau cún của bạn sẽ khác.

nhân địp bé gầu của chú Thuấn mới lên 6 tháng tuổi, cháu chợt có thắc mắc là chúng ta hay quan tâm nhiều đến độ tuổi cũng như độ chín để cho GSD cái sinh sản, thế còn GSD đực thì sao nhỉ? tầm nào cho các cháu nó chinh chiến là hợp lí, chất lượng tốt hả chú? :D
Đối với GSD đực về mặt sinh học là 1 năm tuổi đã có thể nhảy và có con.Trong thực tế,15 tháng tuổi có thể cho phối giống.Các CLB có quy định riêng,đối với SV thì muộn hơn,ít nhất phải đủ 2 tuổi.

Tony_Nghia

Member
Cám ơn anh Thuan nhé. E sẽ làm như lời a nói. Hình như e quên chưa tẩy giun. Hum nay e sẽ mua thuốc tẩy luôn. Tuần sau e sẽ Up ảnh em nó cho a xem nhá hihi

Tình hình là nếu không có gì thay đổi, tầm 1 tháng nữa em sẽ được đón 1 em GSD về nuôi từ nhà 1 người quen. Nhưng em thấy lạ là trong đàn 5 con này có tới 3 con lông đen tuyền (Bọn nó hiện này được gần 4 tuần tuổi) Trong khi cả chó bố chó mẹ đều màu lông bình thường vàng đen. Không biết về sau bọn nó có về lại màu bình thường không ạ? Mọi người cho em xin ý kiến với ạ. Mong bác Thuấn giải đáp dùm cháu.

Đâu là ảnh bọn nhỏ :):

Ảnh chó bố , chó mẹ (Chó bố đang nằm trong chuồng :D) Xin lỗi mọi người vì không phải chó em nên cũng không dám bắt nó đứng đúng thế để chụp được ạ. ^ ^

cân nặng GSD

Anh có thể cho mọi người biết các chỉ số cân nặng ở các độ tuổi của GSD và khẩu phần ăn cơ bản cho chúng được không ? mọi người mới chơi GSD rất quan tâm và vấn đề làm sao để chúng không bị hạ bàn chân trước.
Xin cám ơn

Anh có thể cho mọi người biết các chỉ số cân nặng ở các độ tuổi của GSD và khẩu phần ăn cơ bản cho chúng được không ? mọi người mới chơi GSD rất quan tâm và vấn đề làm sao để chúng không bị hạ bàn chân trước.
Xin cám ơn
Về vấn đề này mình thấy cũng đã có trên diễn đàn rồi đó.
Về cân nặng qua từng độ tuổi của chó GSD thực ra mình chưa thấy có barem nào cả.
Tuỳ thuộc vào giới tính,dòng giống và sự chăm sóc của chủ mà chúng có trọng lượng khác nhau.
Thông thường chó đực có trọng lượng lúc trưởng thành từ 30-40 kg,chó cái là 25-35 kg.
Còn khẩu phần ăn nếu cho ăn thức ăn công nghiệp thì họ đã ghi rất rõ trên bao bì,còn nếu không thì bạn tự nấu và theo dõi con chó gầy béo thế nào mà điều chỉnh cho phù hợp.

Phi Anh

Member
Về vấn đề này mình thấy cũng đã có trên diễn đàn rồi đó.
Về cân nặng qua từng độ tuổi của chó GSD thực ra mình chưa thấy có barem nào cả.
Tuỳ thuộc vào giới tính,dòng giống và sự chăm sóc của chủ mà chúng có trọng lượng khác nhau.
Thông thường chó đực có trọng lượng lúc trưởng thành từ 30-40 kg,chó cái là 25-35 kg.
Còn khẩu phần ăn nếu cho ăn thức ăn công nghiệp thì họ đã ghi rất rõ trên bao bì,còn nếu không thì bạn tự nấu và theo dõi con chó gầy béo thế nào mà điều chỉnh cho phù hợp.
E trả nhời dùm anh Thuấn nhé. Thông tin này e cũng copy từ Vietpet ra, nhưng không nhớ là ở đâu và của ai. Hình như là của bác Báu-BSGV thì phải...:thingking: Mời các bác xem thông tin dưới đây.

