• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những thắc mắc về giống chó Rottweiler

dotuantu

Member
mình muốn nuôi 1 e rott nhưng nhà cũng không được rộng nên cũng đang ngại ngần khi đón e nó về. không biết như vậy có ảnh hưởng gì đến phát triển của e nó không

wave110

Member
Chao cac bac.em xin hoi cac bac 1 chut kinh nghiem ve cach nuoi Rott duoc ko vay.em moi nuoi 1 con Rott duoc 2,5 thang tinh hinh la may ngay gan day cho cua em co hien tuong di ve sinh thi cut cua no hay bi long nhu kieu bi di ngoai ma 1 tuan roi em quan sat van thay bi nhu vay,ma che do an uong cua em chi cho an com voi gan va phoi.Cac bac nao co kinh nghiem co the chi cho em cach nao co the lam cho no het bi nhu vay duoc khong a.em xin tks truoc :D

PHUNGDUCQUY

Member
Chào cả nhà! mấy ngày hôm nay mình mất ăn mất ngủ để tìm một chú cún ROTT. Tìm được rồi nhưng lại không tài nào phân biệt đc cún lai or là cún thuần chủng. chủ của mấy chú cún bảo mẹ giống SECBI và cho phối giống bố cũng SECBI với giá 7trđ cún cái và 8trđ cún đực đc 2,5 tháng. Nếu mà là ROTT lai thì nuôi có bằng ROTT thuần chủng ko? Ai biết chỉ mình với! thanks các bạn trước nhé!:x

Quang Luc

chào mọi người, mình là thành viên mới. năm nay chỉ mới 18 tuổi. và mới biết về loài chó Rott và đã kết ngay từ lần nhìn đầu tiên. xin mọi người chỉ dẫn mình nhiều hơn để biết thêm thông tin về loài chó Rott này. xin chân thành cảm ơn mọi người:-h

Quang Luc

không việc gì, mình chỉ cần đảm bảo điều kiện ăn uống, ăn ở và quan tâm tới nó nhìu là được.:-h

Yeu_dongvat

Chao cac bac.em xin hoi cac bac 1 chut kinh nghiem ve cach nuoi Rott duoc ko vay.em moi nuoi 1 con Rott duoc 2,5 thang tinh hinh la may ngay gan day cho cua em co hien tuong di ve sinh thi cut cua no hay bi long nhu kieu bi di ngoai ma 1 tuan roi em quan sat van thay bi nhu vay,ma che do an uong cua em chi cho an com voi gan va phoi.Cac bac nao co kinh nghiem co the chi cho em cach nao co the lam cho no het bi nhu vay duoc khong a.em xin tks truoc :D
Mình chưa nuôi Rott nhưng có nuôi chó khác. Theo mình bạn nên thay đổi chế độ ăn uống cho nó, tạm thời không cho ăn phổi và gan. Có thể cho ăn ức gà hầm với carot, bí ... hoặc thịt bò/ đầu gà (nên bỏ mỡ và da) cho ăn 2 bữa chính, còn lại có thể cho ăn sáng bằng hạt matxi. Nếu vẫn chưa hết thì nên mời BS thú y chứ để lâu không tốt.
Các anh trong Diễn đàn này đa số rất bận nên ít có điều kiện trả lời bạn lắm.

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
rott bé thường đường ruột vẫn chưa được hoàn chỉnh nên hiện tượng hay đi lỏng cũng là bình thường ( rối loạn tiêu hóa ) trừ những trường hợp đặc biệt bị tiêu chảy hay Care...vấn đề trị bệnh qua mô tả là rất khó vì ae trên diễn đàn cũng chỉ là KN từ việc nuôi lâu năm chứ không có bằng cấp BS cũng như xét nghiệm nên không thể đáp ứng tốt được...

về ăn uống thì trong thức ăn khô ( royal cannin, Pedigree, ANF...) cũng đã có tương đối đầy đủ nếu cần thì bổ sung thêm thịt ( bò, gà, heo...)

vài dòng tư vấn

P/s: đa số những ae nuôi lâu năm đều có số DT để dưới chữ kí vì vậy nếu cần tư vấn thì nên liên lạc trực tiếp sẽ dễ dàng hơn

BR

khanh_st

Member
Mình đang nuôi 1ROTT đực 3 tuổi. Trong lòng kẻ chân 2 bàn chân trước luôn bị đỏ, viêm. Nó tuyệt đối không cho mình cầm nắm tới lòng bàn chân nó.
Mình phát hiện là do thỉnh thoảng nó hay liếm lòng bàn chân, thấy lạ nên mình nhìn xem được. Nhưng khi cầm bàn chân nó để lật lòng bàn chân lên xem thì nó vùng vẩy, rút chân giấu vào dưới bụng ngay.
Qua tìm hiểu thì mình biết hình như giống ROTT đều hay bị triệu chứng viêm đỏ ở lòng bàng chân. có con bị nặng bị hoại tử trong lòng bàn chân luôn và có mùi rất hôi.
Mình giữ chuồng cao ráo, khô ráo . không để ẩm ướt. không hiểu sau vẩn bị viêm, giống như bị "nước ăn"
Mong các anh em chỉ giáo............................................. .....................

