• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Những "quái chiêu" của các chú khuyển

ohcuey

Member
Bàn chuyện chó 4 phương chi cho xa xôi, nay chúng ta cùng bàn chuyện chó ngay trong nhà mình đi ^^. Chắc hẳn ai ở đây cũng từng thấy những trò ranh mãnh của các chú cún nhà mình, những trò mà không ai dạy, tự nó nghĩ ra. Hãy cùng chia sẻ những "quái chiêu" ấy với mọi người để xem loài chó có thể thông minh đến mức nào nhé :-bd . (Chống chỉ định những trò nó được dạy, chỉ kể những chuyện cún tự nghĩ ra.)

Đầu tiên xin góp vài trò của em cún nhà mình nhé.

Lúc em Luốc nhà mình mới khoảng 2 tháng, mình hay chơi trò dùng tay đánh nhẹ vào người nó rồi rụt ra khiến nó không kịp đớp vào tay mình. Cố gắng mãi mà đớp không trúng, em nó tỏ vẻ chán, không thèm chơi nữa, quay sang gặm cái giẻ lau. Nhưng miệng thì giả bộ say sưa gặm giẻ, mà mắt thì cứ liếc vào tay mình. Thấy vậy mình cũng giả bộ không chơi nữa, để tay hờ gần đó. Em nó miệng vẫn gặm gặm giẻ, vừa khẽ nhích dần về phía tay mình, đến khoảng cách thích hợp thì bật dậy vồ sang. Dĩ nhiên đã phòng bị trước nên mình rụt tay lại kịp. Vồ hụt tay, ngay lập tức nó chồm xuống cắn giẻ tiếp, không khựng lại 1 tích tắc nào. Như thể nó chỉ định vồ từ chỗ giẻ này sang chỗ giẻ khác thôi chứ đâu thèm cắn tay mình đâu :-". Trò "giương đông kích tây" này được em nó áp dụng rất nhiều lần, lần nào chơi trò này cũng đem ra xài, mặc dù thất bại nhiều hơn thành công =)). Lâu lâu mình cũng giả vờ cho em nó thành công 1 lần khích lệ tinh thần ;;)

Từ từ lớn, răng sắc, cắn mạnh rồi thì không chơi trò bạo lực này nữa. Em nó chuyển sang... đi lục lọi phá đồ. Mục tiêu thường xuyên là thùng rác, 1 nơi lý tưởng để kiếm chác. 1 lần bắt gặp nó đang thò đầu vào thùng rác hít ngửi, mình quát 1 tiếng, thế là nó giả bộ rụt đầu ra, quay quay tìm kiếm, hít ngửi dưới đất xung quanh, rồi đi vòng vòng, giống như muốn nói: "Em đang tìm con gián mà, đâu phải lục thùng rác đâu. :angel: Ủa con gián mới đây chạy đâu rồi ta???" (Vì nó cũng hay tìm đuổi gián như vậy). Đi lòng vòng 1 hồi, thấy mình không để ý, nó lại chúi đầu vào thùng rác lục lọi tiếp. Trò "giả lả" này được thường xuyên áp dụng mỗi khi nó phá phách cái gì đó bị phát hiện. Giả vờ bỏ đi dạo 1 vòng, đợi mình không chú ý lại quay về phá tiếp.

