• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những vấn đề liên quan đến GSD

Chào anh Thuấn,

Lại "nã đạn" vào anh thêm phát nữa $-) $-)

Anh đã viết - em diễn giải lại cho rõ:

Có những con chó cái 10 tuổi vẫn sinh sản.
Có những con chó đực trên 10 tuổi vẫn truyền giống, ví dụ như Con chó đực Esko von Dänischehof 12 tuổi (không có danh hiệu gì đáng kể) mà vẫn được cho nhảy - hay con chó đực Jeck vom Noricum (VA1 BSZS năm 1993 - khi nó đã 6 tuổi) vào năm 1998 - tức là năm nó ~ 11 tuổi - vẫn được cho phối giống và sinh sản ra con Lux - thuộc sở hữu của nhà anh!

Không rõ anh viết vậy có nguyên nhân đặc biệt gì không? Đặc biệt, đoạn anh viết về độ tuổi phối giống của chó cái có dựa trên căn cứ gì không?

Xin lỗi anh trước nhé - em đang tập thói quen nói về vấn đề gì cũng nên có bằng chứng hoặc căn cứ suy luận!

Đó là chưa kể đến từ góc độ của anh - một người biết tiếng Đức - sống ở Đức - nuôi GSD - có quan hệ với nhiều người nuôi GSD ở cấp cao - mua nhiều chó có danh hiệu ... => tổng hợp những cái đó, những ý kiến anh nói ra có thể sẽ được rất nhiều người tin (trừ em, vì còn đi tìm hiểu đã :D).

Nói đúng => rất tốt, cực kỳ tốt. Nó sẽ hướng dẫn, nâng cao nhận thức, phổ biến kiến thức cho một số rất đông những người chưa biết!

Nói sai => làm mọi người hiểu sai vấn đề, và còn hàng tỷ thứ khác mà em chưa nghĩ ra :D

==========

Quay lại vấn đề chính:

1- em không có ý kiến về tuổi của con chó đực khi truyền giống - nó có thể truyền giống khi già, thậm chí cả sau khi nó ...chết => bằng cách dùng tinh trùng đông lạnh.

2- Tuổi của chó cái:
Em gửi anh đoạn này, anh đọc và đánh giá giúp em xem nó có vấn đề gì trong trường hợp này không? Nếu có bằng chứng nào đặc biệt - hoặc các giấy phép khác thì có lẽ mới thuyết phục được em :D

§ 6 Zuchttiere
1. Das zuchtfähige Alter des Rüden legen die Rassehunde-Zuchtvereine fest, wobei das Mindestalter von 12 Monaten nicht unterschritten werden darf.
Die erste Zuchtverwendung der Hündin darf nicht vor der Vollendung des 15. Lebensmonats erfolgen.
2. Eine Hündin darf nicht mehr Welpen aufziehen, als es ihre Kondition zulässt. Eine Hündin soll innerhalb von 24 Monaten nicht mehr als zwei Würfe aufziehen; Stichtag ist der Wurftag.
Bei starken Würfen können die Rassehunde-Zuchtvereine Sonderbestimmungen erlassen, z.B. Einsatz von Ammen, Vorschriften für den Zeitpunkt des nächsten Belegens der Hündin und Sonderkontrollen.
Die Zuchtverwendung einer Hündin über die Vollendung des 8. Lebensjahres hinaus kann im Einzelfall der Rassehunde-Zuchtverein genehmigen. Erscheint eine Verlängerung des maximalen Zuchtalters für alle Hündinnen einer Rasse züchterisch sinnvoll, entscheidet der VDH-Vorstand nach Anhörung des VDH-Zuchtausschusses.

Trích từ:
Zucht-Ordnung
Stand: 1. März 2009 – in Kraft getreten am: 23. Juni 2009

Rất mong nhận được phản hồi của anh.

Tỉa!

Còn tuổi chó giống đối với chó đực và cái thì cũng không có quy định nào cả (trừ quy định về độ tuổi ít nhất để phối).Nếu con chó bị khai thác ít và chăm sóc tốt chúng có thể kéo dài thời gian sinh sản.Có những con chó mẹ 10 tuổi vẫn đẻ.Chó bố có những con 12 tuổi vẫn .....nhảy và ra con ví dụ như con Esko von Dänischehof 12 tuổi vẫn nhảy,con Jeck vom Noricum sinh năm 1987 mà con Lux nhà chú (con của nó) sinh năm 1998!