Phuong.nd

Chào ACM diễn đàn,
Rot nhà mình được 4 tháng tuổi, nhưng mà 2 chân sau yếu quá đã có dấu hiệu hạ bàn. Mình đã đi BSTY rồi mà vẫn chưa bớt. Chó nhà mình đang cho ăn A3 ngày 3 chén va đầu gà 2 cái co bổ sung thêm viên canxi. ACM em nà có kinh nghiệm hướng dẫn mình với. Moi sáng mình co dẫn em nó đi dạo 45p và chiều cũng như thế

http://postimage.org/gallery/1u7qszsw/

vinhbn

Member
Rot dữ là bản chất rồi, chính vì điều này mà rất nhiều người đã sợ ko dám nuôi khi nó trưởng thành cho dù ngày bé rất thích. rất tiếc là nó đã 3 tuổi nên tính bảo thủ của nó đã quá cao khó có thể huấn luyện ít thời gian như chó non được, để hl nó bạn cần hỏi ý kiến các chuyên gia huấn luyện : anh HùngHN, chú VũHùng. theo mình à vẫn có thể cải tạo nó mà chắc chắn sẽ tốn nhiều thời gian đấy. Mình cũng đã gặp 1 con ROT gần 3 tuổi rồi mà học vẫn gửi đi trường đấy.
không hiểu tại sao những chú chó dữ vào tay em là nó lại hiền như đất.
Em đã từng tìm những con rất dữ về để nuôi nhưng về vài ngày là nó đã trở thành chú chó khác hoàn toàn. mang sang chủ cũ gửi vài ngày thì nó lại dữ như xưa.
Các chuyên gia cho em cách huấn luyện cho nó dữ với.

vinhbn

Member
mong các bác tư vấn cho em ,en la thành viển của hội rott nhưng em lại ở vũng tàu lận do bé rott nhà em sắp 6 tháng tuổi rồi nên em muốn các bác có thể giới thiệu cho em trường nào huấn luyện có uy tính và có nội trú vì ko thể đem đi đi về về được và cho em hỏi trịa huấn luyện của bác vũ hùng có cho nội trú ko
Theo mình biết thì ở Vũng tàu có trại Minh Phúc ở đường 3/2 ngay cạnh bãn tắm Long cung.

uh chó rott nhà mình hiền quá đâm ra đần gặp ai cũng mừng .đẻ 2 lứa rồi hiếm lắm mới ghe sủa, hầu như ko ghe sủa :-??:-??

mebop

Chào ACM diễn đàn,
Rot nhà mình được 4 tháng tuổi, nhưng mà 2 chân sau yếu quá đã có dấu hiệu hạ bàn. Mình đã đi BSTY rồi mà vẫn chưa bớt. Chó nhà mình đang cho ăn A3 ngày 3 chén va đầu gà 2 cái co bổ sung thêm viên canxi. ACM em nà có kinh nghiệm hướng dẫn mình với. Moi sáng mình co dẫn em nó đi dạo 45p và chiều cũng như thế

Postimage.org / rottweiler
Rot nhà em cũng 4,5 tháng, mới bắt về chân sau cũng yếu nhưng sau khi về với em em cho đi bộ theo xe đạp khoảng 2km/30 phút, ăn bổ sung canxi mỹ và thả trên sân thượng chứ không xích nhốt nên chân sau ổn hơn rất nhiều

Chào bác Lý Giang,và các bạn .Mình là thành viên mới của VP,hiện mình đang nuôi một chú Rott nhỏ.Các bạn cho hỏi là Cún của mình hiện nay được 2,5 tháng nặng 4,2 kg như vậy đã đạt tiêu chuẩn về cân nặng chưa, hay là bị nhỏ so với tháng tuổi.Nếu bị nhỏ thì các bạn chỉ cho mình cách chăm sóc cũng như thực đơn cho cún.Hiện ngày cho ăn 4 bữa cháo sữa cơm và thức ăn hạt.Cảm ơn các bạn rất nhiều
Chào Bạn
Chú Rott của Bạn , 2,5 tháng tuổi mà mới có 4kg2 ,vậy là bị còi rồi đó .
Cân nặng trung bình của một chú Rott con , 2 tháng tuổi nuôi tốt thì sẽ đạt trọng lượng tối thiểu là 6kg trở lên .
Puppy mà Bạn cho nó ăn 4 bữa chứng tỏ Bạn rất quan tâm em nó lắm lắm , nhưng ... Bạn có thể cho biết Bạn cho chú Rott con của Bạn ăn thức ăn loại nào ? Thức ăn khô thì hiệu gì , lượng thức ăn ra sao hay thức ăn nấu ??? ..... cụ thể càng tốt .
Trước mắt , Bạn cho em nó xổ lãi đi .
Thân mến

mebop

Các chuyên gia cho em hỏi kinh nghiệm dạy rot như em có được không nhé: khi chơi đùa với cún xong mà muốn nó nằm hoặc ngồi xuống em lúc đầu giơ tay lên đe dọa nhưng nó không nghe nên em đã dùng dép nện thử vài lần vào mông thế là nó nghe lời ngay, sau này cứ mỗi khi em quát nằm hoặc ngồi xuống là cu cậu ngồi ngay lập tức

tuankhang1602

Rott nhà e được 2.5 tháng , hôm qua thả rong cho chạy nhảy, nào ngờ e nó ăn mấy viên đá nhỏ bằng nửa ngon tay út.trưa nay e nó mới ói ra được 4 viên đá. các bác tư vấn giùm e xem như thế thì nó có bị làm sao không ?? xin cảm ơn

Vinhphuc77

Em là thành viên mới xin các Bác giúp em mới được cho một con chó rott khoảng 3,5t nhưng em chưa biết gì về nuôi nó như thế nào,làm chuồng ra sao ,hiện tại em thả nó trên sân thượng ngày cho ăn hai bữa cơm và thịt lợn,thịt bò,thịt gà nó khoảng trên 15kg các Bác tư vấn giúp em với,em định đóng chuồng gỗ cho nó có được ko,tư vấn cho em chi tiết một chút vì em mới nuôi nó có 5 ngày thôi,cám ơn trước