Mới hôm kia, mình đang từ trên lầu đi xuống thì thoáng thấy nó đang nằm trên giẻ lau, miệng nhóp nhép nhai cái gì đó, nhưng vừa thấy mình thì ngậm lại ngay, nằm cứng đơ trong 1 tư thế "bất động đáng ngờ" ;;), không thèm chạy lại mừng mình như mọi khi, mắt thì liếc mình muốn lòi tròng (vì đầu nó đang cố giữ bất động nên đâu có ngẩng lên nhìn cho tự nhiên được =)) ). Mình giả vờ không chú ý đến nó thì lại thấy miệng nó hơi nhóp nhép, nhủi nhủi vào cái giẻ lau như đang cố giấu cái gì đó. Thế là mình đi lại chỗ nó, nó lại nằm cứng đơ và liếc mình. Cúi xuống cạy mồm nó thì nó cố giấu mặt vào giẻ, không chịu mở miệng. Cạy mãi mới lấy được cái nhẫn bằng cao su của đứa em đã bị nó cắn đứt đôi. Cái nhẫn ấy để trên bàn, nó chồm lên lấy xuống phá. Rõ ràng chị ta biết mình không được phép chồm lên bàn lấy đồ phá, nên lựa lúc không có ai để "thực hiện hành vi phạm pháp". Sau khi bị phát hiện thì ý thức rõ mình làm sai, tìm cách giả vờ "em đang nằm chơi mà, đâu có làm gì đâu :angel:" . Đúng là con cáo non (chưa "già" đủ để qua mặt mình :)) )

Còn bạn? Bạn từng thấy những trò ma mãnh nào của chú cún nhà mình? Cùng nhau chia sẻ nhé ;)

lovebibo

Member
Còn ở nhà mình có nuôi 2 em.1 em la cocker tên Bo.1 em là giống chó Nhật tên Bi. Mỗi lần cho 2 đứa ăn snack thì y như rằng Bi thật thà cho là ăn ngay tại chỗ.Còn Bo mỗi lần đưa đồ ăn là chạy đi mất.chút xíu chạy ra xin cái khác. mình không để ý nên nghĩ nó ăn nhanh quá. 1 hồi vô ổ của nó mới biết là chị ta dự trữ đồ ăn o trong đó.:D

emily_vn

Member
Còn ở nhà mình có nuôi 2 em.1 em la cocker tên Bo.1 em là giống chó Nhật tên Bi. Mỗi lần cho 2 đứa ăn snack thì y như rằng Bi thật thà cho là ăn ngay tại chỗ.Còn Bo mỗi lần đưa đồ ăn là chạy đi mất.chút xíu chạy ra xin cái khác. mình không để ý nên nghĩ nó ăn nhanh quá. 1 hồi vô ổ của nó mới biết là chị ta dự trữ đồ ăn o trong đó.:D
100% giống em chó của mình. Có lẽ chỉ có chó cái mới có trò giấu đồ ăn như thế, chó đực ko có, do bản năng, con đực được ăn trước và ko sợ bị tranh.
Em nhà mình còn 1 trò khác, là trèo lên giường ngủ cùng, mình ko cho, đuổi xuống. Trước nó toàn lên lúc tối, mình còn tỉnh táo, quát đuổi xuống. Giờ nó khôn lắm, lên lúc nửa đêm, rạng sáng, khi mình ngủ say nhất, nên khi mình dậy, cũng chỉ ú ớ quát mắng nhẹ, rồi muốn ngủ tiếp, chứ ko đuổi nó quyết liệt như buổi tối được. Các bạn biết nó thử xem mình ngủ say hay tỉnh kiểu gì ko? Đầu tiên nó đặt mõm lên giường, chờ xem phản ứng mình sao. Ko nói gì, nó đặt tiếp 2 chân trước lên, 2 chân sau vẫn đứng dưới. Nếu mình ko nói gì, nó mới trèo hẳn lên. Em nhà mình là GSD, nên chiều cao của giường với nó chả xinhe gì, trèo vô tư. Mà ko hiểu nó lấy đâu trò đó, ko ai dạy. Tối nào mình kiên quyết bắt xuống, thì cứ sáng, nó kêu, gọi, cắn chăn, rúc gối, bắt mình dậy bằng được. Sau khi mình dậy, nó nhảy lên chiếm lại giường :)) Chao ôi, mới có 4t tuổi thôi đấy!

