• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những thắc mắc về giống chó Rottweiler

vubau234

mình có hai con rot khoang 4-6 thang nuoi thay vui lam. chung no an rat nhieu ngay an nhieu cu lam nhung sao van thay nho khong nhu tren dien dan gioi thieu. minh mua hai con o hai trai cung co tieng lam bo me no cung bu ,nhung o biet mai nay tui no ra sao

-Chào anh SonNguyễn và tất cả anh em !
-Anh em cho em hỏi , con Rot nhà em phối hôm nay được 1 tháng rồi.Em có hỏi những người nuôi Rot trước , khi Rot mang thai được 1 tháng thì phải bỏ vào lồng ép (nghĩa là không cho nó chồm lên cao và không cho nó chạy nhảy quá nhiều , không khéo sẽ xẩy thai ) có đúng vậy không các anh , vì con Rot nhà em nuôi không nhốt chuồng mà thả trong nhà như các loại chó khác.Cháu nó rất hiền , ngoan nữa, thấy thương lắm, em sợ khi nhốt sẽ gây ra sự dữ tợn cho nó.
-Cháu nó cũng hay chạy nhưng không có chồm lên cao,em có thể nuôi nó như bình thường mà không cần nhốt vào lồng ép có được không ?
- Nhờ các anh em chỉ dùm em ! Xin chân thành cảm ơn !

thantai79

Member
bạn nuôi thả trong nhà không sao đâu nhưng nhớ đừng cho nó chồm nhảy lên cao dễ sẩy lắm đó càng về cuối bạn nên chú ý nhiều vào nhé thân chào

Giúp em với !!!!!!!!!!!!

-Con Rot nhà em đã phối được gần 1 tháng rồi.Bây giờ sao nó ăn rất ít(mặc dù em đã mua những món nó rất thích ăn : thịt bò, cổ gà....)thậm chí em mua sữa CGHL cho nó uống mà vẫn không thay đổi được chút nào ,nó ốm đi rõ rệt, nếu tình hình này kéo dài em sợ sẽ không ổn cho Mẹ và Con sau này !!!
Xin các bác có kinh nghiệm chỉ dạy giúp dùm em .Em xin cảm ơn !!!!

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
-Con Rot nhà em đã phối được gần 1 tháng rồi.Bây giờ sao nó ăn rất ít(mặc dù em đã mua những món nó rất thích ăn : thịt bò, cổ gà....)thậm chí em mua sữa CGHL cho nó uống mà vẫn không thay đổi được chút nào ,nó ốm đi rõ rệt, nếu tình hình này kéo dài em sợ sẽ không ổn cho Mẹ và Con sau này !!!
Xin các bác có kinh nghiệm chỉ dạy giúp dùm em .Em xin cảm ơn !!!!
chào bạn ! thường thì Rott sau khi phối sẽ có dấu hiệu lơ là trong ăn uống hoạt động thì chậm chạp mắt lúc nào cũng nhìn về nơi xa xôi....đó là 1 trong những biểu hiện của việc dính thai ( giống như ốm nghén vậy đó có em có em không ).

thường thì bên mình cũng xảy ra vào khoảng 2 tuần thôi sau đó tụi nó sẽ ăn uống trở lại , nếu em rott nhà bạn không chịu ăn uống thì chắc phải can thiệp bằng việc chích thuốc bổ cho em nó để kích thích việc ăn uống trở lại.

chúc bạn thành công

Vietspace

Member
chào bạn.
Về cách nấu thì không có bí kíp nào cả đâu. Vì Royall A3 có thành phần dưỡng chất cao hơn nhiều lần với thức ăn thông thường ( cơm chộn thịt ). bạn cần phải tập chó chó của mình ăn từng ít một đẻ tránh tình trạng bị rối loạn tiêu hoá.