Chiều cao và trọng lượng trung bình của GSD từ sơ sinh đến trưởng thành.

Mỗi giống chó có Chiều cao và Trọng lượng trung bình khác nhau phụ thuộc vào gien và môi trường nuôi dưỡng. GSD cũng có quy luật phát triển riêng của chúng. Các thông số dưới đây được nghiên cứu từ các dòng GSD Tây Âu (Eastern European bloodlines ).

Trọng lượng trung bình GSD sơ sinh tính trên dàn 6-8 con:

- Bằng 1,7% trọng lượng GSD mẹ lúc giao phối. Trọng lượng sơ sinh phụ thuộc vào các yếu tố: Gien giống, số lượng con một ổ và nuôi dưỡng chó mẹ khi mang thai. Nghiên cứu trọng lượng sơ sinh có thể đánh giá thể chất và sinh sản của chó mẹ. Nhân và tạo giống, tuyển chọn giống GSD.

- GSD con sẽ đạt gấp đôi trọng lượng sơ sinh sau 1 tuần tuổi sau đó tăng từng ngày từ 5-10%.

- GSD phát triển tối đa ( hết mức ) vào 18-24 tháng tuổi, một số dòng Tây Âu có thể chậm hơn tới 36 tháng tuổi.

Chiều cao và trọng lượng tiêu chuẩn của GSD trưởng thành
German Shepherd Dog Height and Weight Standards

Đực - Males:

* Chiều cao từ 60 cm đến 65 cm (23.62 inches - 25.59 inches)
* Cân nặng từ 30 kg - 40 kg. (66.14 pounds - 88.18 pounds; Midrange = 77 pounds)

Cái - Females:

* Chiều cao từ 55 cm đến 60 cm (21.65 inches - 23.62 inches)
* Cân nặng từ 22 kg - 32 kg (48.5 pounds - 70.55 pounds; Midrange = 59.5 pounds)

(Chiều dài cơ thể tính hai bả vai đến khấu đuôi bằng từ 10-17% chiều cao.)

Các thông số trên từ: German Shepherd Dog F.C.I. Standard, MO. 166/23.03.1991/D

Biểu đồ phát triển trọng lượng chó GSD theo lứa tuổi.
German Shepherd Growth Chart by Weight and Age

Tuổi - Trọng lượng đực- Trọng lượng cái
Age Weight Male % of Weight Female

(Tháng) Kg. lb. Total Kg. lb.

1 4.2 9.2 12.10 3.3 7.2

2 9.0 19.9 26.18 7.5 16.6

3 14.2 31.3 41.18 12.1 26.7

4 19.0 41.8 55 16.4 36.2

5 22.9 50.6 66.57 20.0 44.0

6 26.1 57.4 75.52 22.7 50.1

7 28.4 62.6 82.36 24.7 54.4

8 30.1 66.4 87.36 26.1 57.5

9 31.5 69.4 91.31 27.1 59.7

10 32.7 72.0 94.73 27.9 61.5

11 33.7 74.3 97.76 28.6 63.1

12 34.5 76.0 100 29.1 64.2

Biểu đồ phát triển trọng lượng chó GSD theo lứa tuổi.

Tuổi - Trọng lượng đực- Trọng lượng cái

(Tháng) Kg. lb. Total Kg. lb.

1 4.2 9.2 12.10 3.3 7.2

4 19.0 41.8 55 16.4 36.2

Bác ơi cái biểu đồ này có nhầm không vậy ạ? 2 tháng 9kg? :worried:

Phi Anh

Member
Bác ơi cái biểu đồ này có nhầm không vậy ạ? 2 tháng 9kg? :worried:
Chào bác!

Thông tin là chính xác. Nhưng những thông tin này chỉ mang tính tham khảo và tương đối. Khi nhận được thắc mắc của bác, tôi đã phải kiểm tra lại và thông tin được đưa là đúng. Mời bác tham khảo thêm website dưới đây.

http://www.mygermanshepherdpuppy.com/

(mo) Kg. lb. Total Kg. lb.