ohcuey

Member
Đúng là nhà mình nuôi 2 con, chỉ có chó cái có thói quen giấu đồ ăn. Cho nó ăn cái gì mà khi đó chưa muốn ăn nó đều đem đi giấu. Cứ ngậm thức ăn trong miệng chạy khắp nhà kêu ư ử như hỏi mình chỗ giấu. Thường nó giấu trong cái giẻ lau, ủi lấp lại, sau đó ủi cả cái giẻ vào chỗ kẹt. Nhiều lúc nó kéo cái giẻ đi thì thức ăn rơi ra, nó cho rằng không an toàn, lại ngậm vào miệng kêu ư ử. Thế là phải lại giấu giùm nó, nó kiểm tra ngửi ngửi kỹ càng rồi mới yên tâm bỏ đi.

Có lần giấu sao bị con chó đực moi ra ăn, nó thấy đến đòi lại, bị con kia gừ, không dám lấy, thế là nó ngồi kế bên "chửi" con kia. Không phải sủa, cũng không phải ư ử xin mà là "chửi" theo kiểu của chó: "Cái đó của tao mà, trả đây." =)) Chửi hoài không được nó chạy lại mình khều khều, kể lể, xong dắt mình lại chỗ con kia đang ăn, nhìn con kia rồi nhìn mình, như nhờ mình lấy lại đồ ăn cho nó vậy =)).

liyuxin

Member
Em chả hiểu có phải là do chó cái đanh đá hay ko mà con chó nhà em cũng vậy, nó ít tuổi hơn, nhưng lại to hơn con đực (xấu số cho con kia). Có gì ăn là bà ý vác ngay ra chỗ gầm bàn, để đó rồi mới ăn, hay cơm chưa muốn ăn thì lấy mũi dí dẹp lép xuống, rồi hất bát cơm vào sát tường, hê hê, con kia đừng hòng bén mảng vào chỗ để đồ ăn của nó, loạng quạng nó oánh chết! Đến mức mà em cho ăn bánh, của nó nó ăn luôn, rồi ngửi mồm con đực, làm thằng bé ngậm cái bánh mà ko dám nhai, mồm cứng đơ, nước miếng chảy ròng ròng, chắc thèm quá mà ko dám ăn, sợ bị đánh... Rõ khổ, đúng là âm thịnh dương suy!!!
Đôi khi cậu kia nổi tính cùn gỉ lên thì cũng gầm gừ lại, thì đúng là bà ý dở bài chửi như chó nhà bác ohuey, sủa "ắt ắt" một cách cực kỳ chói tai, he he, may là chó nhà em rất đoàn kết, ra ngoài có gặp chó lạ phải chiến đấu thì lại rất bênh nhau...

ohcuey

Member
Chó cái nhà mình chỉ dám chửi thôi chứ đâu dám làm gì con đực đâu, mặc dù lớn hơn con kia mấy tháng, to xác hơn. Con đực kia nhỏ hơn nhưng mà ăn uống thì như cướp giật ấy. Lúc mới mang về nhà ngày đầu tiên, mới có 1 tháng rưỡi mà chả sợ ai cả. Con cái đang ăn miếng chân vịt quay nó chạy theo gầm gừ, con kia ngậm miếng chân trong miệng bỏ đi, nó cứ chạy theo nhảy lên miệng con kia tìm cách lấy miếng chân vịt cho bằng được. Con chó cái hiền quá chẳng biết gừ sủa lại gì cả. Vừa nhả cái chân vịt ra định ăn thì con đực nhào vào cướp ngay trong miệng. Đáng ra không định cho con đực ăn vì nó còn bé quá, sợ ăn xương không được, nhưng thôi đành cho con cái miếng khác. Vừa thả cái đầu vịt xuống nó nhào vào cướp luôn. Miệng thì bé tí mà cố ngậm 2 miếng đầu và chân vịt không cách nào nuốt được, nhưng cũng nhất quyết không nhả ra. Nó cứ đứng ngậm như thế, con kia đến thì gầm gừ dữ dội. Thật là bó tay, 1 con nhát quá còn 1 con dữ quá, cuối cùng mình phải can thiệp.