Đính Chính

em diễn giải lại cho rõ:

Có những con chó cái 10 tuổi vẫn sinh sản.
Có những con chó đực trên 10 tuổi vẫn truyền giống, ví dụ: Con chó đực Esko von Dänischen Hof 12 tuổi (không có danh hiệu gì đáng kể) mà vẫn được cho nhảy - hay con chó đực Jeck vom Noricum (VA1 BSZS năm 1993 - khi nó đã 6 tuổi) vào năm 1998 - tức là năm nó ~ 11 tuổi - vẫn được cho phối giống và sinh sản ra con Lux - thuộc sở hữu của nhà anh!

Xin lỗi anh trước nhé - em đang tập thói quen nói về vấn đề gì cũng nên có bằng chứng hoặc căn cứ suy luận!

Rất mong nhận được phản hồi của anh.

Chào Bạn ,Hình như có sự nhầm lẩn nào không ?:confused::worried:$-)
Chứ theo mình biết là Esko vom Daníschen Hof SZ 1998887 đã đoạt giải VA 2000-2001-2002 ,Bạn à
:)):)):):):)

=)) =))

chán cái bác này...............
bài trước em viết chẳng liên quan đến chó đực..............
vì em đã nói: chó đực sau khi chết bỏ rồi còn truyền giống được nữa là ...............

đề nghị tập trung vào mục chó cái ........................

em đang trêu bác Thuấn một tý..................

còn cái con Esko
bác xem lại ở dưới nhé..................

Chào Bạn ,Hình như có sự nhầm lẩn nào không ?:confused::worried:$-)
Chứ theo mình biết là Esko vom Daníschen Hof SZ 1998887 đã đoạt giải VA 2000-2001-2002 ,Bạn à
:)):)):):):)

Esko von Dänischen Hof
Chẳng có con nào có tên như thế hết

Esko vom Dänischen Hof SZ 1998887
Chú này đạt các giải: BSZ Show 1998:SG1 - 1999:V14 - 2000:VA8 - 2001:VA4 - 2002:VA3

Dưng mà nó là VOM chứ ko phải là VON
em không biết tiếng Đức, nên cứ máy móc mà nhả đạn =)) =))

SOI-LANG-THANG

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
ka ka, chủ đề đã được hâm nóng trở lại, chú Thuấn vào phản công chứ nhỉ :D

Tỉa!

Trước hết tớ xin nhắc lại là những gì tớ nói là qua kinh nghiệm thực thế,tớ không phải là một con mọt sách nên tớ không dẫn ra được từ sách nào đâu nhé :)):)):))
Về chuyện bạn "bắt lỗi" tớ về ngữ pháp tiếng đức thì tớ xin ... thua vì một người đi "làm thuê" như tớ chẳng được học hành gì thì thua là cái chắc rồi,hơn nữa ba cái von,vom,der,die,das của tiếng đức thì nhiều khi người đức nói còn sai nữa là tớ :D
Còn về việc bạn dẫn ra
2- Tuổi của chó cái:
Em gửi anh đoạn này, anh đọc và đánh giá giúp em xem nó có vấn đề gì trong trường hợp này không? Nếu có bằng chứng nào đặc biệt - hoặc các giấy phép khác thì có lẽ mới thuyết phục được em

§ 6 Zuchttiere
1. Das zuchtfähige Alter des Rüden legen die Rassehunde-Zuchtvereine fest, wobei das Mindestalter von 12 Monaten nicht unterschritten werden darf.
Die erste Zuchtverwendung der Hündin darf nicht vor der Vollendung des 15. Lebensmonats erfolgen.
2. Eine Hündin darf nicht mehr Welpen aufziehen, als es ihre Kondition zulässt. Eine Hündin soll innerhalb von 24 Monaten nicht mehr als zwei Würfe aufziehen; Stichtag ist der Wurftag.
Bei starken Würfen können die Rassehunde-Zuchtvereine Sonderbestimmungen erlassen, z.B. Einsatz von Ammen, Vorschriften für den Zeitpunkt des nächsten Belegens der Hündin und Sonderkontrollen.
Die Zuchtverwendung einer Hündin über die Vollendung des 8. Lebensjahres hinaus kann im Einzelfall der Rassehunde-Zuchtverein genehmigen. Erscheint eine Verlängerung des maximalen Zuchtalters für alle Hündinnen einer Rasse züchterisch sinnvoll, entscheidet der VDH-Vorstand nach Anhörung des VDH-Zuchtausschusses.