1 4.2 9.2 12.10 3.3 7.2

4 19.0 41.8 55 16.4 36.2

Phi Anh

Member
Thanks bác nhiều. Vậy bác cho em hỏi là chú GSD nhà em hiện 4 tháng tuổi, cân được 15kg trước khi ăn có bị coi là gầy ko ạ? :(
Bác nên chụp hình để mọi người có quan sát và có ý kiến giúp bác. GSD gầy hay béo còn phụ thuộc vào sự cân đối với chiều cao và chiều dài của GSD. Theo mình, 4 tháng mà 15k cũng không phải là...tệ lắm đâu :))
Bác xem con của em đây, 3 tháng mà có 12kg, nhìn đâu đến nỗi bác nhỉ?

Bác nên chụp hình để mọi người có quan sát và có ý kiến giúp bác. GSD gầy hay béo còn phụ thuộc vào sự cân đối với chiều cao và chiều dài của GSD. Theo mình, 4 tháng mà 15k cũng không phải là...tệ lắm đâu :))
Đây là 1 vài kiểu hiếm khi em chụp được lúc em nó đứng yên ạ, hơi mờ bác chịu khó xem giúp em nha :D

Bác xem con của em đây, 3 tháng mà có 12kg, nhìn đâu đến nỗi bác nhỉ?

Chào Em !
Nhìn hình mà đoán thì Em Berger này chân trước đang bị yếu !
Cố gắng bổ sung Canxi và cho Em nó vận động phơi nắng sáng nhé !
Thân

Phi Anh

Member
Vâng, cảm ơn bác đã nhận xét. Đúng như bác quan sát, thời gian này khi cún còn nhỏ, e lười cho vận động nên quả thật chân hơi yếu. Cũng may vì em cũng sớm phát hiện và cải thiện kịp thời. Giờ cún đã trưởng thành như hình dưới đây...

WOLF-BROS

Member
chú Thuấn cho cháu hỏi thăm là bên Đức còn lạnh hơn bên VN thì vụ tắm rửa chăm sóc lông cho GSD vào mùa đông như thế nào hả chú?

chú Thuấn cho cháu hỏi thăm là bên Đức còn lạnh hơn bên VN thì vụ tắm rửa chăm sóc lông cho GSD vào mùa đông như thế nào hả chú?
Ở bên này khí hậu khô và lạnh nên người ta không cần phải tắm cho chó. Chỉ cần giữ vệ sinh chuồng trại sạch sẽ là được. Bộ lông và da của chó có cơ chế tự làm sạch, nhưng nếu ta không chú ý giữ vệ sinh sẽ dễ mắc những bệnh về da và lông, nhất là ở nơi khí hậu nóng ẩm như VN. Ở đức chó không hôi như ở VN vì lý do khí hậu. Người ta cho chó ra ngoài (ra khỏi chuồng) hàng ngày vào một giờ nhất định nó sẽ không ỉa đái trong chuồng nên không bị hôi. Mùa hè một số người cũng cho chó tắm ... hồ thôi chứ không tắm ở nhà. Khi chó đang thay lông người ta cũng hay tắm cho chó để lớp lông cũ dễ rụng. Thường xuyên chải lông cho chó cũng là cách giúp cho bộ lông được mạnh khỏe.

WOLF-BROS

Member
cháu lại xin hỏi chú Thuấn tiếp, hôm nay ngồi ngắm lại ảnh GSD lông dài cháu có thắc mắc là kích thước dòng này như thế nào? chúng có nhanh nhẹn và linh hoạt không?
Czech GSD là dòng working, bên Đức có còn trại nào duy trì những dòng này không hay chuyển sang showdog hết rồi? với những em showdog thì VA, V, SG chúng ta đều đã hiểu, nhưng với những em working thì các thành tích như ZVV, IPO, ZPO.... thì nó nói lên điều gì hả chú? chú có thể tổng hợp các danh hiệu và thành tích của dòng working không?