Nếu lần đầu tập cho nó ăn Royall, chộn một lượng nhỏ Royall vào thức ăn thông thường ( Cơm + thịt + hột vịt lộn _ vv ). Sau đó tư từ tăng thêm lượng Royall và giảm bớt lượng thức ăn cũ mỗi ngày trong khẩu phần ăn của nó. sau 7, 10,15 ngày nó ăn quen Royall, bạn có thể cho nó ăn 100 % Royall. ( royall + thịt + hột vịt lộn _ vv ). luôn luôn có nước sạch cho nó uống + chế độ vận động hợp lý với nó theo từng tháng.

chó rất nhỏ ( dưới 5kg ) tối đa 105g....................
chó nhỏ ( 5 đến 10 kg ) 105 đến 180g...................
chó cỡ trung bình ( 10 đến 25 kg ) 108 đến 360g.............
chó có to ( 25 đến 50 kg ) 360 đến 700g..................

lưu ý.......luôn có nước sạch cho nó uống.

Vậy cho em hỏi, Royall và Pedigree cái nào có dưỡng chất cao hơn??
Em có 1 em 3 tháng rưỡi nặng khoảng 15kg ước lượng vì nhà không có cân, em cho ăn cơm + thịt (có khi gân bò) và thêm rau (lúc nào em ở nhà nấu thì có thêm rau) ngày 3 bữa và 1 bữa phụ cho em nó ăn Pedigree loại dành cho chó con.
Mấy bác chỉ giúp em loại nào tốt hơn vì em không có ở nhà (nhiều khi đi cả ngày từ sáng đến tối nên không chăm em nó được mua thức ăn khô về nhờ người nhà cho ăn những lúc em đi)

hoang van long

chó nhà mình cũng vậy nay được 12 tháng nặng 50 kg cao to, nhưng mà rất hiền, ai vào nhà cũng mừng và chó con nhà hàng xóm đuổi cũng chạy, nói chung là nhát, ai có kinh kiệm tư vấn giùm để cho nó giữ hơn

dungseven

Member
theo em như thế cũng hay bạn ạ?rot mà rữ quá cũng nguy hiểm ?mà đã rữ cắn thì chỉ có chết chết thôi bác à?lực cắn của rot mạnh nhất trong tất cả các loại chó đó?nên rất nguy hiểm

thantai79

Member
theo em như thế cũng hay bạn ạ?rot mà rữ quá cũng nguy hiểm ?mà đã rữ cắn thì chỉ có chết chết thôi bác à?lực cắn của rot mạnh nhất trong tất cả các loại chó đó?nên rất nguy hiểm
chú dungseven nói rất đúng nuôi rot nên tập cho nó hiền thì hay hơn vì giống này nó có bộ thần kinh rất đẽ thương hehhe nếu bác không tin cứ thhử đi sẽ biết liền ah

Vietspace

Member
Ông hỏi gà bà đưa vịt

sao em thấy cái tiêu đề 1 kiểu mà bên trong 1 kiểu vậy????????????????

Ví dụ: hoanh van long hỏi làm sao cho chó dữ hơn vì chó nhà hiền quá mà không thấy ai trả lời giúp, mà chỉ nói huyên thuyên. nếu không biết thì đừng trả lời linh tinh, chứ trả lời theo kiểu như "ông nói gà bà nói vịt" thì .......... Khi người ta cần thì người ta mới nhờ vả, giúp không được không ai trách, nhưng đừng huyên thuyên tránh làm cho những mem mới có thắc mắc muốn hỏi mà không được giúp đỡ dẫn đến nản không thèm hỏi vì hỏi dưới đất mà trả lời trên mây. Nếu vậy thì close topic cho rồi.

đôi lời sẻ chia của em, nếu không đúng xin bỏ qua cho.

Thân

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
sao em thấy cái tiêu đề 1 kiểu mà bên trong 1 kiểu vậy????????????????

Ví dụ: hoanh van long hỏi làm sao cho chó dữ hơn vì chó nhà hiền quá mà không thấy ai trả lời giúp, mà chỉ nói huyên thuyên. nếu không biết thì đừng trả lời linh tinh, chứ trả lời theo kiểu như "ông nói gà bà nói vịt" thì .......... Khi người ta cần thì người ta mới nhờ vả, giúp không được không ai trách, nhưng đừng huyên thuyên tránh làm cho những mem mới có thắc mắc muốn hỏi mà không được giúp đỡ dẫn đến nản không thèm hỏi vì hỏi dưới đất mà trả lời trên mây. Nếu vậy thì close topic cho rồi.