Trích từ:
Zucht-Ordnung
Stand: 1. März 2009 – in Kraft getreten am: 23. Juni 2009

thì chứng tỏ bạn là người chịu khó tìm hiểu ra phết nhỉ.
Bạn muốn nhấn mạnh về việc mình nói chó cái 10 tuổi vẫn sinh sản phải không?Và nhất là nó có được phép sinh sản hay không?
Vậy trong đoạn bạn dẫn ra có chữ nào cấm chó cái 10 tuổi sinh sản không?
Hay chỉ có một đoạn viết : "Die Zuchtverwendung einer Hündin über die Vollendung des 8. Lebensjahres hinaus kann im Einzelfall der Rassehunde-Zuchtverein genehmigen."
Mình nghĩ bạn đã dẫn ra được chắc bạn cũng hiểu đoạn này nói gì,nhưng có lẽ nhiều người chưa hiểu,mình xin tạm dịch cho mọi người cùng hiểu nhé:Đối với việc cho sinh sản với những con chó cái trên 8 tuổi có thể tuỳ vào từng trường hợp riêng lẻ của hiệp hội chó (giống chó) mà được cho phép.
Như vậy thì không riêng gì ở GSD mà các giống chó khác quá 8 tuổi tuỳ vào từng hội vẫn có thể được ...sướng cơ mà :))
Đấy là trên lý thuyết,còn trên thực tế mình từng gặp nhiều con chó cai 10 tuổi vẫn đẻ ... hợp pháp.
Các bạn có thể thử tìm trên Pedigree mà xem (căn cứ vào năm sinh của chó mẹ và chó con) thế nào cũng gặp!
Bắn tỉa thấy tớ nói vậy được klhông ?

SOI-LANG-THANG

tiếp tục hâm nóng nào, chú Thuấn cho cháu hỏi về vụ mùi hôi của GSD, mình nuôi nhiều nuôi lâu thì không nói làm gì rồi vì đã quá quen mùi rồi, vớ vẩn không có lại thấy nhớ ý chứ, vấn đề là những người không nuôi thì kêu ghê quá mà giống GSD thì đúng là hôi hơn các giống khác thật, cháu nuôi cả rott mà không hôi như GSD, trên diễn đàn cũng có bài viết về mùi hôi của GSD và cách khắc phục nhưng cháu muốn nghe những kinh nghiệm thực tế của cá nhân chú xem như thế nào :)

tiếp tục hâm nóng nào, chú Thuấn cho cháu hỏi về vụ mùi hôi của GSD, mình nuôi nhiều nuôi lâu thì không nói làm gì rồi vì đã quá quen mùi rồi, vớ vẩn không có lại thấy nhớ ý chứ, vấn đề là những người không nuôi thì kêu ghê quá mà giống GSD thì đúng là hôi hơn các giống khác thật, cháu nuôi cả rott mà không hôi như GSD, trên diễn đàn cũng có bài viết về mùi hôi của GSD và cách khắc phục nhưng cháu muốn nghe những kinh nghiệm thực tế của cá nhân chú xem như thế nào :)
Mình cũng đọc đâu đó trên DĐ về cách khắc phục mùi hôi của GSD nhưng chưa thử nghiệm theo cách ấy.
Nhưng mình cũng thấy thế này,nhà mình bên này thường xuyên lúc nào cũng có nuôi ít nhất 1 con,quả thật cũng có mùi hôi thật.Sau khi dược một ông bạn tặng cho một con chó vào dịp Noel năm ngoái,khi đem nó về đến nhà nó nhất định không chịu ngủ dưới chuồng.Đêm nhốt nó dưới ấy nó "khóc" suốt đêm,sợ hàng xóm kêu nên đành cho nó lên nhà.Đến khi gọi điện cho ông chủ mới vỡ lẽ ra là ông ấy vẫn cho nó ngủ trên phòng ngủ của ông ấy.Điều làm mình ngạc nhiên là con này không quá hôi như những con khác.Tìm hiểu ra thì được biết nếu mình nuôi thả trong một không gian rộng,thoáng,nó không giẫm phải phân và nước giải thì sẽ không có mùi hôi.Cộng với thường xuyên tắm gội thì sẽ giảm tới mức tối thiểu.
Còn nếu bạn nuôi nhốt nó trong chuồng,nhất là nơi chật hẹp không thoáng khí thì ....chịu thôi.

emily_vn

Member
Con pup trắng của em cũng cho ngủ chung phòng, trèo cả lên giường luôn. Tình hình này sau mang về các cụ mắng cho thì đừng hỏi. Nhưng em ko thấy nó hôi lắm, mọi người cũng kêu, nhưng chỉ kêu mùi nước đái thôi. Chắc tại nó còn non.

Thư giãn một chút sau khi mọi người phải ...đọc nhiều chữ quá !

Đến đây chắc mọi người đọc nhiều chữ cũng ....mỏi mắt đau đầu rồi,xin kể một câu chuyện tiếu lâm để mọi người cùng ..cười cho đầu óc thư giãn chút nhé.Nếu Mod thấy không phù hợp thì xi xoá giùm.Cảm ơn Mod nhiều!
Chuyện kể rằng:
Ở một làng nọ,có một ông già có hai cô con gái.Cô chị lấy phải anh chồng nông dân,cô em lấy anh học trò.
Ông lão xem chừng quý anh học trò hơn vì anh ta luôn tỏ ra mình là người nhiều chữ.Thế rồi một hôm ông lão cùng hai chàng tế tử đi hóng mát ngoài đường.Chợt gặp một con vịt bơi lội tung tăng dưới ao, ông lão mới định làm khó anh nông dân bèn hỏi:
"Các con cho ta biết sao con vịt nó lại nổi thế kia không?"
Anh nhiều chữ đáp : "dạ thưa cha,đa mao ắt nổi" (nhiều lông thì nổi)
Anh nông dân thủng thẳng "Giời sinh ra thế"
Đến một đoạn nữa gặp phải con ngỗng đang ăn cỏ ở bờ sông,thấy người nó kêu lên thật to "ngoác ngoác",ông lão lại hỏi: Ồ sao con ngỗng lại kêu to thế nhỉ.Anh học trò lại thao thao "bố không biết à,trường cổ đại thanh" (cổ dài thì tiếng to).Còn anh nông dân lại thủng thẳng "giời sinh ra thế".
Đến lúc về đến đầu làng,chợt trông thấy một hòn đá lớn cạnh đường bị nứt ra làm đôi,ông lão mới hỏi: Ồ không biết sao hòn đá lại nứt ra thế này.
Anh nhiều chữ bèn nói "phi thiên đả,ắt nhân đả" (không giời đánh thì người đánh)
Còn anh nông dân lại thủng thẳng "giời sinh ra thế!"
Về đến nhà ông lão gọi người hầu mang thóc ra thưởng cho anh hoc trò vì cho rằng anh này giỏi hơn,còn anh nông dân chẳng biết gì ngoài mấy câu gời sinh ra thế.
Thấy vậy anh nông dân không chịu,thắc mắc,khiếu nại:
-Bố bảo chú ấy giỏi hơn con,bố để con hỏi chú ấy tý. Thế rồi anh ta quay sang anh học trò hỏi rằng
-Chú bảo "đa mao ắt nổi",thế tôi hỏi chú cái thuyền nó có cái lông nào không mà sao nó vẫn nổi?Chú bảo "trường cổ đại thanh",thế tôi hỏi chú con ễnh ương cổ nó có dài không mà sao nó kêu cả làng nghe thấy?Chú bảo hòn đá nó nứt là vì "phi thiên đả ắt nhân đả",thế tôi hỏi chú cái L... mẹ chú có ai đả không mà nó cũng nứt ra làm đôi?.
Đến đây thì ông lão mới "tâm phục khẩu phục" anh nông dân và cho rằng dốt đặc vẫn còn hơn giỏi rỗng.