đôi lời sẻ chia của em, nếu không đúng xin bỏ qua cho.

Thân
chào bạn vietspace ! thật ra các bạn ấy chỉ muốn nói lên ý nghĩ của mình thôi nên cũng không gọi là quá huyên thuyên, về việc dữ hay hiền ở Rott cũng đã có nhiều ý kiến về việc này rồi nhưng chưa thể coo1 kế luận chính xác vì theo kinh nghiệm của mình thì Rottweiler sau 12 tháng nó sẽ pháa triển về hệ thần kinh theo chiều hướng trưởng thành hơn bắt đầu có ý thức gọi là bảo vệ nơi mà nó cho là lãnh thổ của nó hay bảo vệ những người nó cho là chủ. nhưng điều này thực sự cũng không chính xác 100% vì có nhiều con mới vài tháng tuổi là biết gây sự sủa người lạ hoặc cắn luôn.

quan niệm dữ hay hiền cũng gây nhiều tranh cãi vì có nhiều người cho rằng phải sủa và cắn thì mới gọi là dữ. có nhiều người cho rằng biết bảo vệ lãnh thổ và tấn công kẻ lạ mặt bảo vệ chủ khỏi những nguy hiểm thì mới gọi là dữ. theo quan điểm của mình thi khi Rott đã có thể kiểm soát tình hình thì nó chỉ lặng lẽ quan sát và đề phòng là chính, không tấn công 1 cách vô cớ.

vậy mình muốn là các bạn muốn Rott dữ theo kiểu nào ?

thân chào

vubau234

Anh Son Nguyen nói rất đúng. Rott hơn các giống khác là chỗ tính tình điền đạm ít lời, chỉ sủa vài tiếng rồi chỉ ngồi quan sát thôi. Nhưng nếu bạn vào nhà mà khi đi ra không có chủ đi theo là mệt đó. Nếu bạn muốn dữ sủa inh ỏi thì nhốt liên tục trong chuồn che kín lại, khi thả ra bảo đảm gặp ai hay em nào lạ sẽ sơi ngay.

Vietspace

Member
Chào anh Sonnguyen

em tuy vào Diễn đàn không lâu, đa phần là khách nhưng em đọc cũng khá nhiều bài viết của anh và em thấy anh trả lời rất điềm đạm, đúng vấn đề trọng tâm không tản mạn như 1 số người khác đa phần vào để spam, nhờ đó em đã có thêm 1 số kiến thức không nhỏ về nuôi chó.
Còn chuyện vài người trả lời không đúng trọng tâm làm loãng chủ đề, em nói không phải không có lý do. Đâu phải là mọi người không biết là Rott dữ rất nguy hiểm, trong topic này anh đọc lại xem có bao nhiêu bài viết về chuyện đó vậy mà hoang van long hỏi làm sao để chó dữ hơn chư nó lớn rồi mà gặp ai cung mừng, không ai trả lời được câu nào có ý giúp (ví dụ: bạn muốn chó dữ để làm gì? hay 1 vài lời hướng dẫn gợi ý) mà chỉ toàn những câu trong topic có hàng trăm hàng ngàn lần xuất hiện trước đó "Rott dữ không tốt đâu bạn ơi" (thừa quá đừng nói). Những bài như vậy làm chủ đề rất loãng, muốn vào xem có gì hay và mới không tìm muốn nổ con nguơi luôn. Và với những bài như vậy nếu anh là người mới chưa biết gì thì anh có muốn vào để xem và hỏi lần thứ 2 không?????

To all: mọi người không nên spam trong những chủ đề hướng dẫn để tránh làm loãng chủ đề (1 topic 20 trang mà chưa đến 2 trang đi đúng trọng tâm của chủ đề), vào CLB ma spam có hay hơn không? hãy để diễn đàn trở thành 1 nơi mà người mới đến lần đầu còn muốn đến những lần sau va lần sau nữa.