SOI-LANG-THANG

ka ka, thư giãn vui lắm nhưng vẫn phải đọc chữ chú à, chú có tí ảnh ọt gì về GSD đèm đẹp thì up cho anh em xem để ngắm nghĩa thư giãn đi chú ơi :)
vụ nuôi ở chỗ sạch thì cháu công nhận là nuôi sạch thì tất nhiên là đỡ hôi hơn rồi nhưng vấn đề là cháu nuôi chó ở sân, bergie vs rott mà rõ ràng con bergie vẫn hơi hơn thật, thế có phải là do bộ lông của bọn nó khác nhau không nhỉ?
trước đây khi cháu qua 1 nhà bán rott để hỏi mua con rott con, được chú chủ nhà nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm tại sao rott không hôi như bergie, theo chú ý thì rott có 1 lớp lông nên thoáng khí hơn, khi lớp mỡ dưới da tiết ra chất cặn bã thì đã bay hơi mất còn bergie có 2 lớp nên chất cặn bã dưới da tiết ra bị ứ lại, gây lên mùi hôi, nghe cũng giống cơ chế mùi hôi ở người chú nhỉ :D nhưng vấn đề ở chỗ là ai nuôi chó và tìm hiểu sơ sơ về chó thì đều biết là chó không có hệ bài tiết qua da nên mới có vụ chó giải nhiệt bằng cách há mồm thè lưỡi thở phì phò :))
hiện giờ cái lí do mùi hôi của bergie là ở đôi tai và chỉ cần vệ sinh tai là ok có vẻ như là hợp lí nhất đấy nhỉ, chú Thuấn hay ai có ý kiến gì thì tiếp tục nã pháo xem nào :)

Tranh luận thế này cũng vui phết nhỉ? Lộ ra nhiều điều và làm cho mọi người hiểu thêm về nhiều điều, về chó cũng như sự khoe khoang không đúng về những con chó beg bên Tây cũng như VN.
Bác emily: Chó beg hôi bên này em hay làm cách này... Lấy cồn xịt ngược lông, sau đó trải đều, nhiều cồn cũng đc... em thấy mùi hôi hết ngay và bảo tồn đc khá lâu.

:D :D :D hì hì hì

Cái chỗ von với vom thì em nói rồi - chọc bác chơi chút chút cho vui :D - bỏ qua cái đó nhé!
=========
Còn về vấn đề chó cái 10 tuổi còn được sinh sản hay không thì em muốn làm rõ cách bác nói để có ai đọc được không hiểu sai vấn đề. Tiếng Đức em mù tịt nên cứ đoán mò thôi, còn trích dẫn nguyên văn ra để ... nhờ bác dịch hộ, nhưng bác tiết kiệm quá, dịch hộ em mỗi 1 câu :D :D

Em diễn giải lại vấn đề này theo cách hiểu của em nhé - bác thấy đúng thì xác nhận giúp:

- Theo quy định của VDH (CLB nuôi chó giống toàn nước Đức) - chó cái trên 8 tuổi được phép cho sinh sản nếu có sự phê duyệt riêng rẽ của CLB.

Người ta không viết là cấm, tức là bác có thể cho chó cái sinh sản tùy ý mà không phải nộp phạt, không được nhà nước bố trí công ăn việc làm, chỗ ở theo quy định. (chứ cấm rồi mà còn làm là được nộp phạt hoặc hưởng ngân sách Nhà nước cấp luôn)

Nhưng chó con sinh ra đương nhiên là không được cấp giấy khai sinh/ chứng nhận phả hệ được VDH công nhận (tức là y chang mấy chú chó cỏ nhà ta) - còn muốn có giấy mà lại được VDH công nhận thì xin mời xin phép trước khi thực hiện. Cái gì cũng có ngoại lệ, miễn là phải xin phép trước mới được làm. Còn ....sướng trước thì sau đó hết hồi tố!

Mà bác đọc kỹ sẽ thấy, em có viết:
2- Tuổi của chó cái:
Em gửi anh đoạn này, anh đọc và đánh giá giúp em xem nó có vấn đề gì trong trường hợp này không? Nếu có bằng chứng nào đặc biệt - hoặc các giấy phép khác thì có lẽ mới thuyết phục được em :D

Nhưng tại sao lại là 8 tuổi? - Vì theo FCI-VDH rồi cái khỉ gió gì tương tự như vậy, 8 tuổi là chó già, nên phải nghỉ! Không được quyền ngược đãi, bắt trẻ em và người già ...phải sướng

Dưng mà với GSD => SV (CLB chó GSD của Đức), dưới sự ủy quyền của VDH, còn đưa ra hàng đống quy định khác theo hướng chặt chẽ hơn. 6 tuổi đã là chó già rồi - vậy với GSD cái thì bao nhiêu tuổi là tự động bị ngừng, không cho sinh sản (tất nhiên là vẫn có ngoại lệ, được sinh sản nếu được cấp phép).

VDH quy định chó 8 tuổi là già => ngừng sinh sản
SV quy định chó 6 tuổi là già => vậy mấy tuổi thì bị ngừng sinh sản?

Em chưa tìm hiểu rõ, nhưng cứ theo suy luận kiểu trâu bò húc thì GSD cái đến 10 tuổi vẫn còn được cho sinh sản chắc hiếm - hiếm lắm - đếm cỡ hai bàn tay là hết thôi! Nên mới hỏi lại bác để làm rõ cái suy luận trâu bò húc của em

Bác có thể tìm hiểu / trao đổi và phổ biến lại giúp em về quy định của SV cho chó GSD => đúng quy định là mấy tuổi phải nghỉ sinh không ạ?

Cám ơn bác trước! :beer:beer

Tỉa!

Trước hết tớ xin nhắc lại là những gì tớ nói là qua kinh nghiệm thực thế,tớ không phải là một con mọt sách nên tớ không dẫn ra được từ sách nào đâu nhé :)):)):))
Bạn muốn nhấn mạnh về việc mình nói chó cái 10 tuổi vẫn sinh sản phải không?Và nhất là nó có được phép sinh sản hay không?
Vậy trong đoạn bạn dẫn ra có chữ nào cấm chó cái 10 tuổi sinh sản không?

Đối với việc cho sinh sản với những con chó cái trên 8 tuổi có thể tuỳ vào từng trường hợp riêng lẻ của hiệp hội chó (giống chó) mà được cho phép.
Như vậy thì không riêng gì ở GSD mà các giống chó khác quá 8 tuổi tuỳ vào từng hội vẫn có thể được ...sướng cơ mà :))

Đấy là trên lý thuyết,còn trên thực tế mình từng gặp nhiều con chó cai 10 tuổi vẫn đẻ ... hợp pháp.
Các bạn có thể thử tìm trên Pedigree mà xem (căn cứ vào năm sinh của chó mẹ và chó con) thế nào cũng gặp!
Bắn tỉa thấy tớ nói vậy được klhông ?

Em thấy mấy cha mũi lõ đó, lúc bọn hắn nghe được cái gì mang tính khẳng định, chốt cứng vấn đề => bao giờ bọn nó cũng phang cho 2 cái:
TẠI SAO?
CÓ QUY ĐỊNH Ở ĐÂU KHÔNG?
Ngược lại, khi bọn hắn khẳng định vậy thì cũng luôn dự phòng câu trả lời cho 2 cái phang ở trên. Nên em kiến nghị dư này: Bác cứ trả lời mọi người theo kinh nghiệm thực tế - nhưng kèm thêm hai chưởng như kia nữa là em .... hết nghề bắn tỉa :D :D

To Bắn tỉa:
Túm lại là bạn muốn biết với độ tuổi nào thì GSD được chính thức ....đẻ mà không cần xin phép phải không?
Câu trả lời với mình thì rất dễ,chỉ cần nhấc điện thoại là biết liền,nhưng nếu hỏi quy định nào,điều mấy,khoản mấy e rằng mấy ông bạn "mũi lõ" của mình cũng ...lúng túng đấy.Nhưng để mình thử xem sao.
Còn chuyện "khẳng định" như bạn viết thì trong đoạn bạn trích dẫn ra ở trên thì chỉ có độ tuổi ít nhất khi cho chó đực và chó cái sinh sản, khi con chó không được phép sinh sản khi điều kiện của nó không đáp ứng đủ là có tính khẳng định thôi.
Còn lại chỉ mang tính chất khuyến cáo.Trong tiếng đức,khi khẳng định người ta dùng chữ darf (dürfen-được phép) hoặc chữ muss (müssen-phải),còn khi khuyến cáo, khuyên nhủ thì người ta dùng soll (sollen-nên,cần,cần phải) hoặc kann (können-có thể).

Vừa gọi điện hỏi một ông bạn về chủ đề này.Ông ấy là chủ trại "von Thalberger Land" có thâm niên gần 3 chục năm trong nghề.Ông ấy nói tao cũng có con chó khi cho phối lúc 9 tuổi,chẳng phải xin phép hay làm bất cứ thủ tục nào cả.Mình hỏi vậy có điều nào khoản nào nói về vấn đề này không thì ông ấy nói.....vậy thì mày đọc ở trong "Zuchtordnung" (quy định về nhân giống) của SV thì sẽ biết !!!!Bó tay chấm com luôn hehhehhe.Đã lười đọc ông ấy lại nói thế !
Có lẽ đành phải ..đọc để thoả mãn yêu cầu của chú Hùng vậy!