Thân

truong an vinh

mấy anh có thể giúp tôi chút được ko? ko hiểu con Rott ở nhà em mấy hôm nay sao mà ăn ít wa ah, em đã chở đi BS nhưng ko có bị bệnh j hết ah. Nó đã được 4 thang rùi nhưng mới chỉ nặng có 11kg thôi. Mấy ngày hôm nay em lo lắm sợ nó ko lớn mà ốm nhom như vậy hoài

Pham Dien

Em đang định nuôi 1 bé Rot, nhưng khi xuống dưới trung tâm huấn luyện chó thì nghe các anh ở đấy nói có 2 loại Rot (Rot cao và Rot lùn). Các anh làm ơn cho hỏi có sự khác biệt nào giữa Rot cao & Rot lùn (tất nhiên là ngoài chiều cao :) ) ? Làm sao phân biệt rot cao và rot lùn ở giai đoạn 2-3 tháng tuổi? và cách lựa chọn 1 chú Rot tốt ở giai đoạn 2-3 tháng tuổi?
Nhờ các bậc tiền bối chỉ giúp!
Thanks and bets regards,

King of bulls

Vietpet sponsor
Em đang định nuôi 1 bé Rot, nhưng khi xuống dưới trung tâm huấn luyện chó thì nghe các anh ở đấy nói có 2 loại Rot (Rot cao và Rot lùn). Các anh làm ơn cho hỏi có sự khác biệt nào giữa Rot cao & Rot lùn (tất nhiên là ngoài chiều cao :) ) ? Làm sao phân biệt rot cao và rot lùn ở giai đoạn 2-3 tháng tuổi? và cách lựa chọn 1 chú Rot tốt ở giai đoạn 2-3 tháng tuổi?
Nhờ các bậc tiền bối chỉ giúp!
Thanks and bets regards,
ROT cao hay lùn là nó bị như vậy, chứ không có ai phân biệt rot cao với rot lùn đâu bạn ơi.
rot đực thì giao động từ 24 tới 27 inch, rott cái thì 22 tới 25 inch. Những con mà hơn mức độ đó là gọi là quá cỡ thôi. Tóm lại rott chỉ 1 loại là rott thôi, chứ không phân biệt cao hay lùn.

Người nói với bạn như vậy là họ không biết gì về rott hay có dụng ý khác đễ bán đi những con rott không đúng chất lượng.

Thân chào,

em vào vietpet cũng hơi lâu, nhưng đọc thông tin và tìm hiểu là chính, em cũng đang muốn mua 1 em rot tốt để nuôi, nên em muốn hỏi giá của rot (từ 2-7 tháng) là trong khoảng bao nhiêu, miễn là rot thuần chủng là được, cám ơn anh Sonnguyen trước.

sonnguyen

Chuyên gia rottweiler
em vào vietpet cũng hơi lâu, nhưng đọc thông tin và tìm hiểu là chính, em cũng đang muốn mua 1 em rot tốt để nuôi, nên em muốn hỏi giá của rot (từ 2-7 tháng) là trong khoảng bao nhiêu, miễn là rot thuần chủng là được, cám ơn anh Sonnguyen trước.
chào bạn ! nếu là thắc mắc về sức khoẻ & cách chăm sóc...v...v... thì mình và các anh em có thể nghiên cứu và trả lời bạn được. riêng vấn đề về giá tiền của 1 con rott con từ 2-7 tháng tuổi trên thị trường VN hiện nay thì rất bao la và khó xác định " thượng vàng , hạ cám ". và xin phép không nên nêu ra ở đây vì đây không phải là topic " mua & bán " mong bạn thông cảm. mọi thắc mắc về giá có thể PM hoặc liên lạc trực tiếp với người bán trong topic mua bán.

xin chân thành cám ơn.

thân chào.

Hung.tinhyeu

Active Member
Chào bạn.

Giá của 01 em Rott từ ( 02 đến 07 tháng tuổi ) dao động từ ********* triệu đến nhiều triệu đồng, nó tuỳ thuộc rất nhiều vào cảm nhận thực tế giữa người mua và người bán. Cũng có khi bạn được sở hữu 01 em Rott ưng ý mà lại không tốn triệu nào. Thân