Gửi "bắn tỉa" bản Zuchtordung

Thể theo yêu cầu của Tỉa,tớ tìm đọc lại bản "Zuchtordnung" của SV (Quy định về nhân giống của SV).
Mời bạn nghiên cứu http://www.schaeferhund.de/site/fileadmin/download/satzungen/so_dir-810_zuchtordnung.pdf

Mình đã đọc hết bảng quy định này chỉ thấy ở mục 4.2 Zuchtvoraussetzungen thì có khoản 4.2.1 Mindestalter der Zuchttiere là quy định về lứa tuổi sớm nhất cho sinh sản.Còn Höchstealter (tối đa) thì tìm đỏ mắt không thấy.
Như vậy có thể nói rằng đối với GSD và SV thì độ tuổi lớn nhất là không hạn chế được không?

:D :D :D hì hì hì

Dưng mà với GSD => SV (CLB chó GSD của Đức), dưới sự ủy quyền của VDH, còn đưa ra hàng đống quy định khác theo hướng chặt chẽ hơn. 6 tuổi đã là chó già rồi - vậy với GSD cái thì bao nhiêu tuổi là tự động bị ngừng, không cho sinh sản (tất nhiên là vẫn có ngoại lệ, được sinh sản nếu được cấp phép).

VDH quy định chó 8 tuổi là già => ngừng sinh sản
SV quy định chó 6 tuổi là già => vậy mấy tuổi thì bị ngừng sinh sản?
CÓ QUY ĐỊNH Ở ĐÂU KHÔNG?
Ngược lại, khi bọn hắn khẳng định vậy thì cũng luôn dự phòng câu trả lời cho 2 cái phang ở trên. Nên em kiến nghị dư này: Bác cứ trả lời mọi người theo kinh nghiệm thực tế - nhưng kèm thêm hai chưởng như kia nữa là em .... hết nghề bắn tỉa :D :D
Đề nghị đồng chí Tỉa cho biết ở trong bản "Zuchtordnung" của SV http://www.schaeferhund.de/site/fileadmin/download/satzungen/so_dir-810_zuchtordnung.pdf
chỗ nào quy định chó GSD 6 tuổi là chó già!
"Nói đúng => rất tốt, cực kỳ tốt. Nó sẽ hướng dẫn, nâng cao nhận thức, phổ biến kiến thức cho một số rất đông những người chưa biết!

Nói sai => làm mọi người hiểu sai vấn đề, và còn hàng tỷ thứ khác mà em chưa nghĩ ra"

Bản dịch "Zuchtordnung" các bạn có thể xem ở đây http://www.gsdv.vn/chan-nuoi/quy-dinh-giong-nuoi-cua-gsdv.html

Mình chưa xem kỹ bản dịch nhưng xem qua thì mình thấy người ta "bê" trọn vẹn nội dung của Đức vào và dịch sang tiếng Việt!

1) Cám ơn bác vì đã cung cấp tài liệu - em không biết tiếng Đức nhưng sẽ cố tìm hiểu để trao đổi tiếp với bác.

2) Còn SV quy định ở đâu về việc chó > 6 tuổi là chó già:
- Em chưa tìm hiểu "Zuchtordnung des SV" nên không biết. Sẽ tìm hiểu và trao đổi tiếp!
- Nhưng tự dưng thấy mấy cha SV lại xì ra đoạn này nên em mới lăn tăn & thấy cần làm rõ! Bác kiểm tra lại giúp em câu này xem nội dung có phải là chó > 6 tuổi là chó già không nhé - em trích ra từ chỗ này của SV: http://www.schaeferhund.de/site/index.php?id=571

Hunde über sechs Jahre erhalten die Möglichkeit in einer eige nen Klasse, der Veteranenklasse, vorgeführt zu werden.

FCI - VDH: quy định độ tuổi của chó già (cả trong show & sinh sản - với chó cái) là 8 tuổi.
SV: Nếu đúng như em hiểu: quy định tuổi của chó già trong show là 6 tuổi - còn như bác nói: không quy định về độ tuổi chó già trong sinh sản - với chó cái.

Rất cần làm rõ những điểm khác biệt về quy định như thế này - phải làm rõ thì mới có cách giải quyết ở VN bác ạ. Chứ cứ nghe & nói thì loạn cào cào lên hết, chẳng ông nào chịu ông nào cả!

Cám ơn bác!

======

1) Hoa thúc thúc cho cháu đăng ký 1 suất huấn luyện ... tiếng Đức nhé! Mù chữ nên cháu ko dám dịch mấy đoạn trích đó ra tiếng Việt, xí hổ lắm! :beer :beer :beer

2) :at wits end: :at wits end: :at wits end: tội nghiệp cu béo, :praying: :praying: :praying:

Thể theo yêu cầu của Tỉa,tớ tìm đọc lại bản "Zuchtordnung" của SV (Quy định về nhân giống của SV).
Mời bạn nghiên cứu http://www.schaeferhund.de/site/fileadmin/download/satzungen/so_dir-810_zuchtordnung.pdf

Mình đã đọc hết bảng quy định này chỉ thấy ở mục 4.2 Zuchtvoraussetzungen thì có khoản 4.2.1 Mindestalter der Zuchttiere là quy định về lứa tuổi sớm nhất cho sinh sản.Còn Höchstealter (tối đa) thì tìm đỏ mắt không thấy.
Như vậy có thể nói rằng đối với GSD và SV thì độ tuổi lớn nhất là không hạn chế được không?

1) Cám ơn bác vì đã cung cấp tài liệu - em không biết tiếng Đức nhưng sẽ cố tìm hiểu để trao đổi tiếp với bác.

2) Còn SV quy định ở đâu về việc chó > 6 tuổi là chó già:
- Em chưa tìm hiểu "Zuchtordnung des SV" nên không biết. Sẽ tìm hiểu và trao đổi tiếp!
- Nhưng tự dưng thấy mấy cha SV lại xì ra đoạn này nên em mới lăn tăn & thấy cần làm rõ! Bác kiểm tra lại giúp em câu này xem nội dung có phải là chó > 6 tuổi là chó già không nhé - em trích ra từ chỗ này của SV: http://www.schaeferhund.de/site/index.php?id=571

Hunde über sechs Jahre erhalten die Möglichkeit in einer eige nen Klasse, der Veteranenklasse, vorgeführt zu werden.

FCI - VDH: quy định độ tuổi của chó già (cả trong show & sinh sản - với chó cái) là 8 tuổi.
SV: Nếu đúng như em hiểu: quy định tuổi của chó già trong show là 6 tuổi - còn như bác nói: không quy định về độ tuổi chó già trong sinh sản - với chó cái.

Rất cần làm rõ những điểm khác biệt về quy định như thế này - phải làm rõ thì mới có cách giải quyết ở VN bác ạ. Chứ cứ nghe & nói thì loạn cào cào lên hết, chẳng ông nào chịu ông nào cả!

Cám ơn bác!

======

1) Hoa thúc thúc cho cháu đăng ký 1 suất huấn luyện ... tiếng Đức nhé! Mù chữ nên cháu ko dám dịch mấy đoạn trích đó ra tiếng Việt, xí hổ lắm! :beer :beer :beer

2) :at wits end: :at wits end: :at wits end: tội nghiệp cu béo, :praying: :praying: :praying:
Đồng chí Tỉa cho tớ biết đoạn này

trích ở chỗ nào ra được không,tớ kick vào Link mà tìm không thấy.Thanks

Đồng chí Tỉa cho tớ biết đoạn này

trích ở chỗ nào ra được không,tớ kick vào Link mà tìm không thấy.Thanks
Rồi! Thấy rồi!
Lại phải ... tìm và ... hiểu :D mãi mới thấy!
Đoạn Tỉa trích ra là ở đây phải không, trang 3 mục 2.8. đúng không? http://www.schaeferhund.de/site/typo3conf/ext/nf_downloads/pi1/passdownload.php?downloaddata=151
Bận sau đưa Link làm ơn đưa rõ ràng chút khỏi mất công tìm lâu nhé :D

Như vậy là Tỉa có sự nhầm lẫn giữa Quy định về chó đi show (Zuchtschautordnung) và chó sinh sản (Zuchtordung) rồi đấy!Không thể đem cái này áp dụng cho cái kia theo kiểu trâu bò húc như vậy được đâu.

Tới đây tớ có thể khẳng định rằng đối với GSD và SV thì chó cái không có sự giới hạn về độ tuổi cao nhất,cứ vô tư cho đẻ đến bao giờ....hết trứng thì thôi!
Bằng chứng là trong quy định về nhân giống của SV (Zuchtordnung) không có điều khoản nào giới hạn về độ tuổi cao nhất của chó cái sinh sản!